Hướng dẫn sơ cứu khi bị rắn cắn
Drchuottui
2 năm trướcBình luận: 159Lượt xem: 19.584
Mình cứ thấy rắn là giật mình
Nếu ở tphcm, trong trường hợp cấp cứu thì nên đi bv nào các bác :3
@mua_ngau_8097 Bv nhiệt đới hay chợ rẫy có nhiều huyết thanh kháng độc,trẻ em thì chở vô nhi đồng
@hoangle1979 cảm ơn bác
@mua_ngau_8097 Bv bình hưng.... À mà thôi nó giải phóng mặt bằng rồi.
Lằng nhằng. Đơn giản là nếu bị nó cắn thì minhg cắn lại no nhát công bằng để chuyền lại chất độc trả nó đấy.sau đó mang về ngâm riệu
mình có con rắn cắn k chết người mà thêm người 😁
Chỉ sợ rắn cắn vào cổ là khó đỡ được
Thấy phim trung quốc toàn dùng mồm hút độc mà.
Nên: Rửa sạch vết thương với nước sạch và xà phòng
Không nên: Không chườm đá hay nhúng vết thương vào nước

Như này là sao, không nhúng vào nước thì làm sao mà rửa với nước sạch và xà phòng được :eek:
@toanbk Ý là không ngâm nước lâu bạn nhé!
Nên: Rửa sạch vết thương với nước sạch và xà phòng
Không nên: Không chườm đá hay nhúng vết thương vào nước

Như này là sao, không nhúng vào nước thì làm sao mà rửa với nước sạch và xà phòng được :eek:
@toanbk có nghĩa là lúc rửa bạn xả nước vào vết thương cho sạch rồi làm khô thôi chứ ko đc ngâm tay vào nước
Có lộn ko chủ thớt. Chỉ bậy là gây chết người à
Rắn cắn phải garo để nọc độc ko lan khắp cơ thể, về tim...
@MrDuc2010 CẤM KHÔNG GARO!
@Drchuottui Bài học cơ bản năm lớp 5 của tôi.hóa ra là sai rồi. Ngày đó tôi còn được dạy việt nam là nước ôn đới cơ vì khí hậu nó ôn hòa.
thế hồi nhỏ chúng ta đi học, cô giáo và trong sgk hướng dẫn buộc chặt cách vết cắn 20cm là bày để chết ah. hú hồn
@princelinh2721991 Phải cảm ơn trời vì chưa có dịp áp dụng bài học ấy. Đến giờ tôi vẫn nhớ là rạch hút độc xong garo.
tks ad nhé bài viết rất có ít
Không biết nhiều về rắn nên thấy là né hoặc có vũ khí là khô máu với nó lun 😃
Rắn độc bình thường ít kiếm ăn vào ban ngày, rắn độc ko tự dưng tấn công người hay động vật, nó chỉ tự vệ khi bị đe dọa
Sáng nay vừa xem trên chào buổi sáng, bác sỹ hướng dẫn băng bó , nẹp tay cơ mà!
@giobuihathanh Nhìn chung không có bằng chứng cho thấy băng ép sẽ hạn chế được nọc độc lan truyền trong cơ thể bạn nhé!
Theo film trung quốc là hút độc ra là hết, người hút sẽ bị trúng độc 😁:D:D
Người ta garo không phải cứ giữ như vậy , trước đấy có đọc các hướng dẫn khi bị rắn cắn là garo , sau đó khoảng một thời gian là lại tháo ra nhích lên phía trên ( phía xa vết cắn ) , mục đích là làm chậm tốc độ lan truyền của nọc rắn , chứ không phải là băng rồi giữ rịt như vậy
làm sao để 1 loài có thể tuyệt chủng... những loài tởm như Rắn, Rết, Bò cạp chả giúp ích gì cho cuộc sống sao nó ko bị tuyệt chủng ta.... chắc phải làm 1 đội tàn sát mấy con này để nó tuyệt chung cmn cho rồi...LoL
@heart_dragon Con rắn nó cũng có suy nghĩ như bạn đó sao loài người là loài tàn ác nhất địa cầu con gì cũng ăn được hết, sao không chết quách hết đi cho rồi để nó khỏi lên nồi lẩu nhỉ!!!
@heart_dragon Con nào tồn tại trên cỏi đời này cũng có ít cả .
Nếu rắn tuyệt chủng thì nhà bạn đầy chuột cống , bạn chịu không ?
@Trituong Bời vì nó là loài vật... ko nên so sánh loài vật với loại người bạn... hơi bị sai sai rồi. Con người được sinh ra để thống trị, chứ ko phải để bị thống trị. Nếu con vật nó có bộ não để suy nghĩ thì sẽ là 1 vấn đề khác
@ngoinhala Bạn bị nhầm lẫn giữa chuột đồng và chuột cống rồi bạn... ko có rắn nào ăn chuột cống cả 😃 chỉ có chuột đồng thôi.
Đầu tiên: nặn chất độc là lau vết thương, Tiếp theo thuê bất cứ xe nào đi lên tuyến bệnh viện trung ương, hoặc bệnh viện có chức năng chống độc, kèm sẵn 10T.
Ps:Khi vào khoa chống độc của BV Bạch mai tiêm 1 mũi chống trụy tim là 10 củ.
-Xin mạn phép bình luận bài này chút vì cái này giúp rất có ích với mọi người.
Minh sông ở quê và thường xuyên tiếp xúc với rắn và cũng đã tưng bị rắn căn lên chia sẻ kinh nghiệm mong giúp ích cho mọi người. xin bổ xung ý kiến chút mọng bạn đăng bài không phiền.
_ Nếu bị rắn cắn việc đầu tiên các bạn lên làm là kiếm liền cái dây nào đó và buộc thật chặt phía trên chỗ bị rắn cắn, càng chặt càng tốt. để lọc độc không di chuyển vào tim nếu không các bạn xác định là "over die". các bạn đi du lịch lên đa lạt hay vùng núi có rất nhiêu rắn độc các bạn lên mang theo một đoại cây nhỏ vừa làm phương tiện chống để leo núi vưa xua đuổi rắn độc đi nguyên tắc " phong bệnh hơn là chữa bệnh" chúc các đừng gặp phải bọn rắn độc này.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019