Hướng dẫn tạo USB cài Windows 10 theo chuẩn UEFI

AbihT
31/7/2018 6:57Phản hồi: 257
Hướng dẫn tạo USB cài Windows 10 theo chuẩn UEFI
Ngày nay chuyện cài Windows đã trở nên quen thuộc với anh em, lúc trước anh em phải cài Win bằng DVD thì ngày nay việc cài đặt đã dễ hơn nhiều bằng rất nhiều cách khác nhau như usb, qua mạng...
Và nếu như ngày xưa, việc tạo USB cài windows gặp khá nhiều khó đối với các phần cứng mới sử dụng định dạng UEFI thì hôm nay mình sẽ hướng dẫn anh em 2 cách để tạo ra một USB cài Windows theo chuẩn UEFI.
Để hiểu thêm UEFI là gì thì bạn tham khảo thêm bài viết của mình ở đây nhe

1. Sử dụng Windows Media Creation Tools:

Microsoft đã tạo ra một công cụ đơn giản giúp cho anh em có thể tự tạo một usb boot Windows 10 theo chuẩn UEFI. Để làm được, anh em cần một USB có dung lượng tối thiểu là 4GB và kết nối internet.

Đầu tiên anh em vào link sau: https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10 , rồi chọn "Download tool now" để tải về phần mềm Mediacreationtool1803 (anh em để ý phía sau tên mặc định sẽ có phiên bản của bản win anh em sắp làm như 1709, 1803)
Download Windows 10
microsoft.com

Tiếp theo anh em mở chương trình đó lên, đợi 1 chút, chọn "Accept"

Ở cửa sổ tiếp theo, anh em " Create installation media ...."

Tiếp đến anh em sẽ chọn ngôn ngữ, phiên bản Windows và version 32 bit hay 64bit, ở đây, tool sẽ mặc định sử dụng phiên bản windows đang hiện có trên máy của anh em. Nếu như anh em lỡ cài 32bit thì nay mai mình sẽ viết một bài hướng dẫn anh em chuyển từ 32bit lên 64bit.

Tiếp theo anh em sẽ chọn tạo USB hay Download file ISO về máy để lưu trữ. Ở đây mình chọn USB flash drive.

Ở bước này, anh em sẽ chọn ổ USB đã cắm vào máy, nhớ cẩn thận nha, chọn nhầm là chết đó 😁

Quảng cáo

Sau bước này anh em chỉ việc để cho máy tự động Download và tạo cho anh em.

2. Sử dụng phần mềm Rufus :

Rufus là một trong những tool mạnh và đơn giản nhất hiện nay, cá nhân mình cũng thường xài cho rất nhiều trường hợp ( phiên bản Windows khác, định dạng khác ... ). Để sử dụng tool này, anh em cần 1 USB >=4GB, file ISO có sẵn trên máy.

Anh em tải về Rufus mới nhất ở đây: https://rufus.akeo.ie

Sau đó anh em mở lên, chọn USB ở mục Device

Quảng cáo

Tiếp theo anh em chọn Disk or ISO image ở mục Boot Selection rồi chọn Select kế bên để browse tới đường dẫn chưa file ISO cài Win có sẵn trên máy.

Tiếp đến anh em chọn định dạng ổ cứng là GPT để cài theo chuẩn UEFI và anh em cũng có thể đặt tên cho USB của mình nếu thich.

Cuối cùng anh em bấm Start và chọn OK để format USB và để Rufus bắt đầu tiến trình tạo usb nhé.

Bên trên là bài viết hướng dẫn anh em 2 cách cơ bản và đơn giản nhất để tạo một USB cài Windows 10 theo chuẩn UEFI, hy vọng bài viết sẽ giúp anh em có thể tạo riêng cho mình một usb để mang phòng thân và giúp đỡ người khác nếu cần nhé.
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hữu ích
Up....
nguyenhuy997
ĐẠI BÀNG
6 năm
toàn dùng rufus
nhanh và tiện
@nguyenhuy997 Tạo bộ cài ngay trong HDD cho nhanh,không sợ virus
Hữu ích. Mình đã win 10 thành công.
Sao mình giải nén rồi copy win vào USB rồi cắm máy khởi động lại vào F12 boot vào USB luôn..đâu cần làm gì đâu ta..Laptop để mặc định UEFI
pokenguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanh1906 Vẫn bình thường có gì đâu bác, không tin bác cứ thử đi. Đây là cách tạo USB boot UEFI từ hồi Windows 8 mà? Format USB dạng Fat32, giải nén file iso vào USB thế là xong, Secure Boot vẫn qua, đã test trên tất cả máy Dell, HP, Surface Pro, ASUS....
Gió!
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Xưa h cài biết bao nhiêu máy từ Win 7,8,8.1,cho đến 10 hiện tại toàn để USB FAT32, rồi mount ISO thành cái ổ đĩa ảo xong copy thẳng vào USB chẳng cần phần mềm gì cả. Để USB FAT32 có thể cài trên nhiều máy Legacy hay UEFI, SecureBoot on/off gì cũng chơi tuốt; trừ thằng Win 7 thì phải copy thêm 1 file .efi để có thể boot trên UEFI 😃
Còn cái GPT trên HDD thì máy nào có định dạng thì khỏe, MBR thì phải làm thêm bước chuyển nó sang GPT là xong; không sợ mất data thì del mẹ cho rồi; lằng nhằng =))
the beo93
TÍCH CỰC
5 năm
@trungduca8vn Sao mình boot usb vào bị màn hình đen bác nhỉ ?
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@uochuý1489Quốc Huy 2020, giờ cách này bị lỗi rồi các ban nhỉ? Thấy file cài Install.Wim toàn trên 4GB rồi. Chia nhỏ ra thì thấy toàn lỗi, ko cài được.
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
Mình thường tạo theo chuẩn UEFI bằng cái tool của Intel. Ez
Mình thì quen dùng UltraISO để burn.
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@bkb_ct vậy nếu b mất boot thì sao làm đc như mod đã hướng dẫn ở trên?
giải đáp:
thứ 1: đã làm sẵn 1 cái usb để cài win
thứ 2: dùng win pe quất thẳng cái file iso luôn 😁
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@ChipHero Qua máy khác làm usb boot về boot bác. E toàn làm cách nì kaka
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@bkb_ct vậy cũng nói o_Oo_Oo_O
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@ChipHero Trường hợp mất boot hoàn toàn mới phải v thui chứ bt ultra phan cũng ko tệ
Các bài viết của bạn @dinhdobathi làm mình thấy lại 1 thời vn-zoom, những bài viết hướng dẫn sôi động.
@Mr.TP mình đang gặp 1 case khá chua, đang nghiên cứu làm thử, nếu đc sẽ lên bài cho anh em vào cuối tuần 😁
@Mr.TP hên xui nha hahah
Xưa giờ mình chỉ dùng Media Creation Tool để cài Win10 cho rất nhiều máy và cảm thấy rất đơn giản.
thớt này cày điểm hay sao , bài này thớt đăng trong https://tinhte/windows rùi mak
@Windows 10 1803 dạ là 1 đó ạ 😁 em ko cày điểm nhe
Toàn dùng rufus. tiện mà thấy nó ghi nhanh hơn hẳn, thao tác một lần là xong, ko phải chờ
@quocanh_ltk Mình cũng vậy chỉ xài cái này. Nhanh và dễ sử dụng. Có thể tạo nhiều bản win và nhiều chuẩn khác nhau nữa
pvdk276
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cám ơn bạn. Hồi trước cũng hay cài bằng usb nhưng từ khi dùng win 10 thì chưa phải cài lại lần nào. Chỉ vài lần là dùng chức năng reset của win 10 thôi.
@pvdk276 Bạn reset hết bao nhiêu thời gian? Máy mình không biết có phải cấu hình kém nên reset rất lâu, có khi mất cả giờ, vì thế cài lại mới vẫn nhanh hơn nhiều.
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@bud's 2 cái khác nhau nhé, reset là những gói tin update và driver còn nguyên nhé, còn cài lại thì nó phải update và cài driver lại từ đầu
Vẫn đang dùng win 7, giờ muốn lên win10 thì chọn bản nào các bác nhỉ (e nghèo k có tiền mua bản quyền nên dùng bản .....)
anhvu999
TÍCH CỰC
6 năm
@|Nguyễn Văn Hiếu win 7 chạy cho nhẹ, win10 chỉ có khac ty giao diện bên ngoài, vào sâu bên trong thì cũng như win7
@greatmen88 Mình dùng 850evo 250gb. Cũng ít khi dùng đến laptop, nghe các bác nói thế thì cứ để 7 cho lành
@|Nguyễn Văn Hiếu Tks các bác, tại ít dùng đến lap ko thì cũng đầu tư mua bản quyền rồi 😁
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@|Nguyễn Văn Hiếu SSD thì lên đi, trải nghiệm ngon mà. Dùng rồi xuống lại cũng có sao đâu, ghost lại rồi bung ra
thien1662011
ĐẠI BÀNG
6 năm
Fomat ÚB dạng Fat32 xong giải nén vào là được mà. Cần j phải phức tạp thế
mrdzu165
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cách 1 có tạo usb gpt được ko
@mrdzu165 Thớt này tạo bộ cài cho ổ cứng gpt đó bạn. Gpt là chuẩn ổ cứng. Uefi mới là chuẩn boot
Đạt <3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tinnguyenpro94 Rusfus thì tạo được MBR - BIOS , MBR-UEFI , GPT -UEFI
@Đạt <3 Trừ khi máy đời tống chứ giờ đa số đều hỗ trợ chuẩn gpt/uefi nên cứ uefi mà táng. Quản lý boot dễ dàng và thích tạo bao nhiêu phân vùng ổ cứng cũng được. Không hạn chế như MBR/legacy
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@mrdzu165 Nhấn alt + e là rufus nó tạo usb boot đc 2 chuẩn 1 lúc ln nha bác
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
Sẵn ae cho mình hỏi luôn là máy mình chạy win 10 active by phone, rất thường hay bị lỗi ko boot vào đc win phait reset 2-3 lan mới vào đc, nó tối thui màn hình khi hiện logo mainboard xong và update bản creator gì đấy bị lỗi, ko tắt auto update đc mới ác, có ai bị lỗi này chưa nhỉ.10 lần mở máy thì hết 2-3 lần dính
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
@akb48 Cái Active By Phone thì không phải nguyên nhân rồi. Bạn vào Update toàn bộ Windows một lần. Xong cho nó cài gì cài, xong xuôi tắt luôn Auto Update đi đảm bảo lần sau sẽ hết.
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
@BOT LOC win 10 đâu tắt đc auto update bác, của mình up lên 91 hay 81% gì đấy thì nó recovery lại bản cũ, 1,2 tuần sau thì nó bắt buộc auto update tiếp.Làm biếng cài lại win vì phải cài lại app nữa
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
@akb48 Vậy à bác. Cũng xài Win 10 từ hồi mới ra, nhưng lâu rồi không mày mò như trước nên không rõ lắm.
@akb48 Bạn thử enable cái metered connection khi kết nối mạng. Cái này nó ngăn windows tải file cập nhật để không phát sinh lưu lượng mạng. Có lẻ sẽ ngăn được windows update
chả bao giờ đụng đến mấy cái này trước giờ mình cài win toàn theo windows NT
FILE iso win 10
+ bộ hirenboot là song nhanh đơn giản tiện lợi
@soncon_cuchuoi9x Chưa chắc bạn ạ. Giải nén ra ổ cứng cài nhanh hơn nhiều
MrCent
TÍCH CỰC
6 năm
@soncon_cuchuoi9x Cài kiểu thế vẫn ko tiện bằng usb boot cài trực tiếp đâu
Đạt <3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@soncon_cuchuoi9x tùy ,mỗi người lại thích 1 kiểu cài , rất nhiều cách : dùng ghost , WinNT , cài kiểu truyền thống như dùng Rusfus, Windows 7 Download Tool , YUMI,.... hay là format USB rồi copy file trong ISO vào. Riêng mình thích cài kiểu truyền thống :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019