Hướng dẫn sử dụng Canon 550D

truongton82
26/9/2010 7:2Phản hồi: 70
Mình vừa mua con Canon 550D tại Khánh Long, do cũng thích đèo bồng cùng với ngưởi ta nên cũng mua một em nhưng nghiệt nỗi mình lại là dân amater nên không biết dùng máy cái ống kính rời nên nhờ anh em chỉ giúp cái hướng dẫn sử dụng cho dòng máy này, thanks so much
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyển qua chế độ Av, để khẩu lớn nhất, lấy nét điểm, đo sáng toàn khung (evaluative) cứ thế mà quất ;)
@starnt amatua thì làm gì biết khẩu, và đo sáng bác
dhruan
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu chụp ban ngày thì cứ theo như bác starnt mà quất, vấn đề là bố cục ảnh sao cho hợp lý là tốt. Nếu chụp vào buổi tối, thì nên chuyển Av thành Tv và chỉnh tốc độ khoảng 1/60s để ảnh không bị nhòe, lấy nét điểm, đo sáng toàn khung (evaluative) quất.
thế chế độ Av thì đẹp hơn P hả các bác?
e cũng mới mua chàng kissx4, ko bít sử dụng, học ở đâu đc các bác ạ?
trueboy84
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuppy_princess Chế độ AV là ưu tiên khẩu độ, còn tốc độ máy sẽ tự tính. Còn chế độ TV thì lại ưu tiên tốc độ. còn khẩu độ máy sẽ tự tính 😃. Ngoài trời nắng thì bác ko cần quan tâm đến tốc độ, nên các bác ở trên bảo bác đổi sang chế độ ưu tiên khẩu để có thể xóa font chẳng hạn. Còn nếu tối thì bác phải ưu tiên tốc độ, cho cửa sập đóng chậm 1/60. tăng iso lên. Nếu để tốc quá chậm 1/30 thì bác nên có chân. Mình thấy 1/60 là chụp đc, còn thấp hơn ảnh dễ bị nhòe 😃
đang lăn tăn, làm ơn hướng dẫn kỹ chút nữa..cám ơn mấy bác
Bác lăn tăn ở vấn đề gì thì phải nói rõ ra mới chỉ được chứ. nếu ở hn pm cho e, e cho bác mượn sách hướng dẫn cho người mới vô nghề của Canon luôn.
bác up lên mạng chia sẻ cho anh em luôn đi. ra HN xa quá
xxxx201314
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng mua con 550D ở Khánh Long,xài cũng được 1 tuần rồi,lúc mua máy về trước hết nên tìm hiểu thông số lens rời,thông số của máy và thực hành luon là đem máy ra ngoài nhà Thờ Đức Bà,Diamond sẽ hiểu rõ hơn,học cách chụp tốc nữa..sau đó là mày mò Photoshop,LightRoom để retouch ảnh --> thế là có bộ ảnh đẹp 😁
Nếu bác chủ thớt muốn chia sẻ kinh nghiệm cùng em thì add YH em nhé : scryer_perfect2008
Chào mọi người! Mình cũng đang tìm tòi cách sử dụng mà chưa biết nhiều, có ai làm ơn cho mượn cuốn sách hướng dẫn của Canon với, Cám ơn rất nhiều.
Minh cung co canon G12, nhiu chuc nang chup qua. Ko biet su dung ra sao 😔
truongton82
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi là: ứng với từng trường hợp chụp ảnh ( phong cảnh, ban đêm, chân dung, cận cảnh, hiệu ứng phơi sáng, v.v) trong ảnh thì cần phải điều chỉnh các thông số trên 550D như thế nào là ok. Nhìn mấy bác bên tnhte.vn chụp ảnh đẹp nhìn mà nhỏ nươc rãi ( nhất là bài viết mình đã đọc cách đây không lâu về trải nghiệm con NEX 5N của bác nào chụp mà đẹp mê luôn... cứ hy vọng một ngày nào đó mình cũng có nhừg pose ảnh đ5p như vậy.
Với Hướng dẫn sử dụng Canon T2i ( 550D) thì bạn vào đây:
http://vncamera.com/vi-vn/1119/4537/Huong-dan-su-dung-may/Huong-dan-su-dung-Canon-550DT2i--tieng-Viet---Phan-1
Còn đây có thể xem như tài liệu hướng dẫn sử dụng máy chụp ảnh chuyên nghiệp của canon:
http://vncamera.com/vi-vn/1119/4609/Ky-thuat-chup-anh/Huong-dan-su-dung-may-anh-DSLR--Phan-1
@VNCAMERA Phiền bác send e 1 bản pdf đút túi. Thaks ợ. Mail e là: datvt2004@gmail.com
black_deviI
ĐẠI BÀNG
11 năm
@VNCAMERA link chết rồi bác ơi
@VNCAMERA
@trannhat8719 e không xem được.bác cho e xin với đc ko ạ? mail: nhokcool89@gmail.com.cám ơn bac nhiều nhiều
Cho mình xin cái Mail, làm biếng up MF wa ^^!
Vậy bác cho em vào: dangdong75@gmail.com nhé.
Thanks bác.
agirl2luv4u
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác cho e xin bản hướng dẫn 550D luôn với nhé.
Email: agirl2luv4u@yahoo.com
cám ơn bác nhiều
@VNCAMERA bác cho e xin bản hướng dẫn 550D luôn với nhé.
Email: trannam2021990@gmail.com
cám ơn bác nhiều
@VNCAMERA Bải viết lâu rồi nhưng giờ mình mới đọc bài!
Bạn còn bản hướng dẫn = w hay pdf gì củng đc mình xin gửi vào mail nghianguyen.org@gmail.com
tks ban
@VNCAMERA @VNCAMERA Bài viết lâu rồi nhưng e mới sắm được e này mong bạn gửi để mình tìm hiểu 😔((
mail mình ngochiep313@gmail.com
cho em xin 2 cái bản trên file pdf hoặc word, cảm ơn
trankhoaa7@yahoo.com
Dạ luôn đây nhờ giúp mình cách sd CN D500 luôn nhé, e mới mua, tay cứ run...n.hieugiang@yahoo.com
Món đó mình hok có ^^!. 550 nó cũng tựa tựa 500D đó mà.
tuanna_9480
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bac làm ơn cho xin 1 bản với Cám ơn bác nhiều nha: anhtuantdhn@gmail.com
cho em với, bác VNCAMERA ơi, em click CẢM ƠN pác roài ah !
Email em: facshovn@yahoo.com
tutrung1170
ĐẠI BÀNG
12 năm
Gửi cho mình với. Email của mình: tuantla@yahoo.com. Cám ơn bạn nhiều.
bác VNCAMERA ơi, bác gủi cho em với nhé, cám ơn bác rất nhiều
Email em: duy999@gmail.com
Đã gỡi hết. Ai cần thì send mình cái mail nhé. Nhiều khi quên vào topic. Mail mình là vn_camera@yahoo.com, mình gởi liền luôn đỗ mất công chờ mình vào topic này để duyệt ^^
@VNCAMERA cho mình xin cái bản word or PDF để mình tìm hiểu với ai có cho mình xin
duongphuongthao@gmail.com
Thanks bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019