Hướng dẫn sử dụng Multiple Desktop trên Windows 10

AbihT
28/7/2018 3:40Phản hồi: 72
Hướng dẫn sử dụng Multiple Desktop trên Windows 10
Ngày nay anh em sử dụng máy tính thường mở rất nhiều chương trình này kia, nhưng trong lúc làm việc, vô tình anh em đi ra ngoài hoặc sắp có sếp lại gần, và dĩ nhiên là anh em không muốn sếp hay người khác biết mình đang làm gì, mở gì trên máy tính đúng ko? Và tính năng Multiple desktop của Windows 10 sẽ giúp anh em làm được chuyện đó. Ngoài ra, Multiple desktop sẽ giúp anh em có thêm không gian làm việc hơn.

Để sử dụng multiple desktop, anh em phải mở TaskView lên bằng cách nhấp vào biểu tượng Taskview bên dưới thanh taskbar, hoặc anh em có thể sử dụng phím tắt " Windows + Tab"
Ở các phiên bản trước, tính năng này được hiển thị với biểu tượng

sau này thì Microsoft có đổi lại biểu tượng này

Sau đó anh em nhìn vào góc trái của màn hình chọn "+ NewDesktop "

Anh em có thể mở được khá nhiều Desktop khác nhau, mình chưa biết được nó mở được bao nhiêu, nhưng >10 cũng là quá đủ rồi nhỉ 😁

Ngoài ra, để đưa một ứng dụng vào 1 Desktop bất kì, anh em có thể kéo thả ứng dụng đó vào Desktop mà anh em muốn như thế này

Hoặc anh em có thể click chuột phải vào cửa sổ ứng dụng đó trong TaskView và chọn "Move to" > " Desktop x" hoặc cũng có thể chỉ định cho ứng dụng đó xuất hiện trên tất cả các Desktop

Trong cửa sổ Taskview, anh em có thể chọn được những file, ứng dụng nào đã mở gần đây hoặc cũng có thể search file nào đó đã mở ngay trên chính taskview, điều này cực kì tiện lợi cho anh em trong các cuộc họp khi muốn trình chiếu gì đó mà không muốn tắt đi các ứng dung đang mở hiện tại,

Cuối cùng, anh em có thể di chuyển qua lại giữa các Desktop bằng cách sử dụng task view, và dùng chuột để chọn hoặc tổ hợp phím Windows + Ctrl + Phím mũi tên trái phải

Quảng cáo

Sau khi ko có nhu cầu sử dụng nữa, anh em có thể xóa Desktop đó đi bằng cách nhấn dấu X trên cùng của mỗi Desktop

Bên trên là bài viết chia sẻ thủ thuật nhỏ của tính năng Multiple Desktop trên Windows 10, hy vọng sẽ giúp anh em sử dụng tốt hơn máy tính của mình. Chúc anh em cuối tuần vui vẻ.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ZEX
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thanks bác chia sẻ. Mà dạo này có bác nào hay bị màn hình xanh xuất hiện không 😔
Obham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luciferzet Bác khởi động lại xong nhấn F8 xong rồi làm theo mấy bước nữa, em làm mấy lần mới được. Chó chết thật cài xong lại bị, giờ chuyển về dùng win 8.1.
ngoccuongmdc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Obham Nâng cấp lên ổ SSD là k bao giờ bị nữa nhé
@ZEX máy cứ lâu lâu xanh lè một phát, nhưng từ hồi cập nhật lên 1803 thì chưa thấy bị lại 😁
Obham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngoccuongmdc Đùa bạn máy mình chạy ssd mà. Bị lỗi màn hình xanh này luca vào được recovery nó còn bảo không nhận ổ cứng mới đau chứ. Cài win lại là ok ngay.
đã làm thì làm tới luôn, giờ muốn chuyển qua lại giữa các desktop, thao tác với desktop thì phải làm thế nào?
@Windows 10 1803 cám ơn bạn
@bk9sw Windows + Alt + arrow (left/right) để chuyển đổi desktop
mr.trantung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bk9sw trong drive của touchpad thinkpad t460s của e có tuỳ chọn dùng 4 ngón để di chuyển giữa các desktop rất tiện, giống như dùng ba nóng trên macos.
@Mr Prince mình đã update hwa rùi đó bạn ^^ cám ơn bạn nhé
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Linux đã làm được từ lâu 😁
@If you dont mind vì bạn ko dùng Linux :D
môi trường KDE trên Linux nó đã có 4 deskop ảo từ lúc mới ra đời cách đây hàng chục năm và việc chuyển đổi giữa các desktop ảo này chỉ cần 1 cái click chuột, ko cần 2 thao tác như Windows :D
chưa kể các phím tắt trên Linux hoàn toàn có thể tùy biến được giúp cho việc sử dụng hàng ngày dễ dàng, thậm chí làm được những điều tưởng như ko tưởng...như biến 1 bàn phím thông thường thành bàn phím có multimedia :D
cái phím Window trên Linux có thể làm đủ trò phím tắt, trên Windows thì nghèo nàn như cục shit trôi sông :D
@ninja ryukenden Bạn bảo mình ko dùng thì hơi chủ quan đấy :D
Tính năng map phím linux nó có sẵn, còn trên windows ko phải là ko làm được đâu :D cái hay của Windows là muốn làm cái gì cũng hầu như là được.
Ý câu của mình bên trên là thì phần Linux quá bé, tính năng hay ho nhưng ko có người dùng thì cũng chịu
@If you dont mind "cái hay của Windows là muốn làm cái gì cũng hầu như là được...."
Hên xui à nha....giả dụ mình muốn chyển 3 nút Min,Max,Close sang trái thì sao? Hoặc mình muốn bỏ bớt các nút này thì sao? Hay mình muốn chuyển nút Windows sang phải cho dễ thao tác thì sao đây? :D
Các DE trên Linux đều cho phép làm các điều trên 1 cách HẾT SỨC DỄ DÀNG, bạn hoàn toàn có thể tùy biến giao diện theo thói quen sử dụng sao cho nhanh và tiện nhất.
Nếu bỏ qua yếu tố phần mềm và driver hỗ trợ, thì làm việc trên Linux hay MacOS "thích" hơn trên Windows nhiều :D
@If you dont mind Nhiều người dùng rồi. Trước mình xài trên win 7 cơ bằng cách sử dụng phần mềm ko chính chủ ms
HonVietBlogs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đây là 1 trong những lý do chính tui gắn bó lâu dài với win10, nếu không chắc xuống win7 lâu rồi
namlangno90
ĐẠI BÀNG
6 năm
không muốn nó lưu cái lịch sử xài ứng ụng hay file nào được không nhỉ. =))
@namlangno90 Lúc mình viết bài này mình xoá lịch sử thấy mẹ mới đc cái hình đẹp vậy đó =))))
namlangno90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdobathi thế xem phim sếch lộ hết =))) nguy hiểm, quá nguy hiểm
VO7T
TÍCH CỰC
6 năm
@namlangno90 Nếu xem fim ếch trên web thì nên mở chế độ private browsing ấy, nó ko lưu lại.
MAXY Tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namlangno90 Bạn vào Setting->Privacy->Activity history và bỏ dấu tick ngay phần show activities from accounts. Ở đây cũng có tùy chọn xóa tài hoạt động của tài khoản.
HonVietBlogs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namlangno90 Bạn chỉ cần vào Setting bỏ chọn tài khoản Outlook, còn muốn xóa toàn bộ thì truy cập vào tk Outlook trên web rồi xóa nhé
có thêm một cách truy cập nhanh vào Multiple Desktop nữa là vuốt 3 ngón tay từ dưới lên trên touchpad
hainamdng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Trung Long đây mới là cái mình cần 😁
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Trung Long Lướt 4 ngón trái phải để chuyển desktop nữa😁 Giờ cư phải vuốt vuốt mới phê
Mickey1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hay.
Thực ra muốn ko ai biết mình mở cái gì thì vẫn ấn tắt xuông dưới thanh tab đc mà.chứ để multi cửa sổ này gặp ai táy máy vẫn mò vào đc.
ăn theo Chrome thôi
vanky
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ mới để ý. Hay à nha. Thank mod!
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
Có chức năng giữ taskbar bao gồm ứng dụng của tất cả các desktop nữa
Nói thiệt là chả xài bao giờ
vuphin2
ĐẠI BÀNG
6 năm
nguyenhung6611: Multi Desktop là có khía cạnh sử dụng khác, ấn tắt xuống thanh tab là vẫn trong 1 desktop còn ở đây giống như nhiều máy chạy cùng một lúc trên nhiều màn khác nhau trong môi trường tạo lập là 1 máy. Khi vào một desktop nào thì một ứng dụng mở trong desktop ấy vẫn như cũ khi chuyển qua lại->mod nói nó rất tiện lợi cho trình chiếu mà không phải tắt hay ấn xuống.
Ngoài edge ra thì mình chưa bao giờ thấy file nào hiện lên trong phần "Earlier Today"
binbimbim
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này sài lâu rồi mà ta
hsoncd
TÍCH CỰC
6 năm
Làm sao để desktop thứ 2 không hiển thị các shotcut trên màn hình giống desktop 1 nhỉ
[M]inionn
TÍCH CỰC
6 năm
@hsoncd Cái tính năng này từ khi lên Win10 chả bao giờ dùng đến luôn 😁
Thủ thuật hay, mỗi tội không dùng được cho Win 7 😔
nitz
TÍCH CỰC
6 năm
Multi Desktop trên Mac ngon hơn nhỉ 😁
Cái này hay này

Xu hướng

Bài mới