Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[HTC Desire SV] Hướng dẫn root - S-Off - CWM Recovery - ROM Stock

Giản Chí Long
28/9/2013 13:19Phản hồi: 190
Sau đây mình sẽ hướng dẫn bạn root HTC Desire SV và một vài thủ thuật cho con này. Trước khi làm hãy đảm bảo bạn tuân thủ những điều sau đây:
- Chỉ áp dụng cho HTC Desire SV (Tất nhiên 😁).
- Sau khi root sẽ không được bảo hành, và tất nhiên muốn bảo hành thì phải tốn tiền.
- Tuân thủ đúng theo những gì mình đã hướng dẫn, mình ko chịu trách nhiệm cho những trường hợp brick máy vì ko làm đúng theo từng bước.
- Pin phải trên 80%.
- Nếu các bạn ko rõ bước nào thì có thể hỏi mình để làm an toàn hơn (mình hay online vào mỗi buổi tối).

Chuẩn bị:
- Mọi dữ liệu sẽ bị xóa hoàn toàn nên trước khi làm nên backup lại dữ liệu quan trọng.

- Kích hoạt chế độ USB Debug trong phần Cài đặt/Tuỳ chọn nhà phát triển.
- Tải những file cần thiết (link phía dưới).
- Tắt anti-virus (ko phải là có virus mà là để phần mềm ko bị trì hoãn).

File cần thiết:
- HTC sync (để cài driver, rất quan trọng): http://dl4.htc.com/managed-assets/support/software/htc-sync/setup_3.3.53.exe
- Sau khi tải extract vào ổ C:
http://www.mediafire.com/download/xl17d2bu1g84u9u/Android.rar
- Recovery: https://www.mediafire.com/download/fkbfhb5xlzp0au9/6.0.3.2.img
- Super User: http://www.mediafire.com/download/aowlc8te9esbotp/Superuser-3.1.3-arm-signed.zip

Nào chúng ta bắt đầu:
1. Các bạn vào
http://www.htcdev.com và đăng kí Account ở đó.

2. Sau khi đăng kí xong check email để kích hoạt tài khoản, xong rùi vào http://www.htcdev.com bấm vào UNLOCK BOOTLOADER/GET STARTED.

3. Phần "Select your device" các bạn chọn "All Other Supported Models" vì đt chúng ta chưa có trong list rồi bấm "Begin Unlock Bootloader", nó hiện ra cái bảng, chọn Yes sau đó có 1 bảng nữa tích vào hai ô rùi bấm "Proceed to Unlock Instructions".

Quảng cáo

4. Sau đó nó sẽ hướng dẫn cách unlock bootloader, cũng khá đơn giản nếu các bạn làm theo nó, còn nếu bạn ko vững tiếng anh thì các bạn làm theo mình, trước tiên tháo pin ra xong rùi gắn lại, nhấn tổ hợp phím âm lượng (giảm) với nguồn.

5. Dùng phím âm lượng để dịch chuyển, chuyển xuống Fastboot rùi bấm phím nguồn.

6. Kết nối đt với máy tính, bấm tổ hợp phím Win + R, bấm cmd rồi ok.

7. Ở đây mình để file Android ở ổ C nên là c:/Android, vậy trong cmd mình gõ "cd c:\Android" rồi bấm enter.

8. Gõ tiếp “fastboot oem get_identifier_token” , nó sẽ hiện ra một dãy code, đưa chuột vào đó rồi click chuột phải chọn mark xong rồi tô đậm phần
<<<< Identifier Token Start >>>>
………………………………

Quảng cáo

………………………………
………………………………
<<<<< Identifier Token End >>>>>
Sau đó bấm chuột phải để copy, khoan hãy tắt cmd.

9. Vào lại trang http://www.htcdev.com/bootloader/unlock-instructions/page-3 kéo xuống, copy vào ô chỗ “My device Identifier Token” rùi bấm “Submit”.

10. Sau đó nó sẽ gửi file “Unlock_code.bin” vào email mình đã đăng kí kèm hướng dẫn sử dụng file đó. Tải file đó về đặt vào C:\Android.

11. Gõ dòng lệnh “fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin” và bấm enter, khoan hãy tắt cmd.

12. Nhìn vào ĐT thấy có thông báo Unlock bootloader, chọn yes (di chuyển bằng cách bấm phím âm lượng và nút nguồn), mọi dữ liệu sẽ bị xóa.

13. Copy file Superuser-3.1.3-arm-signed.zip vào thẻ nhớ. Sau khi reboot lại, tắt máy tháo pin ra, nhấn tổ hợp phím âm lượng (giảm) với nguồn, nó sẽ vào lại như hồi nãy cũng nhấn chọn fastboot.

14. Từ cmd gõ vào “fastboot flash recovery 6.0.3.2.img” bấm enter và nó sẽ báo thành công. Sau đây bạn có 2 lựa chọn. 1 là nếu bạn muốn root máy thì gõ tiếp “fastboot reboot-bootloader”, máy sẽ khởi động lại và tự vào bootloader, các bạn chọn Recovery rồi làm tiếp bước 15. 2 là nếu bạn muốn S-Off trước khi root thì làm theo hướng dẫn bên dưới. Nói trước root rồi làm S-Off xong cũng phải root lại.

15. mất khoảng 1-2 phút để vào, cứ bĩnh tĩnh, sau khi vào chọn “install zip via sd card/select zip file from external sd", xong chọn file Superuser-3.1.3-arm-signed.zip đã copy vào thẻ nhớ, chọn yes. Thế là xong phần root.

CHÚC MỪNG, ĐT CỦA BẠN ĐÃ ĐƯỢC ROOT, NHẤN THANKS ĐỂ ỦNG HỘ TINH THẦN NHÉ !!!:D:D:D
NẾU FILE BỊ XÓA THÌ BÁO Ở COMMENT ĐỂ MÌNH UP LẠI

NẾU COPY QUA FORUM KHÁC THÌ NHỚ GHI NGUỒN NHÁ
Cách S-Off (mất hết dữ liệu, nên làm luôn nếu ko mai mốt làm thì backup lại dữ liệu quan trọng, pin phải trên 80% cho chắc, và ĐT sau khi S-Off sẽ rung 7 lần mỗi khi vào Recovery và khi khởi động lại máy hoàn toàn nhưng các bạn yên tâm nó ko ảnh hưởng gì đến máy hết).
File cần thiết : Part 1 Part 2 Part 3 (giải nén ra, bỏ file "boot1.img" vào C:\Android, "MultiIMG_v.3.zip" bỏ vào thẻ nhớ ĐT (Đây là ROM Cook phiên bản 3 của một bạn người Nga làm, ai thấy thích hay có nhu cầu nói mình, mình sẽ kéo phiên bản 4 final về và lưu ý chỉ có tiếng Anh với tiếng Nga thôi), cài "HTC Driver 4.5.0.001.exe", để thư mục "S-Off Tool" ngoài desktop)

Xong rồi làm tiếp thôi:
1. Tiếp bước 14 trên, gõ tiếp “fastboot reboot”, máy sẽ khởi động lại vào hệ thống, các bạn cứ skip các bước cài đặt lần đầu đi cho nhanh bởi có cài đặt xong làm hồi cũng mất :D, kích hoạt chế độ USB Debug trong phần Cài đặt/Tuỳ chọn nhà phát triển.

2. Từ ĐT, vào Recovery, di chuyển xuống phần "wipe data/factory reset" rồi chọn yes, xong xuống phần "wipe cache partition" rồi chọn yes, sau đó xuống phần advanced, chọn "wipe davik cache" rồi chọn yes rồi chọn "+++++Go Back+++++", chọn "install zip via sd card/select zip file from external sd" rồi chọn file "MultiIMG_v.3.zip" rồi cài theo hướng dẫn của nó, sau đó reboot lại vào hệ thống và cài đặt lần đầu, bạn cũng skip để làm nhanh khâu này, kích hoạt chế độ USB Debug trong phần Cài đặt/Tuỳ chọn nhà phát triển và bỏ chọn khởi động nhanh trong phần Pin.

3. Tắt máy, vào fastboot, kết nối máy tính với ĐT, từ máy tính ta bấm Win + R, gõ "cmd", sau đó trong CMD ta gõ "cd C:\Android", gõ tiếp "fastboot flash boot boot1.img", sau khi xong các bạn gõ "fastboot reboot", ĐT sẽ khởi động lại.

4. Vào thư mục "S-Off Tool", chọn file "soju.exe" bấm chuột phải chọn "Run as administrator", sau đó bấm đợi nó hỏi Yes/No, các bạn bấm Yes, rồi nó hiện ra 6 điều xong, nó hỏi Yes/No các bạn cũng bấm Yes. Xong nó sẽ S-Off cho bạn, lưu ý thời gian làm hơi lâu và ĐT sẽ khởi động thường xuyên trong suốt thời gian làm.

5. Bạn vào lại Hboot thấy nếu dòng thứ 2 có chữ "S-OFF" như hình thì đã hoàn thành. Bây giờ bạn vào lại Recovery và làm 3 wipe như trên và restore lại bản Rom stock ở dưới. Như thế là hoàn thành.

Extra (cho bạn nào cần) : Vì bộ nhớ trong em này ít quá nên ko chơi được nhìu game nặng nên mình sẽ hướng dẫn cách chuyển thẻ nhớ thành bộ nhớ trong và ngược lại.

Flash qua recovery nhé.
- File chuyển đổi:

http://www.mediafire.com/download/owr2no4hdexvdd3/htc_desire_sv_fstab.zip
- File chuyển về như cũ: http://www.mediafire.com/download/99kfk7685c6acwh/htc_desire_sv_fstab_src.zip
Các game mình đã test như Asphalt 7,8, Fifa 12,
Wild blood,… đều chạy tương đối ổn nhưng các bạn đừng cài nhìu quá nhé.

Cách đưa về trạng thái lúc xuất xưởng (khoảng 80% thui nhé).
- Xóa Super User:
http://www.mediafire.com/download/brwla7d0pwbd5t3/SuperUser_Del.zip
(Flash qua Recovery nha)

Relock bootloader:
1.Trước tiên tháo pin ra xong rùi gắn lại, nhấn tổ hợp phím âm lượng (giảm) với nguồn.
2. Chọn fastboot, kết nối đt vào PC, mở file c:\Android, xong bấm Shift + Chuột phải, chọn Open command window here.
3. Gõ "fastboot devices", sau đó gõ "fastboot oem lock".

ROM gốc cho em này (Thanks bạn @Trungxuan83 đã cung cấp)​
Link
Sau khi tải xong, giải nén ra và bỏ vào thẻ nhớ. Tháo pin ra rồi gắn vô lại, bấm tổ hợp phím âm lượng (giảm) với nguồn, sau đó chọn Recovery, di chuyển xuống backup and restore, chọn restore và chọn phiên bản backup.

THÔNG BÁO :
Vì lý do công việc và bất tiện của chiếc dế này nên mình chuyển sang xài dế khác và đương nhiên sẽ ngừng phát triển luôn, mong mọi người hiểu cho. Mặc dù vậy vẫn sẽ trả lời những thắc mắc của các bạn. Thân !!
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank ban nha, minh lam duoc roi, ot lam hjhjh
@congphuc_39 ko có gì đâu, bik thì chia sẻ ae mà 😁
@Giản Chí Long bạn biết làm sao để đưa về mặc dịnh ban đầu không vậy, như lúc mới mua máy đó, tại mình sợ không được bảo hành, mà mình mới mua được 1 tháng a 😃
@congphuc_39 ờ mình sẽ update trên đó sau, bạn đợi xíu nhé :p
thank bạn trước nha 😃 😃
@congphuc_39 update rùi đó bạn

bạn ơi, mình ko đảm bảo relock lại sẽ được bảo hành vì nó để chữ "RELOCKED" mà bình thường chưa làm gì hết thì nó để "LOCK", nhưng mà bạn lo gì cứ gìn giữ cẩn thận sẽ ko hư đâu 😃
khôi phục lại thì có mất root ko bạn
Khôi phục thì tất nhiên mất root, muốn root lại thì làm tiếp bước 11
ban
bạn có bản rom goc của máy này không de minh chay lại đó bạn, minh tìm trên mạng thi ko thấy rom goc dau cả
@congphuc_39 có thì có nhưng mà ko có tiếng Việt 😔
@Giản Chí Long uk, không sao bạn, hjhj, tiếng anh cũng được, nếu được bạn post hộ mình với nha, hướng dẩn mình với nha. thank bạn nha. 😃 . con HTC nay trên mạng ít bài về nó quá.
@congphuc_39 OK bạn, thời gian tới mình sẽ update cho hjhj 😁, à mình thấy bạn tìm ROM android 4.1 cho con này phải hok, chừng nào có mình sẽ update luôn cho
uk, đúng rùi đó, hồi mua không tìm hiểu nhiều cứ tưởng android giống symbian bên nokia dễ up, hjhj, hóa ra còn khó hơn nhiều. bạn nhiệt tình quá. cảm ơn bạn nha.
Ờ ko có gì đâu như mình đã nói bik thì chia sẽ ae mà 😃, với lại đây cũng là cơ hội để mình nghiên cứu thêm về em này
@Giản Chí Long cho mình hỏi là sau khi unlock với root rồi mình thử FACTORY RESET trên Hboot thi không dược nữa bạn, nó reset lại rồi tự vào màn hình hboot luôn.
@congphuc_39 bạn có facebook hay yahoo gì ko, để mình hướng dẫn bạn rõ hơn, nói trên đây bất tiện quá
@Giản Chí Long yahoo cua minh congphuc_39 nha
@congphuc_39 Bạn đợi mình chút để add vào nhé

Sent from my HTC Desire SV using Tinhte.vn mobile app
bạn ơi,bạn có bản backup rom gốc qua recovery của con này không,cho mình xin với.mình cảm ơn nhiều.😔
@dark_knight9900 Xin lỗi mình ko có bạn nhé 😃

phải bác ở gần nơi e thì hay biết mấy e mới mua con này đag định root máy để chuyển bộ nhớ sang thẻ sd.Vì mới mua với lại e cũng mù tiếng anh nên ko dám thử sợ bị gì hay treo boot thì khổ củg chả đc bảo hành gì nữa. để vài tháng nửa xem giờ e củng ko dám liều. 😁
@congphuc_39 Nêu root bi trêo boot thì mình vào retore lại là hết đúg ko bác.
@redfaction uk, bạn đoc bài này sẽ hiểu hơn nè: http://www.tinhte.vn/threads/thu-thuat-phai-lam-gi-khi-up-rom-dien-thoai-android-bi-loi.905922/. bài này là về up rom nhưng restore lai thì tương tự thui. mình chì tìm hiểu được 3 ngày thui, mình rút ra là diện thoại cung giống máy tính, khi backup la tạo 1 bản ghost cho máy tính, có gì hư thì bung ghost ra thui a, hjhj. hôm này mình cứ up rom trên mạng tùm lum, hư rồi mình lại backup nên không sao cả, hjhj. nên bạn cứ backup lại trước rồi làm gì thì làm nhé. mình nghĩ backup là wan trọng nhất, với lại khi làm gi thì cung nên để pin còn nhiều tý khoảng 80% như các diễn đàn khác nói, còn mình thì 40% vẫn làm 😃 . mình nghĩ nếu trường hợp đang up mà hết pin thì máy hư đó. mình đọc mấy trang nước ngoài nó cũng nói thế. Nên bạn cứ làm như chủ topic thì ok à. chúc bạn thành công nhé
p/s: backup xong up cho mình cái file backup với nha, 😃
@congphuc_39 Bạn còn cần ROM gốc ko tối nay về mình up cho, file này nguyên gốc từ htc về nên ko có tiếng Việt, còn phần backup với restore thì theo kinh nghiệm của mình thì đang backup mà hết pin thì ko sao, còn đang restore mà hết pin thì chết máy

@Giản Chí Long ok, vậy tối bạn up hộ mình nha, thank trc nha 😃
bác tạo giúp e cai tài khoản htc đc ko e định làm luôn. sdt của em bác gữi vào 01676240646
@redfaction Bác tính đặt id gì, pass gì

thôi bác đẻ em tạo luôn cho em còn 1 cái mail 😁
@redfaction Ok vậy bạn làm luôn đi

chết rồi phần tạo e ko hiểu thôi bác tạo cho em 1 tk id:desiremix1 còn pass đặt gì củng đc tên khoa của e rồi thêm số hay gì đó rồi gửi vào số đt của e luôn. phiền bác quá. Tk bác trước
@redfaction Ờ chừng nào xog sẽ gửi wa cho bác, bác cho mình cái web đăng kí đc ko, lâu quá ko bik ở đâu

đăng kí gì bác gmail hả?
@redfaction Hông phải, trang đăng kí tài khoản htc đó bác

cái phần lưu ý chỗ (Cách đưa về trạng thái lúc xuất xưởng 50%) với Relock bootloader là sao vậy bác em đag xem kĩ lại các bước đây.
@redfaction Tức là lúc mới mua chưa làm gì hết thì nó để "LOCK" còn sau khi unlock mà lock lại thì nó sẽ để "RELOCKED"

cũng ổn rùi, còn mỗi lỗi không factory reset được à. ý mính là khi tắt máy tháo pin, xong nhấn nút xuống + power xong vao factory reset thì không được, no khởi động lại xong lai tự đông vào hboot lun á.
@congphuc_39 Vậy reset trực tiếp trong setting đi, vào hboot làm gi, vậy máy bạn bt đúng ko?

uk, máy mính binh thường, ko sao ca 😆))))
@congphuc_39 Đừng quan tâm đến cái reset factory trong Hboot, muốn reset thì vô setting 😃

@Giản Chí Long http://www.tinhte.vn/threads/htc-desire-sv-t326e-htc-magnids-root-rom-cook-4-04.2114058/
mình vừa up cái bản này nè, mà wifi no không lên được, bạn xem thử coi 😃)
@congphuc_39 Bản này buổi tối về mình sẽ xem cho bạn và cách khắc phục ko vào đc wifi

@Giản Chí Long bai này #10 có cách sửa mà mình làm thử thì không được, rảnh bạn coi thử lun nha 😃 http://forum.xda-developers.com/showthread.php?p=41776190
@congphuc_39 khuyên bạn nên dùng ROM gốc của HTC, ROM cook thường có một số lỗi mà mình chỉ sử dụng ROM cook khi có bản android mới hơn thui, ROM gốc mình sẽ update sau, còn nếu bạn vẫn muốn sửa thì lên yahoo nhé 😃
cho em hỏi lại cái bước 6 mình nhấn phím Win(hình lá cờ)+R sẽ hiện ra cái bản run gì đó rồi mình sẽ gõ cmd vao rồi ok nó sẽ hiện lên cai bản C:\windows\system32cmd.exe mình sẽ ko xuống dòg gõ tiếp cd c:\Android rồi mới enter.Xong gõ tiếp fastboot oem get_identifier_token rồi enter nó sẽ hiện ra mình coppy dòng Identifier Token Start hay dòng Identifier Token End trước rồi vào http://www.htcdev.com/bootloader/unlock-instructions/page-3 sẽ coppy mấy dòng này vào chung luôn hay là sao?? may bác nói cụ thể đc ko với mấy file như super user với recovery cho vào thẻ nhớ từ trước luôn củng đc hả bác?. e hỏi hơi dốt có gi hơi quá cái bác cứ nói.Lại làm phiền các bác lần nữa. 😁
@redfaction bạn copy từ <<<< Identifier Token Start >>>>
………………………………
………………………………
………………………………
<<<<< Identifier Token End >>>>>
rồi cho vào ttp://www.htcdev.com/bootloader/unlock-instructions/page-3
còn file file Superuser-3.1.3-arm-signed.zip bạn bỏ vào trước cũng được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM