Hướng dẫn sử dụng ứng dụng Samsung Smart View 2016

agp8x
1/2/2016 13:57Phản hồi: 39
Hướng dẫn sử dụng ứng dụng Samsung Smart View 2016
Smart View là tên gọi của một ứng dụng khá quen thuộc do chính Samsung làm cho dòng sản phẩm Smart Tivi của họ. Cách đây không lâu, ứng dụng này vừa nhận được một bản cập nhật khá lớn và hoàn toàn mới, tuy chỉ mới ở giai đoạn beta nhưng người dùng vẫn có thể thoải mái tải về sử dụng. Trong bài viết này mình xin phép hướng dẫn cũng như chia sẽ với các bạn kinh nghiệm sử dụng và trải nghiệm phần mềm Smart View phiên bản 2016.

SmartView là gì?

Trước hết thì mình sẽ giới thiệu sơ một chút về ứng dụng Smart View. Đây là ứng dụng dành cho các thiết bị dùng hệ điều hành Android, iOS và Windows để điều khiển Smart TV Samsung. Bên cạnh đó, bạn còn có thể trình chiếu nội dung lưu trong điện thoại, tablet hay laptop lên trực tiếp màn hình lớn của TV. Phiên bản mới tích hợp tất cả các tính năng có trong phiên bản 1.0 và 2.0, hiện đang trong giai đoạn beta (đang phát triển). Tuy nhiên mình dùng thử thì nó hoạt động tương đối ổn định và chỉ gặp một số lỗi nhỏ mà mình sẽ nói chi tiết trong phần sau của bài.

Smart View 2016 tương thích với các thiết bị dùng hệ điều hành Android 4.1 trở lên, iOS 7 trở lên và Windows 7. Bạn có thể sử dụng ứng dụng này để điều khiển tất cả các Smart TV của Samsung từ đời 2011 hoặc mới hơn.

Hướng dẫn cách sử dụng Smart View 2016 (bản beta)

Đầu tiên, bạn có thể tải Smart View về từ kho ứng dụng App Store (iOS), CH Play (Android) hoặc truy cập vào trang www.samsung.com/smartview để tải về cho máy tính Windows. Bạn nào xài Mac OS thì mình chịu, hiện chưa có phiên bản dành cho máy Mac. Những phiên bản trước đó có khá nhiều bạn than phiền về độ tương tích của iPhone với Smart View, vì vậy trong bài này mình sẽ dùng iPhone 5s để hướng dẫn các bạn, tức là trường hợp xấu nhất có thể xảy ra. TV mình sử dụng là JU7000, Smart TV tầm trung của Samsung trong năm 2015.

Việc bắt cặp khá đơn giản, khi cả TV và điện thoại kết nối với cùng một mạng nội bộ thì tên TV sẽ hiện ra trong ứng dụng SmartView. Bạn chỉ cần ấn vào và nhập mã pin (hiện trên màn hình TV).

Giao diện của ứng dụng Smart View khá đơn giản và thân thiện với 3 mục chính là Photos (chia sẻ hình ảnh), Videos (chia sẻ phim) và Music (chia sẻ nhạc). Bên góc phải bạn sẽ thấy biểu tượng Remote, nhấn vào thì bạn sẽ kích hoạt chế độ điều khiển từ xa.

SmartView-17.jpg SmartView-11.jpg
Chế độ Remote của Smart View có thiết kế hơi đơn điệu, ngoại trừ phím nguồn và Smart Hub thì các phím khác khá chìm trên nền trắng. Bù lại thì nó có nhiều nút, đặc biệt là đủ hàng phím số. Nghe thì có vẻ ngược đời với xu hướng tinh giảm nút bấm hiện nay, tuy nhiên cái cảnh dùng lắc con trỏ remote hay bấm bấm cụm phím điều hướng để chỉnh bằng phím ảo trên màn hình chẳng phải ai cũng thích.

Đối với hình ảnh, bạn chỉ cần chạm vào là nó sẽ được trình chiếu trên màn hình TV. Độ delay tương đối thấp, chỉ khoảng 1 giây là hình được đưa lên. Bạn có thể phóng to, thu nhỏ, xoay trái phải tuỳ thích bằng chính ứng dụng Smart View (chuyển sang chế độ remote thì hình ảnh vẫn giữ trên màn hình) hoặc bằng remote của TV. Nếu sử dụng iPhone hoặc iPad thì cần lưu ý là bạn trước hết phải vào mục Setting, Privacy, Photos rồi kích hoạt chế độ chia sẻ với Smart View thì hình ảnh và video mới được liệt kê. Android và máy tính Windows thì không cần phải qua bước này.

Quảng cáo

Chiếu phim từ điện thoại lên TV cũng tương tự, chỉ cần bấm vào video mà bạn muốn xem thì nó sẽ trình chiếu thẳng lên màn hình. Ngoài ra thì Smart View còn có chế độ Preview, cho phép bạn có thể xem một đoạn demo của phim trước khi quyết định có chiếu nó lên màn hình lớn hay không. Về phần chia sẻ video này thì có một lỗi nhỏ mà bạn cũng cần phải lưu ý là đối với những video dung lượng trên 1GB thì bấm trực tiếp vào thì phải chờ rất lâu (gần 1 phút với video phim Spectre 2GB) thì mới chiếu được trên màn hình. Tuy nhiên nếu bạn chiếu video dung lượng thấp trước rồi chuyển qua chiếu video dung lượng cao thì thời gian kết nối sẽ rất nhanh (khoảng 2 giây). Một khi đã chiếu được thì mọi thứ hoạt động rất mượt, không xảy ra vấn đề nào cả. Hi vọng là bản chính thức Samsung sẽ khắc phục được lỗi này. Bạn cũng có thể tạo Playlist để chiếu lần lượt video nếu muốn.

Chế độ chia sẻ nhạc hỗ trợ đầy đủ Album Art (nếu có) và tạo Playlist (danh sách nhạc phát liên tiếp). Thời gian chờ từ lúc bấm đến khi nhạc phát lên TV chỉ khoảng 1s đối với nhạc 320 kbps. Một điều khó chịu là các bản nhạc tạm thời chỉ có thể liệt kê theo tên, khá phiền phức nếu như bạn có bộ sưu tập nhiều album. Giải pháp hiện tại là tạo playlist riêng, nhưng cũng tốn khá nhiều thời gian. Nếu Samsung bổ sung thêm chế độ duyệt bằng album hay ca sĩ thì sẽ hoàn hảo hơn cho phiên bản chính thức.

So sánh Smart View với AllShare và DLNA

Ngoài Smart View, Smart TV Samsung còn có 2 phương thức để chia sẻ nội dung không dây là DLNA và Allshare (miracast). Bạn có thể tham khảo sự khác biệt giữa chúng cũng như ưu điểm và nhược điểm của từng cái qua bảng so sánh sau:

Screen Shot 2016-02-01 at 8.54.00 PM.png

Quảng cáo

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi xài cái này đã mấy tháng nay hết phiên bản 1.0-->2.0 rồi smart view beta tôi rất bực mình vì vào 100 lần chỉ kết nối với smarttivi sam sung 4k cuae mình đc 1-2 lần
Chán vãi
Ko bt cai này thế nào
Cái phiên bản này tôi cài vô 2 cái iphone 1 cái ipad air có cái nào nhận ra smart tivi sam sung 4k đâu
Nhận đc 1 -2 lần rồi ko nhận đc
Nản phần remote là ko xai đc luôn
ruatmw
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác bên trên bị sao ấy mình một phát được luôn mà. Coi hai thiết bị kết nối wifi chưa, không thì mua modem mới.
Tivi mình modem 2013 còn kết nối được.
Bạn đang sử dụng dòng TV nào? Mình dùng iPhone 5s để kết nối với JU7000 ở cty và ES8000 ở nhà điều nhận tốt.
@agp8x Sam sung 40" UA40JU6400
Mình cài trên 5s rồi 6s plus ipad air hầu như ko nhận đc
Chaule123
ĐẠI BÀNG
8 năm
có app nào dùng cho tv sony/LG dc không bạn?
Tui sử dụng êm ái mà, có thấy lỗi gì đâu
0985878111
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhờ ae nhà mình xài cái SONY KDL55W800C - 55INCH thì xài app nào ạ em dùng ipad air2 ạ thank ae
@agp8x sẵn bác làm bài hướng dẫn về điều khiển tv sony = đt luôn kìa. em nhớ có app Video & TV SideView của sony hỗ trợ đó.
Cho mình hỏi tý ae ơi !
Mình kết nối đc hình ảnh từ Iphone 6 lên TV,
nhưng Video thì ko & nó báo lỗi trên TV là :
Video không hộ trợ kích cỡ 59 là sao ạ ?
Sony thì có TV SideView còn LG là LG TV Remote, bạn lên CH Play hay App Store đánh tên vào là sẽ ra.
Bạn dùng TV SideView nhé.
Mình sẽ sắp xếp để thực hiện luôn hướng dẫn dành cho cả Sony và LG trong thời gian tới. Cám ơn góp ý của bạn.
Bạn check xem video bạn sử dụng độ phân giải bao nhiêu nhé. Chuyển về 720p hoặc 1080p là chắc ăn nhất.
Bạn thử dùng modem khác xem có kết nối được không.
@agp8x Vãi nhà mình xài 1 modem 1 tivi lấy đâu ra cái khác
Nói chung kaf nó vẫn nhận nhưng load 10 lần may ra đc 1 lần
@agp8x Video mình quay trên Iphone 6 Plus luôn đó bạn, mình quay 1080p 60 khung hình/s
tv nhà mình mã
UA40J5200AKXXV vẫn ko dùng được. không có ứng dụng cho tv lun
@Truong.lnm dòng này không hỗ trợ Sámsung Smart View đâu bạn, hình như là J5500 trở lên, K5300 trở lên.
@Truong.lnm Tivi thường sao có bác, smart tivi mới được
eictruong87
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuỳ dòng ss có hỗ trợ nha..ko phải moden nào cũng hỗ trợ
Alex Anh
ĐẠI BÀNG
8 năm
TV Sony thì dùng TV SideView, hoặc chia sẽ ảnh và video thì có iMediaShare (iphone dùng với tv Sony )
Mình cũng ko kết nối được, chỉ thấy tên tivi trên đt, bấm vào đợi mã pin hiện trên tv nhưng đợi hoài ko thấy đâu cả
Sao ko có remote vậy ta
ko bit co chieu duoc fim trong ung dung hdviet cua iphone len tivi ko nua,minh dùng smart tivi panasonic co ket noi duoc ko may bác
hay nhỉ để về mình thử xem nào, mình cũng rất ghét cái remote cứ phải cù cưa di chuyển qua lại.
mình ko tìm đc giải pháp nào để gõ nội dung tìm kiếm cho nhanh.
chỉ còn cách là đi mua bàn phím bluetooth nhưng đang tiếc tiền.
Máy mình Samsung A3 ko tương thích phần mềm. Nản 😔
@huuhanhctm1 nếu em nhớ k nhầm thì cái này chỉ cho máy iphone và dòng ss cao cấp (s, note) thôi thì phải
@huuhanhctm1 Lên appvn tải được
Ngon cho ip6s plus và ssu40d6400 của mình. Tiếc rằng nó chỉ chiếu đc photo,video,music. Giá như nó chiếu đc cả app game thì ngon quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019