[Hướng dẫn] Nâng cấp, up rom (hệ điều hành) Blackberry OS 7

PHHiep
31/8/2011 3:43Phản hồi: 166
[Hướng dẫn] Nâng cấp, up rom (hệ điều hành)  Blackberry OS 7

Vậy là anh em đã có những chiếc BlackBerry chạy OS7. Một số anh em may mắn thì mua hàng quốc tế và có bộ gõ Tiếng Việt, một số anh em kém may mắn thì không có bộ gõ kèm theo. Và ah em cần nâng cấp lên một chiếc ROM có sẵn bộ gõ Tiếng Việt. Việc nâng cấp ROM trên OS7 khác chút so với các OS cũ và đó là lý do bài này xuất hiện. Và điểm khác biệt là việc xóa 2 file vendor chứ không phải 1 file như cũ.

Các bước đầu tiên vẫn tiến hành như bài hướng dẫn của anh cuhiep tại bài viết hướng dẫn cài hệ điều hành cho Blackberry. Cụ thể các bước:
  1. Cài đặt bản Rom - OS vào PC
  2. Xóa file vendor.xml theo đường dẫn: C:\Program Files (với Windows 64bit là Program Files x86)\Common Files\Research In Motion\Apploader\
  3. Với OS 7 sẽ xuất hiện thêm 1 file vendor.xml nữa tại đường dẫn: C:\Users\XXX (tên PC)\AppData\Roaming\Research In Motion\Loader XML\

Đến đây các bạn có thể chạy file loader.exe để up rom như bình thường.

Tải ROM OS 7.0:
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

^^!................... up cho ai có bb chạy os7 rồi nè.
robinho22
ĐẠI BÀNG
13 năm
vẫn còn xài 4.5 @@ ! chưa nghĩ ra sẽ đc xài 7.0 vào lúc nào
Titan.
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cũng giống bác ~~"
Chẳng có BB xịn mà up Rom nhỉ? Hic hic!
risket
ĐẠI BÀNG
13 năm
ngày mai sẽ có bold 9900 t-mobile về vọc rồi 😁
langtugl
TÍCH CỰC
13 năm
Ghen tỵ với bạn :p
ratakuxa
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác sướng nhỉ? cửa nẻo cẩn thận nha, coi chừng cướp như ở Ngọc Bích đấy.
Các bạn nào up Rom và vọc trên OS 7, cẩn thận dính lỗi 606 khi cài các 3rd apps nhé 😃
Trời, mới đọc tưởng up từ 6 lên 7 chứ....:p
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tớ cũng tưởng thế, đang mừng, hóa ra hụt :showoff:
bigshow3010
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc tiêu đề cứ tưởng .... :banghead:
toicuatoi87
ĐẠI BÀNG
13 năm
dạo này thị phần của BB giảm đáng kể đấy chứ nhỉ mình nghĩ con này rùi cũng rớt giá thê thảm cho mà coi.
Mình đã dùng BB cũng khá lâu rùi. Nhưng cái thằng RIM này nó cũng dở hơi ghê, chẳng hiểu sao mà nó cứ phải cài firmware và ứng dúng lên Ram cho nặng không biết, trong khi ứng dụng và game vừa đóng, vừa ít mà chẳng có gì là đặc biệt.
Firmware thì hỗ trợ kém, lúc sản xuất ra 1 bản firmware rùi thì giỏi lắm chỉ lên thêm 1 bậc là mừng lắm rồi.

Trong khi các điện thoại khác game, app cài thoải máy, firmware thì tha hồ up. Ứng dụng nghèo nàn.
Nội cái xài chat chit này kia cũng phức tạm, chán quá. Đôi khi mình nghĩ mua mấy con BB cũng chỉ nghe gọi nhắn tin thôi thì cấu hình có cao hơn thì nó cũng thế, nên đợi rẻ mua là hợp lý
datzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cứ dùng 1202 cho e, nhóe 😆 chưa bh thấy BB rớt giá thê thảm cả bác ạ :hot: lại kiểu thày bói xem BB 😃
toicuatoi87
ĐẠI BÀNG
13 năm
tại bạn không thấy thôi chứ thực tế mà lợi ích của BB mang lại cho mình thực không đáng với những gì nó mang lại so với các dòng điện thoại khác.

Các máy BB mới ra con nào cũng giá trên trời chỉ vài tháng hoặc 1 năm sau là rớt thê thảm.

Nếu bác để ý giá của các con đặc biệt là 98 và 97 sẽ thấy ntn. Hai con này lúc đầu về đều hơn 15tr nhưng chỉ một thời gian, nếu mình nhớ không lầm con 97 mới ra khoảng 1 năm nhưng giá đã có người bán bây giờ hơn 5tr là có thể mua được 1 em

vậy không rớt giá nhanh thì là gì?
ducdl2
TÍCH CỰC
13 năm
Máy mới vẫn khoảng trên dưới 9tr máy cũ mới có giá 5tr thôi bác.
datzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
đấy k phải là down giá mà là lúc đầu về bị làm giá...5tr bác có mua đc cũng chỉ là hàng dùng rồi thôi.. thử cầm 5tr ra Dâu Đen làm con chính hãng xem :-j tỉ như IP ấy... lúc đầu về thì bnh? sau khi hàng về nh thì bnh? còn cái lợi ích thực tế của BB mang lại thì còn phải tùy người dùng bác ạ... quan trọng là có biết dùng + có dùng đc cái lợi ích của nó hay k thôi :unsure:
Tiêu đề gây hiểu lầm, thôi ráng chờ OS 7 cho 9800 😔
Mr.Se7ven
ĐẠI BÀNG
13 năm
9780 có up OS7 đc ko các bác?
junoxien
TÍCH CỰC
13 năm
Mình vẫn đang dùng OS 4 , k biết bao giờ mới đ.c dùng OS 6 , chứ chắc chắn là rất lâu nữa mới đ.c dùng 7 =))
huck23
TÍCH CỰC
13 năm
giống y chang cậu này... mà đến khi anh em mình đc xài 7 thì chúng nó đã bỏ hết BB OS mà chuyển sang QNX xài hết rồi... 😔 tủi nhỉ...
galamco
TÍCH CỰC
13 năm
os 7 ah
mới dùng đến os 5 thui huhu
Chẳng phải là các đời bb cũ đổ lại ko thể chạy os7 sao,ae hỏi lạ thế nhỉ,mà chưa thấy nhiều bản os7 ra nhỉ.e lên trang chủ thấy có mỗi bản,
huck23
TÍCH CỰC
13 năm
chú cứ yên tâm, tới đây RIM sẽ phát triên OS7-litle cho các máy cũ thôi mà 😁 haha Mong là có cho 9700 để ae dùng ké xem sao.
cả 7290 và 6230 nữa... haha hô hô... rồi thì QNX cho 7130... 😆 sẽ có hết! yên tâm...
Ben nghe thông tin này ở đâu vậy? Mình ngồi trà đá cổng trụ sở RIM cũng nghe mấy ông ở đấy nói vậy đấy =))
huck23
TÍCH CỰC
13 năm
ớ, cậu ngồi ở cổng trước ah? 😁 mình hay ngồi ở cổng sau ấy, thỉnh thoảng thò cổ vào cửa sổ phòng marketing nghe mấy ông bàn chiến lược 😃 haha... nên nghe thấy thế... chờ đợi thôi 😃) mà không chừng mấy ông đó cũng giống dân Việt mình, chém gió thì tài mà làm thì tèo...
2 file vendor hình như bản 6 cũng đã có rồi mà nhỉ 🤔
Thế là có xoá nốt ko bác ....? Mà còn cái file vendor.temp có xoá ko bác ?
vẫn đang xài OS 4.0 này @_@ chẳng biết mùa phượng năm nào mới rờ đc OS 7 (_ _!) mà tới lúc rờ đc ko biết bb đã có OS nào rồi :rolleyes:
hachoa
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc cứ tưởng có thể cài ó 7 trên đời thấp hơn:d ai ngờ phải có 9900 và 9810 haizzz....nản thật:banghead:
khanhkk
ĐẠI BÀNG
13 năm
hix.
e vẫn xài 4.5 đây...
bao giờ mới lên 7.0 ....
lúc nào có đk phải thử os7 mới đc 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM