Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chăm sóc xe] Hướng dẫn rửa dàn áo xe trong 5 phút với dung dịch tạo bọt

Vua Lười
15/11/2016 17:10Phản hồi: 56
[Chăm sóc xe] Hướng dẫn rửa dàn áo xe trong 5 phút với dung dịch tạo bọt
Có một vài bạn buổi sáng thường hay có thói quen lau thật sạch xe với khăn để xe luôn sáng bóng khi đi ra đường. Đó là một thói quen chăm xe rất tốt và mình rất ủng hộ. Thế nhưng vào một ngày đẹp trời xe đi dính nước mưa hơi dơ và nếu như chỉ lau bằng khăn ướt thì dàn nhựa bóng sẽ bị để lại vết "vằn vện" nhìn rất khó chịu và bạn thì chưa có nhiều thời gian để rửa xe bằng xà bông rửa xe. Có một loại chai dung dịch tạo bọt có thể giúp bạn nhanh chóng giải quyết tình trạng này và có thể tạm dùng để chữa cháy trong trường hợp chỉ cần sạch nhanh dàn nhựa bóng.

Chai dung dịch tạo bọt này hiệu Thunder và các bạn có thể tìm kiếm trên google về chỗ mua, giá thì khoảng 95.000đ. Giá này thì mình có thể nói là tương đối chấp nhận được vì một chai này có thể sử dụng để rửa hết dàn áo xe trong khoảng 10 lần nếu xe cực kỳ dơ, còn nếu chỉ dùng để lau bụi thì mình nghĩ có thể sử dụng được lâu hơn nữa.

Các bước thực hiện:

Trước tiên các bạn phải lắc đều chai xịt lên, bất cứ khi bạn sử dụng bất kỳ loại hoá chất nào được đóng gói bằng chai xịt áp lực thì việc cần làm trước tiên luôn là lắc đều sẽ khiến phần dung dịch bị nén tan đều ra và bạn sẽ sử dụng được hết chai, còn nếu không lắc đều thì dung dịch bạn sử dụng sẽ không đậm đặc như mong muốn và có thể chỉ mới sử dụng hết nửa chai thì lượng hơi trong chai đã không đủ để đẩy phần dung dịch còn lại lên.

Sau khi lắc đều chai thì bạn xịt lên phần dàn nhựa mà mình thấy dơ, xịt đều lên và luôn chú ý ở những khe, kẽ. Những nơi đó bụi bẩn bám sâu vào và thường khó vệ sinh tới, lâu ngày sẽ sinh ra vết ố nhất là ở những xe màu trắng.

Khi xịt đều xong thì bạn dùng khăn sạch lau thật kỹ và đều tay. Trong bài này thì mình sử dụng khăn lau của 3M, khăn này có giá vài chục ngàn và có thể sử dụng được rất lâu. Ưu điểm lớn nhất đó là khăn 3M cuốn sạch bụi mịn, không để lại những vết "vằn vện" trên dàn áo.

Khi đã lau sạch phần bọt tuyết, bạn lật khăn qua phần khăn khô và lau thật kỹ thêm một lần nữa. Nhớ chú ý cho khăn len vô những kẽ hở của nhựa, những hốc trên dàn áo để lau cho thật sạch. Lau đều tay cho đến khi nào thấy nước bóng của sơn đã bóng trở lại.

Tiếp tục xịt lên những khu vực bỏ sót hoặc vết bẩn cứng đầu. Sau khi xịt bọt tuyết lên thì lại dùng khăn lau lại thêm lần nữa.

Quảng cáo

Không bỏ sót kẽ hở...

Tận hưởng thành quả sau khi đã lao động cực nhọc đó là dàn áo đã sáng bóng trở lại:

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NemGl
ĐẠI BÀNG
7 năm
"vào một ngày đẹp trời xe đi dính nước mưa" =)))))
@NemGl Loại này gặp nước nó đọng hạt nước. Đi nhanh thì k bị dính xe, và dễ lau.
Mình dùng loại này. Thi thoảng lau nhựa. 😃

http://univiet.com.vn/dung-dich-duong-lop-dang-bot-waco-auto-tye-oam_126.html dung-dich-duong-lop-dang-bot-waxco-auto-tyre-foam-126.jpg
phamninh1710
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NemGl thánh soi kỹ vãi =))
o_O Dành cho mấy bạn trẻ rảnh rỗi.

Mấy bác đi làm, có gia đình, con cái thì chắc xe nhiều nhất rửa 1 tuần một lần. Độ bóng thì khỏi nói luôn 😁
@mystery198x Vừa rồi mình đưa xe đi rửa sau 2 tháng cày bừa. Lúc lấy xe ra chỉ muốn khuyên chủ tiệm rửa xe nên đóng cửa mà kiếm cái gì khác làm cho có tâm chút xíu.
Deadpoool
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh_nhan Xe em trời khô thì tuần rửa lần. Mưa là rửa hàng ngày lúc 5h AM 😃
@thanh_nhan Bác tính bọn nó rửa xe có 5-10 phút cho tất cả các công đoạn tùy từng hôm đông hay vắng thì lấy đâu ra mà sạch được hở bác.

Ngày trước ở nhà toàn ra quán quen ít người rửa, vừa ngồi đợi, vừa chém gió với ông chủ 😁 Chứ ít khi em chọn quán đông người lắm. Mấy quán nằm trong ngõ hoặc trong khu tập thể cũ thường ít người rửa và toàn người quen nên họ rửa kỹ hơn. Tránh mấy quán nằm mặt đường to ra bác ạ :D
thỉnh thoảng 1 lần thôi, chứ ra đường chạy một chút lại bụi 😁
Khăn 3M mua ở đâu thế thớt? Lazada hình như cũng có mà nhiều loại quá, chả biết loại nào tốt?
sonanh2030
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho hỏi ngu phát, thế không có dán keo xe à?
@sonanh2030 có 1 số người có sở thích không dán xe 😆
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
Thông tin thêm cho các bác về bình xịt rửa xe khô, làm bóng xe chủ topic đang dùng
Motorbike Quick Shine Giá chưa tới 100k, mua 2 bình 166k... http://www.lazada.vn/motorbike-quick-shine-400...
Nguyên bộ gồm khăn như chủ topic thấy trển bán 160k. Hơi đắt so với bác chủ topic mua http://www.lazada.vn/bo-rua-xe-kho-thunder-quick-shine-400...
buathanqn1
TÍCH CỰC
7 năm
cái này là lau chứ rửa cái gì trời.
ra vòi làm xô nước có khi tiện vs rẻ hơn còn nhanh hơn ấy chứ
nonst0p89
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LeeQuânn người ta làm bóng lại lớp áo xe chứ có phải rửa vết bẩn đâu... haizzz , bác hiểu sai vấn đề rồi
Vấn đề là nó uớt, vô những chỗ khuất thì nó dễ bị rỉ sét nếu không có thiết bị xì khô. Cái này đảm bảo hơn.
Cái khăn này bác ra mấy cửa hàng bán ô tô hỏi thợ họ bán cho 1 ít. Người nhà mình làm trong đó, thỉnh thoảng ông ấy cho 1 nùi về lau màn hình. Sạch mà không sợ bám những cái lông li ti.
nonst0p89
ĐẠI BÀNG
7 năm
để mà làm bóng lại mình hay dùng cana để lau
zuitan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Haha.. ở nhà tui xịt nước lã lau vẫn bóng như vậy..
PS: Chỉ dùng đc cho dàn áo thôi chứ ngóc ngách thì thua
n3.9592
TÍCH CỰC
7 năm
mình nghĩ đầu tư 2tr mua cái bình xịt nước bosh thì tốt hơn --
cẩn thận quá. xe tui 1 năm rửa 2 lần, trong đó có 1 lần ngày 30 tết.
klq NHƯNG CHIỀU QUA MỚI RỦA XE SAU 2 THÁNG CHƯA RỬA. SÁNG NAY ĐI LÀM DÍNH MƯA CMNR🆒🆒🆒
Deadpoool
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bố pro cho mình hỏi. Mình có con xe mà lau hoài, lau bằng mọi cách vẫn ko bóng.
Xe mình đen nhám
@Deadpoool Bác mua chai dầu nành tường an về rồi đổ vô xe nhé. Bao bóng 😃.
plusvn
TÍCH CỰC
7 năm
đúng là VUA LƯỜI 😁
ngoanlh
TÍCH CỰC
7 năm
Cá nhân mình rất thích tự rửa xe tại nhà nên mình mua luôn cả hệ thống boom xịt hết 1.450k luôn haha. Cá nhân mình thấy dụng cụ trên ko hiệu quả vì còn gầm xe, dè che chắn, bánh xe, lóc máy xe nữa. Thấy ko hiệu quả rồi 😆
@ngoanlh Cho mình xem hình dàn bom xịt của bạn đi
kheops121
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này ra tiệm rủa sạch xong rồi về lau lại áo cho bóng đẹp thôi, éo có tác dụng rửa gỉ cả 😆
baden009
TÍCH CỰC
7 năm
vai~ qua' vua` ton' cai binh` xit vua` ton cai khan lau (phai mua rieng) lai ton thoi gian. voi 1 cai khan , xa bong va xo nuoc. ,minh` rua ca chiec xe = ba.n rua 1 phan` chiec xe voi cai binh xit

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019