Hướng dẫn tái chế nhựa từ dự án Precious Plastic

ken0106
7/2/2019 5:26Phản hồi: 18
Hướng dẫn tái chế nhựa từ dự án Precious Plastic
Theo dự án này thì nhựa vẫn là một nguyên liệu quý và không nên vứt bỏ hoang phí tràn lan, mà nên thu nhặt và tái chế. Và họ đã phát triển đến phiên bản V3 để hướng dẫn mọi người tự chế máy móc và tự tái chế từ A-Z luôn.

Ở đây mình có làm phụ đề chuỗi video hướng dẫn của họ, hy vọng có anh em Tinh Tế hứng thú và bắt tay thực hiện. Theo mình biết là có một nhóm sinh viên Sài Gòn đã đăng ký và thực hiện, nhưng không được bài bản và quy mô mà chỉ dừng ở mức thử nghiệm chơi vui thôi. Hy vọng sẽ có anh em chịu đầu tư chơi lớn với mô hình này.

Precious_Plastic5.jpeg Precious_Plastic6.jpeg Precious_Plastic1.jpg Precious_Plastic2.jpg Precious_Plastic4.jpg Precious_Plastic3.png
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà còn dư mấy cái ip ko biết nên làm j
@Bão Sài Gòn Làm clip đốt iP hoặc tặng cho ae TT chứ làm gì nữa
Biết rác sạch do mình tự làm ra thì còn dám dùng, chứ đồ thương mại thì sợ lắm. Tái chế từ rác bẩn là thôi xong 😔
@ADUMEN rác bẩn thì sao hả bác ơi ? nó cũng phân loại thôi bên bình dương có khu tái chế chia ra sạch và bẩn. Bẩn thì họ làm các loại ép như ván hay vlxd thôi 😁 lo gì
ken0106
TÍCH CỰC
5 năm
@ADUMEN Nó có quy trình hết bác ạ. Bẩn hay không chắc chỉ tính trên phương diện: TIỆT TRÙNG. Chứ không phải vấn đề tạp chất. Nếu nó định hình lại thì hầu hết đầu phải sạch, vì nhiệt nóng chảy của nhựa hầu hết đều ở mức tầm 200 độ C.
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay quá
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@corazones Có quy trình với máy móc cả mà bác
ngon, cai nay co the thuc hien duoc o VN 😁 :D
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@jacktran_85 Có đầu tư máy là làm được nha bác, tận dụng được lợi thế là bãi rác khổng lồ
@Dzhuy yes bác ;);), và hơn thế nữa, sẽ còn rất lâu ít nhất cả chục năm nữa VN vẫn chưa từ bỏ việc sử dụng nhựa, nên tài nguyên rác nhựa là rất lớn. Có điều các máy móc này, không biết ở VN supplier nào có khả năng chế tạo các component chính xác như trong tài liệu mô tả để có thể lắp ráp ....:eek::eek:
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@jacktran_85 Vấn đề là có ai chịu làm nghiêm túc đâu
ruoicoixuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất hay và ý nghĩa. Mình k để ý vụ nhà xài chai nhựa ntn. Bữa chị mình kêu xài xong gom lại cho bà cụ cạnh nhà bán ve chai. Để 2 tuần đã gom được 1 bao tải rồi cho bà rồi, giờ mới thấy nhà xài quá nhiều thứ liên quan chai nhựa, phải tiết chế lại...
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@ruoicoixuong Nhà mình hay có cái trò là phân loại và để đó đợi cô ve chai đi qua là lì xì cho ngay kkkkk
K cần phải khó nhọc như thế. Tớ bán nhựa với giá 3000/kg. Mỗi tháng có người tới lấy. Đơn giản hơn nhiều.
Cho mình xin cái ảnh ghép ghép bản fhd ko chữ với mình làm hình nền. Đẹp quá
thấy còn mệt hơn , video toàn là nhựa sạch sẽ, nhựa trong bãi rác đều dính đất bùn và linh tinh , nội k đem cả đống đó đi rửa còn tốn tiền xà bông vs nước hơn việc tái chế nữa
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
Dân đen như em thì chỉ có thể tập hợp và phân loại rác thôi
dstream
ĐẠI BÀNG
5 năm
tái chế nhựa thì được nhưng cái khó ở đây là kiếm đâu ra được mấy cái khuôn để đúc thành các vật dụng cần thiết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019