Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn tải và cài đặt trực tiếp ứng dụng Android ngay trên thiết bị BlackBerry 10

Quang Thái nè
18/11/2013 1:40Phản hồi: 497
Hướng dẫn tải và cài đặt trực tiếp ứng dụng Android ngay trên thiết bị BlackBerry 10
BlackBerry Android Snap.jpg

Bản rom mới nhất dành cho các thiết bị BlackBerry 10 là 10.2.1055 đã được unlock Android Runtime phiên bản 4.2.2 nên người dùng có thể cài đặt trực tiếp ứng dụng android apk lên máy mà không cần phải chuyển đổi qua định dạng file bar như trước đây. Ở bài viết này mình sẽ giới thiệu cho các bạn một công cụ có tên là Snap, công cụ này sẽ giúp người dùng có thể cài đặt trực tiếp ứng dụng Android từ kho ứng dụng khổng lồ Play Store ngay trên thiết bị BlackBerry 10. Để làm được điều đó, đầu tiên chúng ta cần up rom 10.2.1.1055 cho chiếc BlackBerry 10 mà mình đang sử dụng.

Bước 1: Up rom 10.2.1.1055 - Auto loader
Các đơn giản nhất là up offline thông qua autoload, các bạn chỉ cần chạy file "tên rom".exe, sau đó cắm cáp kết nối với điện thoại và ngồi chờ khoảng 5 phút là xong. Yêu cầu trước đó máy tính đã được cài sẵn BlackBerry Link để nhận đầy đủ Driver của thiết bị BlackBerry 10.

Rom mới có rất nhiều cải tiến và khá ổn định, tuy nhiên vì chỉ là phiên bản leak nên vẫn còn vài lỗi nhỏ như không vào được app Facebook, Music Player và Account Setting. Mình có dẫn link download file bar bên dưới, sau khi up rom thành công các bạn sideload những file này vào thì sẽ fix được các lỗi kể trên.

autoload bb10.png

Link Download Rom 10.2.1.1055 cho BlackBerry Z10 STL100-2, STL100-3, STL100-4
Link Download Rom 10.2.1055 cho BlackBerry Q10 + Q5
Link Download Rom 10.2.1055 cho BlackBerry Z30
File Bar fix lỗi
Các bạn cần sideload những file này vào máy sau khi up rom thành công. Cách sideload mình sẽ hướng dẫn ở phần tiếp theo.
  • Fix Facebook: MEGA
  • Fix Music Player: MEGA
  • Fix MMS: Xem hướng dẫn cài đặt tại ĐÂY
  • Fix Account Settings: MEGA
Bước 2: Sideload ứng dụng .bar vào BlackBerry 10 - Công cụ Snap
Có nhiều cách để sideload một ứng dụng vào BlackBerry 10, nhưng mình chỉ hướng dẫn cho các bạn một cách mà mình thấy đơn giản nhất, đó là dùng trình duyệt Google Chrome.

Bước 2.1: Cài đặt Chrome extension
Vào Chrome Web Store tìm "PlayBook App Manager". Sau khi cài đặt xong Extension này thì Chrome sẽ tự mở một tab mới để kết nối với thiết bị BlackBerry 10, các bạn nên bookmark nó lại để sau này còn dùng tới.

Bước 2.2: Development Mode:
  • Kích hoạt chế độ Dev Mode: Settings > Security and Privacy > Development Mode.
  • Ghi lại địa chỉ IP được tìm thấy trong Dev Mode và nhập nó vào như hình bên dưới, bạn có thể nhập nhiều địa chỉ IP để quản lý nhiều thiết bị khác nhau.
Connect BB10.png

Quảng cáo

Bước 2.3: Kết nối với điện thoại BlackBerry 10
Cắm cáp kết nối điện thoại của bạn với máy tính, sau đó chọn địa chỉ IP trong phần Manage your device mà bạn mới add vào ở trên. Nếu xuất hiện cảnh báo như hình bên dưới, bạn cứ yên tâm click Proceed Anyway (Tin mình đi, không có rủi ro nào đâu).

Bước 2.4: Đăng nhập vào PlayBook Manager
Sử dụng mật khẩu được thiết lập khi bạn kích hoạt chế độ Dev Mode.
Bước 2.5: Cài đặt hoặc gỡ bỏ ứng dụng - Side load Snap
Ở cửa sổ này các bạn có thể dễ dàng quản lý ứng dụng của BlackBerry 10. Chọn đường dẫn đến ứng dụng sau đó nhấn Install để cài đặt, đợi đến khi có thông báo success là ok. Rất nhanh và đơn giản.

App manager.png

Quảng cáo

Tiếp theo, chúng ta cần download file bar của ứng dụng Snap để sideload vào máy. Download Snap phiên bản mới nhất tại ĐÂY. Nếu thành công sẽ hiện thông báo success.

Snap BB10 success.png

Bước 3: Login Snap và download ứng dụng
Trên BlackBerry 10, Snap sẽ đóng vai trò như là một kho ứng dụng khổng lồ tương đương với CH Play trên Android. Khi người dùng thưc hiện việc tìm kiếm một ứng dụng, Snap sẽ tìm đường dẫn đến file apk của ứng dụng đó trên CH Play rồi download về máy, sau đó tiến hành cài đặt ngay và luôn.

Để download được app, bạn cần phải sử dụng tài khoản Google để đăng nhập vào Snap. Ngoài ra chúng ta còn cần điền thêm Android Device ID ở textbox thứ 3. Cách đơn giản nhất để lấy Device ID là dùng một chiếc điện thoại android, vào CH Play download app có tên "Device ID", sau đó nhập dãy 16 chữ số vừa lấy được. Lưu ý là tài khoản dùng để đăng nhập Snap phải trùng với tài khoản trên CH Play, nhập sai số hoặc khác tài khoản thì sẽ không download được ứng dụng.

Android Device ID BB10.jpg
Ok, mọi việc đã hoàn thành, từ bây giờ các bạn có thể thoải mái cài đặt bất kỳ ứng dụng Android nào mà mình thích (trừ ứng dụng có phí), nhưng vẫn còn một vài ứng dụng chưa tương thích tốt với BlackBerry 10. Tuy nhiên đa số những ứng dụng cần thiết đều hoạt động ngon lành. Nếu các bạn muốn chiếc BB10 của mình trông thật sự giống Android thì có thể cài một bộ Launcher nào đó vào. Mình thích nhất là Nova vì nó có thể chọn bộ icons gốc của Android 4.

Nói tóm lại, môi trường Android đã được nhúng trực tiếp vào OS 10.2.1, vì vậy người dùng có thể thoải mái cài đặt tất cả những ứng dụng Android dưới dạng file APK. Lưu ý đây là một môi trường thật hoàn toàn, không phải là máy ảo, điều đó có nghĩa là BlackBerry 10 sẽ vừa chạy được ứng dụng gốc (native), vừa chạy được ứng dụng Android. Quá ngon phải không các bạn? Động thái tích cực này có thể sẽ giúp BlackBerry giải quyết nhanh chóng được một trong những vấn đề của nền tảng BlackBerry 10 đó là thiếu ứng dụng. Chúc BlackBerry may mắn.

Vài hình ảnh Android trên BlackBerry 10
497 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xác nhận chạy rất mượt
hot wá..chả nhẽ gé uit.edu quất e Z10 😁 ae nào đang xài BB10 giờ k lo kho ứng dụng nhé 😃
@nickno
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
ngon quá 😁
Tuyệt

Sent from my IM-A840S using Tinhte.vn mobile app
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
có lẽ nên dồn tiền mua 1 em Z10 ngay từ bây giờ. 😁 hay quá
Viber không chạy được, lỗi font chữ, ứ nghe gọi được luôn. Cài appstorevn vào Q10 tải file apk về chạy thì được nhưng phần lớn là dùng ứ được!!!
klinsi18
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quick Beard Ủa viber hiện tạm ngưng trên BB10 mà bạn, chỉ có BlackBerry OS cũ thôi ah.
Phần mềm trên Appstore đã cr@ck cũng chạy tốt mà.
quanglinh87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quick Beard Bác đùa hay thật? Trong appworld đâu thấy?
Malem282
ĐẠI BÀNG
10 năm
@uit.edu Sao minh cai Viber luc dau dang nhap vao duoc nhung sd thi bi lac, sau do xoa va tai lai thi no cung cung cap code number nua. Minh cung dg dung Q10 , mong bro giup minh voi.
Tks
Ngon nhỉ chờ Z10 giảm giá làm 1 con vọc thôi. 😁
anintrepid
ĐẠI BÀNG
10 năm
còn 9900 phải làm sao????
@anintrepid 99 Chạy đệ điều hành khác không làm được
anintrepid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tucason tiếc là lỡ nghiện cái bb ngu đần này rồi bác ạ, sở thích cá nhân khó bỏ, có lẽ phải tậu z10 nếu không đủ kiên nhẫn chờ sự chuyển mình của rim
@anintrepid Lên đời thôi bác!!! 😃
anintrepid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tucason Em để sưu tầm luôn. Giờ Z10 còn 4tr5 thôi để rước thêm để còn theo kịp thời đại.
Hic, phải đi mua lại Z10 thôi
z10 h rất hot vì giá rẻ và cài đc android, nhưng mình lại chỉ thích BBOS chứ ko thích BB10
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ vì thiết kế của z10 thôi sao? Tại sao phải mua một máy BlackBerry lại chạy android của nexus vậy nhỉ?
dinh.nd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vantho9x Z10 lại hot trở lại vì cả 2 lý do thắc mắc của bác 😁
Có ai thấy z10 cài Android vô nhìn giống HTC ONe như mình không?
@mandyhades Nokia meego mới chạy nhân QNX cậu ơi, Symbian có dùng nhân QNX đâu
@viethung87186 Thanh niên cứng của năm, cơ mà vẫn like cho bác. vì em cũng là 1 người thích BB (ko dám nhận BBfan) 😃
@viethung87186 ko hiểu bác comment gì ở bài tôi luôn
android thượng vàng hạ cám : app ngon cũng có mà rác cũng nhiều,,nhiều tính năng trên android chỉ là cho nó có chứ ko hữu dụng
Tôi chỉ khi có cuộc gọi đến,mail,tin nhắn mới mở máy lên nên vẫn đánh giá cao mấy em BB cổ,đang dùng lumia 720 và iphone 5 và rất chủ động trong việc sử dụng đt.Chứ cả ngày tý tý vuốt con đt thì như đứa nghiện thuốc lá thể nào chả tạch sớm =))
anintrepid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@viethung87186 bác nói đúng ý em sao em dám gạch đá, em góp thêm bác khối đá để ném lại tụi mù chữ ạ.
chào mừng anh em BB OS đến với CH Play 😁 Asphalt 8 hiện đang free, nhanh tay tải nào ^^
ngon nhỉ! không biết chạy có mượt không?
đỉnh quá, Z10 lại tăng giá rồi 😔
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
10 năm
đúng là BB có khác nhĩ 😁 hơi rắc rối 1 chút nhưng xài riết cũng mau quen thôi :D !
@@ 1 thời yêu Blackberry 😔
mun0311
TÍCH CỰC
10 năm
chưa thấy anti vào chém 😁 chắc đang giải phương trình :p
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
@mun0311 có gì đâu mà chém hả bác....như thế này là quá ngon rồi...chúc mừng mấy bác xài bb 10..
beoandlun
TÍCH CỰC
10 năm
Không những Z10, Z30 mà trên Q10 cũng chạy ngon lành hầu hết các Apps. :p
@beoandlun Khổ thân nhất em Q10 màn vuông, đang xài Z30 cài ầm ầm nhưng chủ yếu tải games thôi như Plant and Zombier2, ảngy bird,...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019