Hướng dẫn sử dụng xi nhan một chạm trên xe hơi
Vua Lười
4 nămBình luận: 115
Hướng dẫn sử dụng xi nhan một chạm trên xe hơi
Trên rất nhiều xe hơi đời mới đều đã trang bị tính năng này nhưng không phải ai cũng biết. Tính năng này giúp tài xế bật xi nhan mà không cần phải quan tâm đến việc tắt xi nhan khi chuyển làn hoặc khi khởi hành xe. Các bạn cần phân biệt rõ với việc xi nhan tự tắt khi xoay vô lăng nhé, tính năng xi nhan một chạm này khác hoàn toàn với trả xi nhan khi xoay vô lăng.

Những xe đời cũ thì cần chỉnh xi nhan chỉ có một nấc là bật hoặc tắt, còn ở những xe đời mới thì cần chỉnh này nếu chỉ nhấn nhẹ thì mặc định sẽ giữ xi nhan 3 giây hoặc có thể điều chỉnh cho thời gian giữ nhiều hơn. Điều này giúp cho tài xế khi sử dụng sẽ không bị mất thêm một thao tác là tắt xi nhan khi không cần thiết. Có thể nhiều bạn cũng đã biết tính năng này, nhưng mình đi Uber gặp nhiều bác tài vẫn không hề biết xe mình có và mặc định giữ thói quen cũ. Cách nào cũng tốt nhưng xi nhan một chạm sẽ giúp chúng ta giảm được thao tác và nhờ vậy tăng sự tập trung khi lái xe, vì vậy chẳng ngại gì mà tiếp cận với nó đúng không ạ?

Cách sử dụng: nhấn nhẹ cần xi nhan về hướng cần rẽ, lực nhấn vừa phải, kiểm chạm vào, không cần phải bẻ cần xi nhan mạnh để chạm vào lẫy giữ. Nếu thấy chớp xi nhan 3 cái nghĩa là xe bạn có tính năng này. Theo như mình tìm hiểu thì chỉ có xe của hãng Toyota thường không được trang bị, còn xe các hãng khác của Nhật và Hàn thì đều có. Xe Đức thì tính năng này đã được trang bị từ cách đây 10 năm.
dân tinhte đi xe đạp không à ba ơi =))
@Lilp Ra Ở Mỹ 3 năm thuộc dạng cũ rồi.
Vậy mới nói chỉ mình thằng đó đi xe đạp thui, đừng nghĩ ai cũng đi xe đạp giống nó
Lilp Ra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@harry.pham16 Giờ khoe đến ở Mỹ cơ à =)) vãi chú, không phải em khoe khoang nhưng chỉ nói với chú là em cũng ở Úc được 11 năm và Úc và Mỹ không khác gì nhau, ở đâu ra khái niệm xe 3 năm là cũ ???
Son.OneAsia
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lilp Ra Không có ý gì ! Nhưng bớt chút bạn ơi! Xe ở đâu thì 3 năm chắc chắn không còn mới. Thêm nữa với giá xe hơi hợp lý như ở thị trường Mỹ thì.. 3 năm sao mà mới dc ! Mà kể cả xe còn mới nhưng nếu bạn có điều kiện...vẫn đổi xe như thường vì giá xe quá tốt !
Fortun 17 có k nhỉ
xyzmen
CAO CẤP
4 năm
@gotomo "Theo như mình tìm hiểu thì chỉ có xe của hãng Toyota thường không được trang bị"
nakensk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gotomo có chế ạ, in mới cũng có
@xyzmen
Van chua ci cac bc oi
haiboy2091
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jimmyhuynh7979 Bác tìm hiểu lại đi, CÓ rồi bác ạ. máy dầu ko biết sao chứ máy xăng là Có nhé
maquan
CAO CẤP
4 năm
Ford Ecosport cũng có cái này. Mỗi lần chuyển làn hay xin vượt tiện phết
Hay quá, lát thử xem xe mình ntn mới được
ides
CAO CẤP
4 năm
Toy ko thik điều này 😆
drvanneo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ides Toy: xe đắt nhất , trang bị ít nhất , "bác 2" mua nhiều nhất nên ra đường thấy nhiều nhất . túi khí ít bung nhất
ndta13
CAO CẤP
4 năm
Hay ghê, bữa nào mua chiếc về trải nghiệm thử 😁
handukims
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy khi rẽ là mình phải gạt mấy cái..nhất là di trong phố tốc độ chậm à...xe mình toy nên chỉ có trả ngược vô lăng thì nó tắt mà đôi khi cũng thấy khó chịu rồi.
vinhthong86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@handukims Bạn cứ tưởng tượng bây giờ gạt xi nhan có 2 nấc, nấc 1 là 3s tự tắt dùng để chuyển làn, nấc 2 thì như bình thường dùng để rẽ (tự tắt khi trả lái hoặc mình gạt lại)
vienanh288
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa co xe hoi đi ra
Chiếc AirBlade của em sao k có chức năng này các bác ạ 😔
3s có hơi ít ko ta, mấy ba mấy má đi xe máy thường ko để ý xi nhan tí nào, vượt trái vượt phải vô tội vạ.
bài nhảm

tôi nghĩ nên làm thêm bài cách nhấn tay mở cửa xe oto, cách tháo dây an toàn nữa là đủ bộ đó

Cách lên xuống xe thì cũng làm bài rồi 😃
Eva Adam
TÍCH CỰC
2 tháng
@Đại Nhân Vì bạn ấy không nghĩ là còn có người thiếu iot như bạn nên mới không viết đó
Eva Adam
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tuấn_lúa Khi bạn muốn mua một chiếc xe ô tô thì bạn đã phải đi tìm hiểu, học hỏi tất cả những thứ ấy trước và trong quá trình học lái xe rồi.
Có thằng nào cưới vợ về rồi mới lên tinhte tìm bài viết hướng dẫn cách "động phòng" không ?
Bao Khangs
TÍCH CỰC
4 năm
Để thử xem sau. Chắc là chỉ búng nhẹ lên là được. Nhưng 3s là quá ít để chuyển làn. Chuyển làn mình thường bật trước vài giây xong chuyển từ từ rồi tắt. Đương nhiên là phải quan sát qua GCH. Giá chót cũng 10s.
Mình đi toy,rẽ trái ấn 1 phát,xong ấn phát nữa cạch cái,là thấy nó tự giữ,chả hiểu lỗi hay mặc định nó thế,bên phải làm ko được ;))
Bao Khangs
TÍCH CỰC
4 năm
@skyline87 Chắc là tính năng rầu. Vụ đó cũng tiện. Mình thì ghét vụ đánh vô lăng ngược nó tắt cmn xinhan. Và chưa ra khỏi cua đã có anh đẹp trai cầm gậy tuýt còi. Tx mình cũng bị 1 phát. Cãi không được nên mất 500k. Đoạn QL1 rẽ cao tốc Trung Lương. Các bác hết sức cẩn thận vụ này vì " nghiệp vụ " của mấy anh GT tốt lắm
FOREX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bao Khangs đồng ý với bác này ... mình bị rồi
3s thì không đủ để xe khác nhận ra đâu.
Cứ kiểu cũ mà fang thôi.
@KeVoDanh chuẩn rồi bác, 3s chẳng giải quyết được vấn đề gì. Bật xi nhan lên, xem xét có xe sau không, rồi để nó nhận ra mình sẽ chuyển làn, an toàn rồi mới chuyển, chứ 3s xi nhan để làm gì ạ. 3s thì đúng theo kiểu xi nhan cái nhảy qua làn khác luôn thì kịp, à có ngày nát đít.
thaolq1
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Theo như mình tìm hiểu thì chỉ có xe của hãng Toyota thường không được trang bị, còn xe các hãng khác của Nhật và Hàn thì đều có. Xe Đức thì tính năng này đã được trang bị từ cách đây 10 năm". Để đây và không nói gì thêm.
tinthanh25
TÍCH CỰC
4 năm
Sao chiếc xông công ne của mình không trang bị nhỉ, nhưng có chức năng auto báo rẽ bằng giọng nói. ( tránh ra tránh ra)
Đại Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên honda CR-V ko có
trungsg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks bạn, nhưng xin phép góp ý nhẹ là đang lưu thông mà bật xi nhan để hướng dẫn như vậy là không nên. Bạn có thể mất tập trung, còn xe phía sau thì bị rối, không hiểu bạn muốn gì

Hướng dẫn này có thể thực hiện khi xe đang dừng mà.
@trungsg cảm ơn bạn góp ý, mình thực hiện video này mình không để ý. Mình sẽ chú ý hơn ạ
Cũng là 1 tiện ích hay, nhưng 3s chẳng giải quyết được vấn đề gì. xi nhan để báo hiệu cho xe sau biết mình sẽ chuyển làn và thời gian chuyển làn của mình nữa thì chắc chắn cần nhiều hơn 3s, chứ bật xi nhan kiểu này rồi sang làn luôn có ngày nát đít.
@outlander2016 3 s là gạt nhẹ, còn thích lâu hơn thì giữ khi gạt. Chức năng này rất tiện.
@batmanhuy Ý của mình là 3s đó để làm gì ấy, xe mình cũng có nhưng chẳng biết để làm gì
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019