Hướng dẫn nâng cấp ổ cứng SSD cho Laptop ASUS X550C

Tiến Bách
13/12/2016 6:24Phản hồi: 7
Hướng dẫn nâng cấp ổ cứng SSD cho Laptop ASUS X550C
Xin chào anh em. Hẳn là có nhiều anh em đã và đang sử dụng dòng máy X5xx của ASUS bởi thiết kế ổn, giá cả phù hợp, cấu hình đáp ứng khá đầy đủ từ dân văn phòng cho đến những người chỉnh sửa đồ hoạ hay thậm chí là chơi game. Mình có một chiếc ASUS X550CC, mua năm 2013, cấu hình cũng khá ổn. Tuy nhiên vì ổ cứng HDD trong máy không đáp ứng đủ nhu cầu cá nhân nên gần đây mình đã nâng cấp cho em nó một ổ cứng SSD Sandisk Plus 240Gb. Và kết quả là máy chạy nhanh hơn rất nhiều, tốc độ khởi động máy và khởi động app có thể nói là từ 1 tăng lên 9 luôn. Hôm nay rảnh rỗi làm cái video chia sẻ với anh em về cách nâng cấp ổ cứng cho máy này. Vì dòng máy X5xx có rất nhiều máy và thường khá giống nhau nên anh em có thể tham khảo để thực hiện nâng cấp cho chiếc laptop mình đang có.

Về cơ bản thì việc nâng cấp này gồm những bước sau:
  1. Backup dữ liệu trên máy tính phòng trường hợp rủi ro. Về cơ bản thì 99% sẽ thành công. Tuy nhiên với đồ điện tử chúng ta không thể nói trước được gì.
  2. Tạo USB (hoặc đĩa) cài HĐH, hoặc file GHOST của HĐH đang dùng, tuỳ nhu cầu từng người sau khi cài đặt ổ cứng mới.
  3. Thực hiện nâng cấp
  4. Cài HĐH.
  5. Chuyển dữ liệu cũ sang và tận hưởng thành quả.

Có 2 lựa chọn cho anh em trong việc nâng cấp này:
  1. Thay thế hoàn toàn ổ HDD trong máy bằng một ổ SSD mới. Sau đó anh em phải cất tủ ổ HDD cũ hoặc có thể dùng Adapter để sử dụng ổ HDD cũ như một ổ cứng gắn ngoài.
  2. Loại bỏ ổ đĩa DVD trong máy và tạo thêm chỗ trống cho ổ SSD. Với cách này anh em sẽ tận dụng được luôn ổ HDD trong máy để lưu trữ dữ liệu. Mình khuyến khích dùng cách này với những anh em không có nhu cầu sử dụng ổ đĩa DVD. Bản thân mình cũng chọn cách này vì mình không bao giờ dùng ổ DVD cả.
LƯU Ý: Trước khi gắn ổ cứng vào CADDY, bắt buộc anh em phải gạt cái công tắc nhỏ bên cạnh cổng kết nối ở trên chiếc CADDY. Nếu không gạt công tắc này thì sau khi cài ổ cứng máy sẽ không thể Shutdown hoàn toàn. Mình cũng không chắc chắn lắm nên không thể giải thích.

Chi tiết về việc nâng cấp xin mời anh em xem Video. Chúc anh em vui vẻ.

7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khá là chuyên nghiệp 😆
Các bạn cho mình hỏi là mình đang dùng em x 541uv của asus, ổ HDD 500 GB tốc độ ổ cứng là 5400rpm, mình muốn đổi lên ổ 1Tb và tốc độ quay lớn hơn thì được không các bạn.
Cảm ơn các bạn nhiều
@thanhphong18 Đc bác nhưng vote nên thay ssd
thienanh0611
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tiến Bách cho mình hỏi là máy này có thể thay loại ổ cứng mssd loại nhỏ hơn mà ko phải lắp vào chỗ của HDD hay thay vào chỗ ổ quang ko thế?
@thienanh0611 Ý bác là thay ssd msata hả, nếu thế thì k đc
thienanh0611
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sagittarius1312 không có chỗ cắm hả bác, vậy dòng này chỉ có 2 cách thay ssd như trên video thôi ạ, chán quá😔
hoangmailam
ĐẠI BÀNG
6 năm
http://mainlaptop.vn có nhiều hàng giá tốt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019