Hướng dẫn mới về cách và thời gian tập thể dục của Mỹ, dễ hiểu và dễ áp dụng

Hassler
15/11/2018 2:45Phản hồi: 66
Hướng dẫn mới về cách và thời gian tập thể dục của Mỹ, dễ hiểu và dễ áp dụng
Hôm trước mình có bài nói về tập tành thể dục trong vòng 30 phút có đủ hay không ở đây Thực sự cứ phải tập thể dục 30 phút trở lên mới tốt cho sức khỏe? Đến hôm qua chắc nghe anh em có ý kiến phàn nàn nên bên Office of Disease Prevention and Health Promotion của Mỹ vừa mới đưa ra một bản hướng dẫn mới về tập thể dục :p, với các khuyến nghị dễ tiếp cận hơn với nhiều người, kể cả cho trẻ từ 3 tuổi trở lên.

Bảng hướng dẫn này được chia ra theo lứa tuổi để dễ theo dõi, chi tiết thì như dưới đây

Với người lớn thì việc tập luyện là để duy trì độ dẻo dai của cơ bắp và các lợi ích khác về sức khỏe này nọ. Còn với bọn trẻ thì điều này sẽ tốt cho sự phát triển của chúng. Như bọn trẻ lớn hơn chút chúng cần phải có các bài vừa tập vừa chơi kiểu đu xà khỉ hoặc chơi trò chống đẩy hít đất chẳng hạn, điều này sẽ tốt cho các cơ trong quá trình phát triển. Còn các hoạt động giúp cho xương khỏe hơn thì có thể cho chúng chạy, nhảy hay đi lòng vòng 3 ngày/tuần là OK.

Có 1 việc nữa là mà minh nghĩ mọi người hay nhầm lẫn trong việc tập thể dục là không phải chúng ta tập là để giảm cân hay để form đẹp, mục đích chính là tập để chúng ta thấy cơ thể mình khỏe mạnh và nhẹ nhàng hơn. Tất nhiên là có thêm màn form đẹp với giảm cân càng tốt :p, nhưng đó không phải là mục đích chính của chúng ta.

Dưới đây có thêm số lý do mà trong bản hướng dẫn này cũng nêu lên về việc tại sao chúng ta nên luyện tập, các bạn có thể tham khảo để lấy thêm chút động lực cho bản thân 😃.

Chúc anh em sống vui, sống khỏe và luôn thấy việc tập luyện là để tốt cho bản thân chứ không phải bị bắt ép thì mới đi tập cho có... như mình 😔(. Chi tiết hơn về bản hướng dẫn mới ra này anh em có thể tham khảo ở link cuối bài nhé.

Tham khảo Health.gov
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tập thể dục hả
@timtit0125 Cố duy trì 15p mỗi ngày là quá tốt cho cả hai rồi 😆
Tokyo12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm việc chân tay. Có đc tính là tập thể dục không nhỉ mọi người?
@ntlvn Đúng đấy
toanck7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tokyo12 làm việc chân tay mà đừng có lao lực quá, làm mệt nghỉ xong làm tiếp với ăn uống phải khoa học, ngủ nghỉ đầy đủ và đừng có dùng đồ có cồn nữa nha. Tóm lại là làm việc tay chân vẫn là tập thể dục nhé bạn
toanck7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dzundat thợ hồ thì gọi là tập thể lực chứ không còn là thể dục nữa nhé
linh0125
TÍCH CỰC
5 năm
@ntlvn Ừ. Éo có thời gian vừa vác xi vừa nâng tạ. Xàm. Tập thể dục mà siêu lợi ích như bạn nói thì éo phải đi làm. Có biết xách hồ kiếm tiền k hay chỉ nâng tạ cho vui???
Mình sẽ bầu chọn cho Mod là người luôn có bài viết về sức khoẻ, bla bla ... cộng đồng cộng nghệ cần mấy bài dạng rộng đọc bớt chán 😃
@thaido_design Thanks bác đã bầu em là mod bla bla 😃)
kamazt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaido_design Bầu chọn chỗ nào thế nhỉ ? Mình cũng muốn bầu cho mod này
@kamazt mốt cuối năm có đó bác... yên tâm đi, mình thấy mod đăng bài khá lạ, kakaka, cứ đi ngược với tinhte. Vậy mới có màu sắc, đọc từ trên tới hán cũng chỉ trên tay, trên chân rồi khoe đồ .kkkk
tập thể dục là một phần, còn ăn uống nữa :eek:
libieu
CAO CẤP
5 năm
mật độ cơ xương dinh dưỡng khác biệt ko áp dụng cho mình được 😁
Người Mỹ khác VN chứ. Áp dụng vậy đc ko
USA mà
blogkien
TÍCH CỰC
5 năm
Ăn tập gì cho to và dài hơn nhỉ?
xyzmen
CAO CẤP
5 năm
@blogkien Bác chỉ càn cho các em mút hàng ngày là dài lên thôi. Mà nó dài ra thì nhỏ lại. Muốn nó to ra thì thun cho nó ngắn lại. Bác chọn cái nào?
Nếu tập thể dục đều đặn, sinh hoạt hợp lý thì chỉ đơn giản là đi bộ nhanh khoảng 30 mỗi ngày là đủ tốt cho sk. Một số a gymer mình biết thấy thế cứ chề môi dè bỉu kêu tập thế chả gọi là tập
Một tuần nay bận ko đi tập đc, lại bia rượu, người cứ bải hoải như đi mượn.
issacnhut
TÍCH CỰC
5 năm
Nói chung, các bạn cứ tập thể dục đều đặn, bất cứ hình thức gì (đi bộ, chạy bộ, đạp xe, ....) la tốt lắm rồi.
Ngày xưa mình chỉ tập gym, nhìn to thì to nhưng ăn uống không chuẩn nên không nét lắm, giờ bể nợ đi làm thuê, công việc khuân vác nhẹ có nặng có kết hợp gym nên giờ thích lắm, cơ thể sung mãng lên hẳn, người khô ít mỡ vì làm việc đi lại liên tục, ăn uống cũng không cần kiêng cử nhiều như ngày trước.
@Ác Ôn Nông Thôn Khuân vác cho đúng tư thế không thì vài năm nữa đi toi cái lưng thì khổ lắm
@daugauhp911 đã tập gym thì mấy động tác khuân tất nhiên phải đúng, mình thấy mấy ông trong chỗ làm khuân hại xương sống lắm,
Một tuần mình bơi 3 giờ, chạy bộ khoảng 1 giờ 😁 Nếu theo cái này thì vượt mức rồi
@vicktorbui em đang hì hụi bơi 1 vòng bể liên tục, may là cái bể hay bơi cũng được tầm 3-40m 1 chiều, mỗi lần đi bơi cố làm 5 6 vòng rồi nghỉ thở rồi cố lăn lộn vài cái nghịch ngợm nữa cho vui. Xong về ê hết cả háng 😆
@Hassler Bơi ếch trước mình tập cũng nhiều và để ý thì mọi người bị sai kỹ thuật nhiều lắm.
Nếu đau chân và háng thì do chân và tư thế người sai, nên tập trung sửa kỹ thuật trước. Có thể tự sửa bằng cách quay clip ở các góc khác nhau và so sánh với video để sửa đấy, chứ ít người thuê được hlv riêng kèm để sửa động tác lắm.
rednick
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Bơi ếch cũng có nhiều tốc độ, bơi dưỡng sinh thì bền chứ bơi nhanh cũng oải lắm ah. Bơi sải thì tăng thể lực nhanh, học bơi theo trên mạng chỉ cũng ok.
@rednick Bơi ếch mà cứ bơi 400m full tốc độ thì cũng oải lắm 😁
Bài tập thể dục buổi chiều của em là nhảy dây, trước đó bảo đây là bài tập thể lực, tập xong thấy công nhận như vậy, lần đầu mình nhảy liên tục 1 phút là mệt lả người, đến giờ chưa được 10 phút, yếu vãi lúa.
@KeniVinh Nhảy dây là cực kỳ tốt luôn đó bạn 😁
rednick
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vicktorbui Nhảy dây thì thể lực và sức bền quá tốt, thấy boxing hay tập món này :D
@rednick Nhảy dây cũng tăng cả lực cổ chân nữa bác ạ :D
Thích bơi nhất. Nhưng bơi thi da đen sạm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bác là nam giới thì sợ gì, còn nữ thì bể mình hay đi có các chị dùng kem dưỡng trước và sau nên thấy bảo không bị ảnh hưởng lắm.
rednick
ĐẠI BÀNG
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bơi buổi sớm đi bạn, chưa có nắng chắc sẽ đỡ hơn. Nhưng khỏe mới đẹp, nên ưu tiên khỏe.
ndta13
CAO CẤP
5 năm
tập thể dục chủ yếu để thục cho dễ ấy mà 😁
@ndta13 Bác thực dụng quá :D
ndta13
CAO CẤP
5 năm
@vicktorbui :D
zencozhang
ĐẠI BÀNG
5 năm
của Mỹ mà đi áp dụng cho Việt Nam không phù hợp đâu ,VN toàn thấy tập ở các quán nhậu là nhiều😁.
@zencozhang chắc phải có bài tập nâng tạ tay nửa lít dành riêng cho Việt Nam :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019