[Hướng dẫn] Tải về tất cả nội dung đang lưu trữ trên tài khoản Google của bạn

23/12/2016 10:19Phản hồi: 29
[Hướng dẫn] Tải về tất cả nội dung đang lưu trữ trên tài khoản Google của bạn
Làm cách nào để có thể tải tất cả nội dung trên Google về ổ cứng để sử dụng khi offline, hoặc để phòng hờ Google có thể xoá tài khoản của bạn bất kì lúc nào nếu họ thấy vi phạm điều khoản của họ? Xin chia sẻ với anh em công cụ Google Takeout dùng để xử lý vấn đề trên.

Rất nhiều người sử dụng tài khoản Google, đặc biệt là những người dùng Android. Google lưu trữ rất nhiều nội dung của bạn khi chúng ta sử dụng điện thoại hay dịch vụ của nó, từ hình ảnh, video, danh bạ và nhiều thứ khác.

Đầu tiên chúng ta sẽ truy cập vào trang Google Takeout- một công cụ online giúp tạo bản sao lưu chính chủ của Google
Sau khi truy cập vào trang, bạn hãy đăng nhập vào tài khoản nào bạn đang lưu trữ những nội dung cần tạo sao lưu. Giao diện trang cho phép bạn chọn những loại nội dung bạn muốn, ví dụ như bản đồ, album ảnh, lịch, mail,... bạn chỉ cần gạt cần sang màu xanh là được, sau đó chọn "tiếp theo"

Kế đến, công cụ sẽ yêu cầu chúng ta chọn loại file ( thường chúng ta nên chọn .zip), dung lượng file back up cần để tải về ( mặc định sẽ là 2gb, nếu nội dung số của bạn nặng hơn thì sẽ được chia thành nhiều file 2gb, bạn cũng có thể chọn 10 hay 50 Gb nhưng lúc này sẽ được nén dưới dạng zip64 ), tải về theo cách nào ( gửi link tải về qua gmail, hoặc up lên Drive, Dropbox, Onedrive )

Bản sao lưu sẽ được Google tạo, tuỳ vào dung lượng nặng hay nhẹ thì sẽ mất khoảng từ 30 phút đến vài ngày, sau đó thì Google sẽ báo mail cho bạn khi nào xong và bạn sẽ tải về thông qua phương thức mà bạn đã chọn ở trên. Nếu bạn dùng cách tải link đã gửi về gmail thì lưu ý rằng link sẽ chỉ hiệu lực 7 ngày mà thôi

Vậy là chúng ta đã có thể tải về những gì được lưu trữ ở tài khoản Google của mình, lần sau khi cần truy cập gì đó, chẳng hạn hình ảnh, chúng ta chỉ việc giải nén file đã tải và sử dụng bình thường
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PentiumT
TÍCH CỰC
7 năm
Một thắc mắc ngoài lề chút. Hình như Viettel bỏ phương thức thanh toán trên CHPlay đúng ko ae? Mình trước vẫn mua OK mà giờ vào mua ko hiển thị tùy chọn Sim Viettel nữa
hoangbkuno
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nokiax600 LG vẫn ok bạn nhé
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PentiumT Sim trả trước thì mua bình thường.
Sim trả sau thì nó đòi tài khoản iPay gì đó. 😁
fanwave
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nokiax600
Htc thanh toán bt. Ok
bxv5238
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PentiumT Của em LG vẫn bình thường, nhưng con samsung nắp sim khác (vẫn cùng tài khoản) thì không được (ngày xưa vẫn được).
Backup được nhưng ko restore sang tk mới dc. Đổi cái mail mà phức tạp phết
:v google có thể xóa tài khoản thật àh sợ thế này phải backup lại thôi nguy hiểm thế
Ahihi vừa xoá acc hôm trước vì chết kênh Youtube 😔 tải về vất phết. Full 16/17 GB
ngtamabc
TÍCH CỰC
7 năm
Mạng yếu nên chắc vài ngày mới xong quá, haizz
Mà mình cũng chỉ có mail với drive thôi, gần full 17G rồi
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình có 1 câu hỏi cũng về backup tài khoản google mà chưa được ai giải đáp.
Mình muốn lưu lại hình nền trên điện thoại hiện hữu, hình nền này mình bị mất hình gốc, máy mua mới tự load lên ghi mình chọn chế độ cài đặt lại từ bản backup trên google.
Cám ơn
@anhtuanph
  • Nếu máy bạn đã root, bạn dùng Root Explorer vào /data/data/com.android.settings/files/wallpaper để lưu lại.
  • Nếu máy chưa root, bạn dùng ứng dụng Wallpaper Saver để lưu lại.
  • Hoặc nếu là hình trước đây bạn tải trên mạng về, bạn có thể đưa screenshot lên đây mình sẽ tìm lại giúp.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Black Mamba Hình này là hình cá nhân, muốn lấy lại với chất lượng tốt nhất có thể.
Căm ơn bạn
Minh - TVH
ĐẠI BÀNG
7 năm
Google Photos mình chắc cỡ 50GB rồi, không biết nó có cho tải không 😁
hiepsicoi
TÍCH CỰC
7 năm
Hơi liên quan chút, liên quan đến Google Drive:

Mình đang dùng gói 1 Tb của Google Drive. Đang lưu trữ 288 Gb trên đó (báo trên web Google Drive). Sau đó mình có cài lại máy, thư mục Google Drive trên máy tính có bỏ thêm vào vài chục Gb. Sau khi cài lại app Google Drive thì nó tiếp tục sync. Vấn đề là đúng ra khi sync thì phải sync từ máy lên cloud, dung lượng báo trên cloud đáng lẽ phải tăng. Của mình thì không hiểu sao app Google Drive lại cứ báo downloading file xuống (do mình toàn lưu file ảnh nên không thể kiểm tra từng file một coi sao). Folder Google Drive trong máy tính cứ phình mãi (hiện giờ hơn 300 Gb) trong khi trên cloud vẫn chỉ báo 288 Gb như trước khi cài lại máy và bỏ thêm data vào trong folder Google Drive trên máy.

Có bác nào biết bị gì không ạ?
tvu732
TÍCH CỰC
7 năm
Mình muốn hỏi khi nào thì nó xoá cả tài khoản? Ví dụ, nếu mình lưu phim / file vi phạm copyright trên Google Drive thì nó xoá những file vi phạm thôi hay xoá cả tài khoản?
@tvu732 Cái này mình chưa thử bao giờ nên mình chưa rõ 😁 sẽ trả lời bạn sau nhé 😃
tvu732
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Phú Khương Thế bạn biết những tình huống nào nó xoá tk ko? Chưa bị khoá bao giờ nhưng mình lưu trữ trên GD nhiều nên khá quan tâm.
abctbl
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có thể mất TK vậy thì làm luôn cho nóng 😃
Ngon, đánh dấu
vanfsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Password Wifi nó nằm ở đâu vậy các chế? Và làm sao để restore nó?
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay quá
Đánh dấu cái, bài viết hay.
mod hướng dẫn thêm cách import file này vào tài khoản gg mới đi. dành cho những bạn muốn chuyển tk gg giữ lại dữ liệu 😆
@Sinh Hoàng vơn 😁 mình sẽ nghiên cứu thêm hihi 😃)
Tk đã khóa thì tải về đc ko ae!?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019