Hướng dẫn nhanh chỉnh sửa ảnh bằng Lightroom 2.0 trên iPad / iPhone

tuanlionsg
9/10/2015 7:11Phản hồi: 49
Hướng dẫn nhanh chỉnh sửa ảnh bằng Lightroom 2.0 trên iPad / iPhone
Adobe ra mắt phiên bản Lightroom 2.0 cho iPad, bản iPhone và trong tương lai sẽ có cho Android. Lightroom là một ứng dụng chỉnh sửa ảnh cực mạnh trên máy tính, phiên bản mới bổ sung gần như đầy đủ các công cụ chỉnh sửa cơ bản. Lightroom cho iPad / iPhone tự động đồng bộ hai chiều với kho hình của bạn trên Creative Cloud (CC). Bây giờ bạn có thể tải Lightroom trên App Store. Mình cài thử trên iPad / iPhone thì mới chỉ có bản Trial 28 ngày.

Một số tính năng chính:
  • Crop hình theo các tỷ lệ nhất định, cân bằng đường chân trời (tự động hoặc thủ công).
  • Chỉnh sửa cơ bản: cân bằng trắng, nhiệt độ màu, EV, tương phản, Highlight, Shadow, Clarity...
  • Áp một số Preset (hiệu ứng) cơ bản của Lightroom: Creative (8), Color (9), B&W (11), Detail (7), Effect (7) số trong ngoặc là số Preset của mỗi loại.
  • Adjust: Chỉnh sửa thủ công chuyên nghiệp:
    • Tone Curve, Vigneting, Color/Vingeting, Dehaze
    • Cân bằng trắng WB, Nhiệt độ màu, Tint, Tone, Tăng giảm EV (Exposure), Contrast, Highlight, Shadow, White, Blacks, Clarity, Vibrance, Bảo hoà màu Saturation...
  • Tự động đồng bộ với kho hình Lightroom trên máy tính (thông qua CC).
  • Lưu ảnh, share ảnh, chuyển ảnh qua các ứng dụng chỉnh sửa khác của Adobe có trên thiết bị...
Lightroom của iPad hỗ trợ chỉnh sửa ảnh RAW và được nén thành các file có dung lượng nhỏ hơn để không giảm tốc độ chỉnh sửa. Sự xuất hiện của ứng dụng Lightroom phiên bản 2.0 dành cho iPad/iPhone là một điều tuyệt vời cho những ai chuyên chỉnh sửa ảnh vì họ có thể bắt đầu hoặc tiếp tục công việc chỉnh sửa hình của mình mọi lúc mọi nơi mà không cần có máy tính, mọi thao tác đều sẽ được đồng bộ qua CC để máy tính và iPad có thể cùng làm việc trên một bức hình.

Một số ảnh thử chỉnh sửa nhanh:

Thử 1 preset color
lightroom-ipad-iphone-camera--13.jpg lightroom-ipad-iphone-camera--2.jpg
Thử 1 preset Creative
Chỉnh detail, tương phản, độ sáng...
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon
vohuu
TÍCH CỰC
9 năm
Giới thiệu đúng hơn, có hướng dẫn gì đâu???
@vohuu Có video hướng dẫn nhanh ạ.
vanluan24
TÍCH CỰC
9 năm
ad chụp ở đâu được bức ảnh cuối ấn tượng đó. chén mẻ hẳn một góc. sao không photoshop cho mất góc đi
Anhtuan73
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ios toàn app hay , nhưng mà chỉ hỗ trợ 8.1 trở lên
quabong99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Anhtuan73 chắc phải làm 2 cái chứ em hoài cổ vẫn giữ ip5 6.1 chả cài dc phần mềm
mình thấy mấy tính năng cơ bản của nó đều có ở vscocam
Adobe dạo này hào phóng quá. Hết photoshop fix lại đến Lightroom. Ngày trước lại có aviary nữa,vô vàn hiệu ứng mà chỉnh sửa.
Bài viết rất hay, rất kịp thời 'nóng hổi'. Cám ơn nhiều. Nói thêm một chút kèm ví dụ về việc xài Lightroom chỉnh sửa file RAW đi bác @tuanlionsg !
duchung178
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn bị báo dùng thử 30 ngày chứ chưa free đâu
@duchung178 mình chạy bình thường - ko cần đăng nhập tài khoản.
Nghĩ kể cũng vui cho mình mà cũng buồn cho 1 cái hệ điều hành. Nhớ cái hồi PVZ 2 ra cũng thế, haiz.
Giờ nhiều App hỗ trợ quá. Chẳng biết xài cái nào luôn.
plusvn
TÍCH CỰC
9 năm
Lightroom trên mobile không có cái tính năng "dehaze" nhỉ? 😁
vohuu
TÍCH CỰC
9 năm
@plusvn Có sao bán dc bản PC bác :D
IP4 nghỉ chơi 😆
xài android đọc bài này xong thấy ức chế 😔
@tuanminhktqn Chẳng có gì ức chế cả. Mà có bài về những App mà Android có trước cũng chẳng thấy vui gì cả. Cái nào có trc cũng được vì đều được dùng luôn.
shutaro183
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình xin bổ sung là ipad đã Jailbreak thì chép được cả preset của lightroom desktop vào máy để dùng nhé 😃
congtu40000
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shutaro183 Bác sành vụ này có thể cho e biết cách add file raw vào light cách nào tiện lợi đc ko ạ? Máy ảnh của e cg có wifi, e cũng có cả đầu nối thẻ sd vào ipad, có cả wd my cloud... Cảm ơn bác nhiều
ides
CAO CẤP
9 năm
bác cho e mấy ảnh chưa sửa e sửa bằng app khác xem thế nào bác @tuanlionsg 😃
Mình cũng đã cài và dùng thử để chỉnh sửa ảnh thì thấy cũng ok, tuy nhiên để đẹp hơn thì cứ bản trên may tính là ok nhất.
Lint
Trứng
9 năm
Có ai chỉ giúp em sau đó em muốn save lại về Album thì làm sao ko? Loay hoay mãi ko biết save chỗ nào cả?
@Lint Sau khi làm xong vừa ý bạn:
1) ấn vào mũi tên chỉ lên trời từ trong cái thùng ở góc trên phải màn hình để hiện ra một bảng nhiều lựa chọn,

2) chạm vào lựa chọn đầu tiên Share, lập tức các lựa chọn mới xuất hiện, trong đó Save image nằm ở góc trái dưới cùng; chạm vào đây sẽ lưu ảnh bạn sửa xong vào thư viện ảnh của bạn.
Lint
Trứng
9 năm
@Kevine H Của mình ko có nút "Save image" @@
@Lint Thử lại lần nữa xem sao! Vừa kiểm trên iPhone và ipad đều có chỗ 'Save image'.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019