Hướng dẫn mod Sonoff basic vào mặt ổ cắm Panasonic

lienvu0294
3/9/2019 9:6Phản hồi: 100
Hướng dẫn mod Sonoff basic vào mặt ổ cắm Panasonic
Chào tất cả anh em. Mình làm member mới tập tành với Google Assistant (do chưa có điều kiện chơi Pi và Hass). Vừa rồi mình bắt đầu với Google home mini và một số công tắc Wifi Sonoff basic.

Sau một vòng thao khảo, có rất nhiều ý tưởng của anh em như sau:

1. Mod luôn vào mặt ổ cắm (giống như em)

2. Dùng mặt ổ chuông cửa của Panasonic

(cái này hơi hiếm, các bác nên đặt trên mạng tại đây)
3. Dùng cả mặt và hạt chuông của Pana nhưng phải hàn 2 dây vào switch trên mạch của Sonoff.

Bản thân mình làm cách 1 vì vật liệu sẵn và chi phí rất thấp.
Sau đây mình xin hướng dẫn các bác:

* Chuẩn bị:
- Sonoff basic: tất nhiên rồi - các bác nên mua bản quốc tế ở đây.
- Mặt ổ công tắc đơn Panasonic: các bác có thể mua ở của hàng điện nước đầu ngõ 😁
- Bộ dụng cụ cắt gọt cầm tay: các bác có thể mua ở đây
hoặc có điều kiện thì mua bộ xin hơn :D

- Dao, kéo, kìm, keo nến nếu anh em có sẵn.

Quảng cáo

** Thực hiện:
1. Tháo vỏ Sonoff, cắt bỏ các phần không cần thiết

Cắt 2 phần bắt vít này để nhét vừa đế âm trên tường. Cá bác bỏ cả tấm này cũng được nhưng em dữ lại để ốp vào sau mạch tránh chập cháy với các dây bên trong đế âm.

OK. để chúng đó và sang bước tiếp theo nào.

2. Cắt bỏ phần trong hình chữ nhật của tấm cài mặt ổ

Quảng cáo

Phần này sẽ lắp với mặt trên của Sonoff sau này nên cần cắt đúng theo em hướng dẫn nếu không sẽ không lắp được đâu.

3. Phần quan trong nhất - Cắt khoét mặt ổ.

Các bác nhớ đo và đánh dấu kích thước trước khi cắt. Cắt nên để nhỏ hơn 1 xíu sau đó rũa bớt ra cho vừa, tránh quá tay.
Chiều rộng của mặt Sonoff khá vừa với chiều rộng trên ổ, các bác chỉ cần tỉa đi 1 chút là ok.
Chiều dài cần đo và cân đều 2 bên - liên quan đến thẩm mỹ.
upload_2019-9-3_15-48-18.png upload_2019-9-3_15-49-56.png

4. Nối dây và gắn keo.
Nếu đã chuẩn bị xong tất cả, assemble thôi.
- Nhớ sập điện trước khi đấu dây.
- Đấu với thiết bị vừa phải, phù hợp với công suất thiết bị.
- Sơ đồ đấu in trên mặt ngoài sản phẩm, Nếu tháo ra rồi thì trên mạch PCB cũng in đầu vào input và ra output cho các bác phân biệt.
- Vì 2 dây trên Sonoff khá gần, khi đấu dây xong nhớ quấn băng keo hoặc phủ keo nến tránh chập điện.
em thì em tra keo full 2 đầu.
- Test thử, nếu đã chạy ok. Anh em gắn keo vào mặt sau của mạch với tấm nhựa mới cắt để an tâm.
- Phủ keo quanh viền mặt ổ mới cắt và gắn vỏ của Sonoff vào cho đúng chiều, chú ý mặt ổ có 2 cái lẫy và chữ Panasonic để phân biệt nhé.

5. Bước cuối rồi: ráp tấm gắn mặt ổ vào trước, bắt 2 con vít. Lựa làm sao cho mạch điện nằm đúng vùng chữ nhật mới cắt.
- Gắn mặt ổ đã dán keo với vỏ Sonoff sao cho khớp lỗ nút bấm. cắt gọt chỉnh sửa nếu cần.
Và đây là tác phẩm:

Vì lần đầu làm nên chưa được đẹp lắm, các bác thông cảm.
Cũng là lần đầu viết bài nên còn nhiều sai sót, ảnh cóp nhặt nhiều nơi, link aff em gắn vào để các bác mua hàng. Em mong nhận được nhiều góp ý để có động lực viết những bài tiếp theo.
Chúc các bác 1 ngày làm việc hiệu quả!
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bác đã chia sẻ! Trong dòng công tắc thì Son off là chi phí thấp nhất nhỉ!
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chickie Hay nhỉ bác. Thế mà em không nghĩ ra. Cơ bản mod luôn cái ổ 1 thiết bị thành cụm này. Hehe
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chickie làm mặt bịt thế này đẹp đó bác. nhưng ấn Switch hơn khó nha
Phức tạp mà không rẻ hơn bao nhiêu. Mua Sonoff T1 US 1 way cho nhanh.
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuantuyendt cái này danh cho anh em vọc vạch đồ có sẵn ko biết để làm gì thôi bác.
Mua mới thì thêm chút nhiều đồ đẹp.
Vì công tắc cùng ổ cắm nên đành lắp thế này
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lê Văn Thấy bác tháo hết vỏ của em Sonoff ra rồi câu 2 dây từ nút đen trên mạch ra công tắc ở ổ cắm là dùng được mà.
dangphu1993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lê Văn Thấy Bác đã test sonoff này được lâu chưa? độ bền của cốc tắc này không biết được lâu không nhề? dùng thì tạm ổn chỉ lo về độ bền sau thời gian.
@dangphu1993 Dùng từ tháng 8/2018 tổng 5 cái vẫn tốt ổn định, thích thì cho mỗi khi có ai ở nhà bật đèn thông báo vào điện thoại
Apkno1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con gái mà vọc vạch ác nhể!
Youpapi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Apkno1 trai giả gái thôi
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Youpapi 2 bác ơi. em con trai và tên Liên.
Apkno1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Youpapi Thấy tên với avatar nữ chính nên...
Rẻ. Ngon thì ko có được đẹp
Nhìn cũng khá ok
Rẻ thui không ngon lắm. Nhà có mấy con t11 us mà nó cà chập cà giật phát nãn á
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@davidphamhong do Wifi của bác thôi. con basic của em ra lệnh qua gg home mini cực nhậy.
chưa báo xong đã bật đèn r
@davidphamhong Chơi smarthome wifi mà cục wifi ko tử tế thì suốt ngày lỗi thôi
only14ever
TÍCH CỰC
5 năm
@davidphamhong Nhiều thiết bị ẩn kết nối wifi 24/24 mà xài wifi hàng cỏ thì sao tốt được.
gaodenvang
TÍCH CỰC
5 năm
tối về test thử xem
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gaodenvang Có máy cắt mini thì làm nhanh mà bác 😁
Cái này chỉ dùng được cho 1 thiết bị phải không thớt, trên mạch chỉ thấy có 2 đầu vào ra.
Nếu như dùng ở vị trí có nhiều điều khiển tập trung thì dùng các mặt cảm ứng có vẻ tối ưu chi phí, không gian lắp hơn.
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuanhung1433 Đúng rồi bạn. Chỉ dc 1 thiết bị thôi. Hiểu đơn giản nó là 1 nút bấm. Nhiều thiết bị thì phải chịu cảnh bật tắt cùng nhau
Mua cái nắp che cầu dao của sino chắc cl vừa khít.
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trandinhdoan91 Không vừa nhé bác. Em thử rồi 😃
luckyzanzan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lienvu0294 Cái mặt 3 lỗ cũng không vừa ah bác.
E sắp sửa nhà có loại công tắc thông minh nào tích hợp vào ổ điện luôn không nhỉ, chứ đấu thẳng cái đó âm tường mai mốt muốn cài hay fix lại khổ ...
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Ko có đâu bác. Em có cách chế em Sonoff mini vào ổ 2 phích cắm đấy
@lienvu0294 e mới gg xong, có loại công tắc thông minh âm tường của xiaomi thiết kế rất đẹp và điều khiển 2 thiết bị ... vừa đủ 2 quản lý 2 dạng đèn trong 1 phòng, ra loại 3 thì ngon lắp cho cả dây ambient âm trần nữa.
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 nhưng ko có phích cắm như bác yêu cầu :3
@lienvu0294 À có loại phích cắm âm và loại công tắc âm luôn bác, đúng là xiaomi cái j cũng làm ghê thật.
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
Tui thấy chế kiểu này nhìn cảm giác ko an toàn sao á, smart thêm đc nhiu ko biết chứ mất an toàn là ko chơi
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Giáo Vũ Mình có can thiệp gì vào mạch đâu bác. Kể cả lắp zin thì nó vẫn như vậy. 😁
rẻ và ngon
cái này dùng thế nào vậy bác
lienvu0294
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 cái này để điều khiển đèn quạt hay nóng lạnh từ xa qua app điện thoại bác.
kết hợp với nhà thông minh điều khiển dc bằng giọng nói nhé.
thangcoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lienvu0294 Đấu vào bình nóng lạnh đc ko bác, thấy trên shopee báo tối đa là 1kW
"Chỉ sử dụng điều khiển cho các thiết bị có dòng điện tối đa 10A, hoặc công suất tối đa 1kW (bóng đèn, quạt, hồ cá, ...)."
sdvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thangcoi Không, tìm mua loại 16a hoặc 30a cùng sonoff ấy, lưu ý số a ghi trên cái đám công tắc ấy là công suất đỉnh thôi, dùng thường xuyên thì chia đôi ra, và áp dụng là với tải trở (bình nóng), với tải dung (bơm, quạt) thì ít là chia 5
thangcoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sdvn phải loại Sonoff Pow ko bác?
sdvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thangcoi Yes, hoặc th16, 30
Mình cũng muốn thử mà còn mơ hồ lắm ^^
@danghongvu Mình tính mua dùng khống chế giờ bật tắt wifi trong nhà nhằm hạn chế thời gian con trai lạm dụng điện thoại với máy tính bảng ^^
danghongvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Sand Clock Bật, tắt wifi thì trong cài đặt các modem hay router có mà Bạn
@danghongvu Mình không rành vụ này nhưng hiện mình cài 5h00 sáng bật nguồn router và 9h00 tối tắt nguồn router bao gồm cả tivi qua con rơ le thời gian kỹ thuật số, muốn dùng thêm con Sonoff này như một sự bổ sung linh hoạt cho việc tắt/bật nguồn router 😆
danghongvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Sand Clock Ok... nó giống như 1 công tắc di động luôn sát bên mình thôi Bạn
Hay nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019