Hướng dẫn quay video bằng OBS + USB Capture: không cần tháo thẻ nhớ, thay pin

6/6/2022 9:48Phản hồi: 29
Hướng dẫn quay video bằng OBS + USB Capture: không cần tháo thẻ nhớ, thay pin

Mình setup miniStudio tại nhà và quay video bằng phần mềm OBS, mình có thể quay liên tục bằng con Sony ZV1 mà không cần sạc pin hay tháo thẻ nhớ để lấy file, quay xong là file video sẽ lưu thẳng vào máy tính luôn.

Bài trước: https://tinhte.vn/thread/treo-camera-len-arm-tiet-kiem-khong-gian-da-dang-goc-quay-cho-ministudio.3526628/

Treo Camera lên Arm: tiết kiệm không gian, đa dạng góc quay cho miniStudio

Mình setup một miniStudio tại nhà để quay video bài giảng, trên tay sản phẩm. Mình chọn giải pháp gắn Camera lên Arm thay vì Tripod vì tính tiết kiệm không gian và linh hoạt góc quay. Toàn cảnh miniStudio mình vừa setup Chiếc Arm mình dùng…
tinhte.vn

Danh sách thiết bị

1. USB Capture (mình dùng Cam link 4K để lấy hình ảnh chất lượng 4K, các bạn cũng có thể dùng loại anh Nam Air giới thiệu ở đây (lấy được chất lượng Full HD): https://tinhte.vn/thread/review-nhanh-cuc-hdmi-capture-gia-re-230-nghin-dung-livestream-game-bien-laptop-thanh-man-hinh-vv.3457087/)
  2. Dây micro HDMI to HDMI (mình dùng của Ugreen)
  3. Dây sạc theo Camera (Sony ZV1 dùng sạc micro USB)
  4. Camera (mình dùng Sony ZV1)
  5. Micro Rode Wireless

Review nhanh cục HDMI Capture giá rẻ: 230 nghìn, dùng livestream game, biến laptop thành màn hình vv

Tác dụng của cục này dành cho anh em chưa biết: anh em cắm một nguồn phát video vào cổng HDMI của cục này, đầu USB cắm vô máy tính. Lúc này anh em có thể dùng máy tính xem video từ nguồn phát kia. Nguồn phát có thể là bất cứ thứ gì: PS4, PS5, XBox…
tinhte.vn

Nếu các bạn dùng Camera A6000, A6400, … khi vừa cắm HDMI vừa cắm nguồn máy sẽ không nhận sạc, các bạn tìm mua Dummy Battery nhé.

Setup phần cứng

Cắm sạc và ghim đầu micro HDMI vào máy ảnh

Mình dùng Micro gắn ngoài là Rode Wireless, gắn vào máy qua cổng 3.5mm

Đầu HDMI gắn vào USB Capture

Đầu còn lại của USB Capture gắn vào máy tính

Quảng cáo

Chuyển sang chế độ quay phim trên máy ảnh, Sony ZV1 có thể quay 4K

Setup OBS

Các bạn tải phần mềm OBS tại đây: Open Broadcaster Software | OBS (obsproject.com). Đây là phần mềm chuyên dụng để livestream, trong bài viết này mình chỉ đề cập quay video thôi nhé.

Các bạn chỉnh các setting lần lượt như sau:
Screen Shot 2022-06-06 at 16.23.41.png
Mục source các bạn chuột phải chọn Add → Video Capture Device

Screen Shot 2022-06-06 at 16.25.49.png
Chọn Cam Link 4K

Quảng cáo

Screen Shot 2022-06-06 at 16.26.28.png
Chọn độ phân giải cao nhất mà máy có thể xuất, các bạn sẽ thấy hình ảnh preview từ máy ảnh hiện lên

Screen Shot 2022-06-06 at 16.28.40.png
Các bạn bấm Setting, Output Mode chọn Advanced và chỉnh như hình,

• Bitrate mình để 40000 để Video có độ nét tốt nhất
  • Recording Path là chỗ video sẽ lưu sau khi quay xong
  • Recording Format: loại file video bạn muốn xuất ra, mình chọn mp4

Screen Shot 2022-06-06 at 16.28.54.png
Bên Audio thì mình để tất cả 192

Screen Shot 2022-06-06 at 16.29.05.png
Thẻ Streaming, nếu livestream Facebook thì các bạn set Bitrate 12000 nhé

Screen Shot 2022-06-06 at 16.29.20.png
Phần Audio, các bạn lấy âm thanh từ máy ảnh thì chọn mục Mic Audio là Cam Link 4K, dùng nguồn khác thì chọn tên tương ứng

Screen Shot 2022-06-06 at 16.29.32.png
Phần Video các bạn có thể quyết định tỉ lệ màn hình và độ phân giải

Screen Shot 2022-06-06 at 16.29.55.png
Sau khi Ok hết, quay lại sẽ nếu thấy hình ảnh bị nhỏ thì bấm phải → Transform → Fit to screen

Screen Shot 2022-06-06 at 16.31.15.png
Nếu dùng Mic ngoài, không gắn trực tiếp vào máy ảnh, các bạn bấm bánh răng, chọn Advance Audio Properties

Screen Shot 2022-06-06 at 16.31.35.png
Mục Sync Offset để là 250 ms để hình và tiếng khớp nhau, còn nếu dùng Micro gắn trực tiếp vào máy ảnh thì cứ để 0 ms nha

Screen Shot 2022-06-06 at 16.30.18.png
Ok giờ bấm Start Recording là có thể bắt đầu quay, đang quay có thể pause lại, chuyển góc rồi resume nha, file sau khi quay xong sẽ hiện ra ở đường dẫn mà chúng ta chọn ở trên

Thành quả

Giờ mình có thể thoải mái quay video với chất lượng 4K mà không phải tháo thẻ hay lo máy quay bị hết pin, file quay xong có thể up thẳng lên các nền tảng luôn rất nhanh và tiện lợi. Giải pháp này giúp mình loại bỏ được các công đoạn lặp đi lặp lại, tăng năng xuất làm việc và mang lại nhiều hứng thú hơn khi quay video.

Video 4k mình up Youtube:

Up lên facebook chất lượng 4K

Các bạn đón xem những bài viết tiếp theo về miniStudio nha ^^
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ryan CA
ĐẠI BÀNG
2 năm
Người like đầu tiên.
vinghiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xt-4 đc ko nhỉ bác ơi
@vinghiep Dc nha bác
@Thầy giáo Sang mình dùng máy ảnh sony A7. ko có dây sạc theo máy, thì cấp nguồn kiểu gì bạn ơi
@Phan V Hiệp Dạ anh mua pin Dummy nhé.
ck1007
ĐẠI BÀNG
2 năm
quá hữu ích, cám ơn bác nhiều nhé
Cười vui vẻ
tommyteen
TÍCH CỰC
2 năm
này theo mình hiểu là cái obs chỉ lưu cái gì mà camera "nhìn thấy" (như kiểu là record màn hình), chứ camera không thực sự quay
như vậy file save từ obs chất lượng và dynamic range chắc chắn ko thể bằng quay từ camera phải không bác
@tommyteen Lúc nhét vào obs là nó cũng có tuỳ chọn chất lượng video rồi, nhưng lúc ghi từ obs ra thì mình cũng đang loay hoay vì nó xuất ra chất lượng ko như mình mong đợi, mình chưa hiểu sâu về cơ chế lắm nên để tránh mất thời gian tìm hiểu mình mua luôn ZV-E10 xuất usb stream qua type-C. chứ cái capture card HD60s cũng của camlink đây mà vẫn xấu.
Cái này thật sự là cảm tính thôi, mình dùng A7C ra file khá đẹp, ko cần chỉnh gì cả nhưng xuất qua capture thấy xấu ( cảm tính ) dù có tới 3 cái capture card mà vẫn ko ưng cái nào
Đây là video mình ghi bằng osb cả livestream bằng zv-1 qua usb stream và cảm thấy chấp nhận được, nhanh gọn tiện, tự nhiên thêm cái capture thấy lằng nhằng cứ cho là đẹp hơn thì cũng ko đáng kể và ko cần thiết.
@transyhongvn có thể cho mình hỏi vụ type C vs ZV E10 ko. Mình livestream qua OBS studio. nghe nói nó chỉ dc 720p. B dùng type C to Type C hay là dây theo máy ạ. Cảm ơn
@transyhongvn Hôm trước lần mò 1 hồi mình cũng setup đc em sony làm webcam và record quay livestream bằng obs. Nên không mất 3tr mua card capture camlink 4k.
Không rõ so sánh chất lượng quay giữa 2 kiểu này như thế nào hả bác? Camlink xuất ra xấu hơn cắm trực tiếp vào sony ạ?
Thank bác
@angel2706 Một cái bỏ tiền và một cái không thì cái nào đẹp hơn là rõ rồi bác 😁
ZV-1 Có tính năng usb streaming không cần dùng usb capture làm gì chất lượng nó không ngon bằng dùng dây usb đâu, bạn nào có dòng ZV-1, ZV-E10 có thể thử nhé.
Ngoài ra trên máy tính có sẵn ứng dụng camera các bạn bật lên nó sẽ tự nhận zv-1 như là 1 webcam và quay phim bình thường ko cần usb capture, không cần obs
Nếu bạn cần ghi màn hình thì dùng OBS cũng được tiện livestream luôn hoặc dùng camtasia cũng ok
Setup của thầy còn 1 vấn đề là nếu cái bàn của bạn ko đủ chắc chắn thì chỉ cần đụng vào cái bàn thì arm đó sẽ rất là rung bạn nào định làm vậy thì lưu ý nhé
Video mình quay bằng ZV-1 + OBS đây nhé 😁

Tải thêm https://imagingedge.sony.net/en/ie-desktop.html để có nhiều tính năng hơn
ZeusFate
TÍCH CỰC
2 năm
@dai_vie199 Đúng nếu dùng qua app thì chất lượng tệ
@dai_vie199 Nó hỗ trợ khá nhiều đấy, a6400 khá mới bác thử cập nhật fw xem thế nào, còn R6 thì em chưa dùng nên ko biết :
@transyhongvn livestream ko cần dùng OBS ah. nếu dùng zv E10.
@denis_tien dùng cái gì cũng đc chứ
Cái này mình chỉ dùng để quay màn hình và live stream
Leg2601
ĐẠI BÀNG
2 năm
tiếc quá nhể, mình đang dùng a6400, mua thêm pin giả rắc rối quá, tưởng là làm giống zv-1 được
ndohoa
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác cho em hỏi chất lượng file xuất ra có tương đương với file quay từ máy lưu vào thẻ nhớ không? Nếu tương đương thì tuyệt vời quá. Nhân tiện cho em xin link mua cái USB Capture và cáp HDMI trong bài được không ạ?
Hay quá b

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019