Hướng dẫn root Galaxy Camera, cài thêm Camera Android 4.2 với Photo-Sphere

vuhai6
31/12/2012 8:14Phản hồi: 70
Hướng dẫn root Galaxy Camera, cài thêm Camera Android 4.2 với Photo-Sphere
Galaxy Camera là chiếc máy ảnh chạy Android mới nhất mà Samsung vừa bán ra. Cũng như bao thiết bị Android khác, bạn có thể root máy và can thiệp vào bên trong hệ thống. Hiện tại khả năng mod để Galaxy Camera có thể thực hiện tính năng gọi điện vẫn còn đang bỏ ngỏ và người ta chưa tìm ra cách để làm điều này, ngoài chức năng chụp hình thì máy có hỗ trợ kết nối 3G cũng như nhắn tin SMS. Việc root Galaxy Camera khá đơn giản, thực hiện bằng phần mềm ODIN và chế độ download mode của máy. Cuối bài là 1 mod đơn giản để đem Gallary và Camera của Android 4.2 lên Galaxy Camera, phần mềm chụp ảnh của Android 4.2 có tính năng rất hay đó là Photo-Sphere.

1./ ROOT

Link gốc tham khảo: How to root your Galaxy Camera. Các thứ cần chuẩn bị:
  • File recovery để root của Chainfire: CF-Auto-xxx.zip (bạn cần giải nén file zip này ra, được file .md5)
  • Odin v1.85: link
Thực hiện:
  1. Tắt Galaxy Camera, tháo pin ra rồi gắn vào lại
  2. Nhấn giữ phím chụp hình cùng với zoom + (gạt cần zoom sang +), đồng thời nhấn power để mở máy lên.
  3. Một thông báo hiện lên như hình 01 dưới, gạt zoom + để tiếp tục
  4. Cắm Galaxy Camera vào máy tính, lúc này Windows sẽ tự tải driver về và setup. Tất nhiên máy bạn cần có kết nối internet. (hình 02)
  5. Sau khi driver cài xong thì chạy Odin. Ô đầu tiên sẽ báo có máy đang kết nối, màu vàng
  6. Nhấn vào PDA và chọn đến file CF-Auto-Root-gd1-gd1xx-ekgc100.tar.md5 (hình 03)
  7. Nhấn Start để bắt đầu root
  8. Máy sẽ tự chạy, tầm 1 phút là xong

2./ Cài Camera Android 4.2 với Photo-Sphere

Đầu tiên cần tải file camera này về: Camera Android 4.2. Giải nén ra sẽ được 2 folder là app – lib. Các bước thực hiện:

1. Trước tiên cầi cài ES File Explorer, miễn phí trên Google Play
2. Trong Settings của ES File chọn Root settings -> stick vào hết các lựa chọn trong này.
3. Chép 2 file trong thư mục app vừa tải về vào system/app
4. Chép 3 file trong thư mục lib vừa tải về vào system/lib
5. Cần chỉnh permissions của từng file thành rw-r-r. Cách chỉnh thì trong ES File nhấn giữ vào file cần chỉnh chọn Properties -> ở dòng permissions chọn Change
6. Chỉnh permissions cho hết 5 file xong thì reboot lại máy.
7. Done

Hình chụp thử:

Quảng cáo

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mylove0308
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay nhỉ, cótiền sưu tập một em.hehe, chứ để làm điện thoại thì mình chẳng chơi
Bác vuhai có nhìu bài viết bổ ít nhỉ
mylove0308
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo là sao đó bác, chơi chữ ah.hehe
@mylove0308 Là bác vuhai6 có nhìu bài viết thực tế có ít cho thành viên, hơn mấy bài viết khác để gây tranh cãi với nhau
trongk37c
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mylove0308 giọng miền trong nói vậy đó bác 😃
Root ma sao như up rom ở các máy khác vậy...n
@khánh đan 92 thì root với up room cũng thực hiện các bước như nau thôi.chỉ khác là 1 cái up room 1 cái up kernel thôi
@khánh đan 92 thì đúng là up rom mà 😁
Tiếc là ko có máy nài để thử nghiệm,anh Sam thật nhiều chiêu ghê
con này dc cái roi 4chấm thôi.camera thi như máy du lịch.k gọi dc cũng gọi là điện thoại.mà ở Việt Nam chẳng thấy có cái nào để dùng thử xem nó ra sao nhỉ
có pro nào tìm cách đưa tính năng chụp ảnh này nên androi khác ko?
hay có app nào chụp ảnh đc như hình trên ko mn?
camera android 4.2 này có cài được trên máy đt android bất kỳ ko? mình đang dùng ARC S sau khi up lên adroid 4 camera xấu quá!!!
@mrlenguyen111 cài được lên các máy ICS trở lên nhưng chức năng photosphere chỉ chạy nếu có gyroscope
TyTN II
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở đâu bán nhỉ?
Thế là Galaxy Camera cũng được Root rồi, chụp ảnh đẹp và xử lý các thao tác xử lý ảnh nhanh gọn, thuận tiện mà nay còn chơi game HD trên đó được, nhiều cái thú vị và vọc vạch trên cùng 1 thiết bị, mà máy cũng có sẵn cả 3G luôn, thua SP mỗi khoản nghe gọi thôi 😁
root máy ảnh, sau này có root xe nữa 😆
có con 650D mới mua bác nào root cho e với, cả con nokia 1002 nữa =))
Ra Thegioididong có bày mấy cái để test. Chụp thử mấy cái thấy Ok phết tốc độ xử lý nhanh, zoom quang lớn, kéo zoom xa phết. Máy bán 12.800.000đ. Nhược điểm là hơi lớn so với các máy compact khác (cỡ dòng G11, 12 Canon), nhưng bù lại màn hình 4.8 nhìn phê. Giá tầm 7, 8t thì quá ổn với một máy ảnh ít nút, dễ chụp.
Sau này cái wc không biết có root được không
bác chụp ở Đường số 5, Bình Trưng Đông, Quận 2
đúng không ạ
@tuyettinhcongtu Hờ, biết luôn 😁
nhokbun97
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuyettinhcongtu em đã biết vì sao bác biết hehe
phải công nhận là dòng android của sam chơi sướng,phần cứng ok và nhiều lập trình viên tham gia cook mod,thao tác root luôn dễ
chất lượng ảnh chụp kém nhỉ, không khác đt lắm
@ngocphong_gha Máy bác có xem được ảnh chụp photo-sphere không mà chê xấu vậy 😃 hay là thấy ảnh chụp không nhìn ra được gì nên kêu 😃
@mrlonely_217 oài, mình lên đc 4.2 nhưng thấy ảnh chụp bằng photo-shpere này cũng bình thường chứ có gì đặc biệt ngoài chụp toàn cảnh đâu, cái đáng nói là chất lượng camera từ con glx camera này kém , không xứng đáng với 1 chiếc máy ảnh rời.
mylove0308
ĐẠI BÀNG
11 năm
biết ý rồi nhưng trêu anh em tý cho vui vẽ thôi. hehe
Tobie_arc
TÍCH CỰC
11 năm
Ý tưởng của samsung thì hay nhưng chất lượng chụp của máy quá xấu để gọi là máy ảnh.vẫn chỉ là 1 thiết bị giải trí đa phương tiện thôi.xem cái topic ảnh của máy này thì thua cả các điện thoại cao cấp khác chứ chưa nói máy ảnh
Máy ảnh bá đạo 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019