Hướng dẫn tạo Windows To Go trên ổ cứng gắn ngoài

vuhai6
10/12/2012 7:45Phản hồi: 115
Hướng dẫn tạo Windows To Go trên ổ cứng gắn ngoài
Windows To Go (Gọi tắt là WinToGo hay WTG) là một tính năng mới của Windows 8, nó cho phép chạy một phiên bản hệ điều hành Win8 đầy đủ trên thiết bị lưu trữ gắn ngoài. Dùng cái WinToGo này để làm gì thì bạn có thể tham khảo thêm qua bài viết: Chi tiết thêm về Windows To Go. Còn tại bài viết này mình sẽ trình bày cách để cài đặt WTG lên thiết bị gắn ngoài. Thiết bị gắn ngoài bao gồm USB và ổ cứng USB – HDD USB. Trong quá trình thử thì mình chỉ thành công khi cài lên HDD USB, còn với các USB 3.0 mang ra thử nghiệm đều không được. Chi tiết xin phép trình bày bên dưới. Bạn không cần có Windows 8 Enterprise để tạo WTG, như trong bài viết này sử dụng Windows 7 bình thường.

Sau khi thử qua vài chiếc USB 3.0 khác nhau đều không được thì có thể rút ra kết luận là mức giá đắt của những chiếc USB 3.0 được Microsoft chứng nhận đạt chuẩn WinToGo cũng có lý của nó. Khi cài đặt WTG lên thiết bị gắn ngoài thì việc đầu tiên là bạn cần chia nó ra làm 2 phân vùng, các USB 3.0 mình thử đều không thể thực hiện bước này, chính vì thế không tạo WTG được. Mình không chuyên sâu về kỹ thuật windows nên cũng không biết lý do chính là vì sao, chỉ đơn giản hiểu rằng nó không thực hiện được vì không chia 2 phân vùng được.

USB của bạn không tương thích, dùng cái khác đi nhé!

Chuẩn bị:
  • Máy tính chạy Windows 7 hoặc Windows 8
  • Nếu dùng Win7 thì cần tải và cài thêm: The Windows® Automated Installation Kit (AIK) for Windows® 7. Win8 có sẵn rồi nên không cần cài thêm.
  • File iso của Windows 8 (phiên bản nào cũng được, mình dùng Windows 8 Professional) – Lưu ý là OS hiện tại của bạn bản 32bit hay 64bit thì dùng file iso Win8 tương ứng.
  • Winrar để giải nén file iso
  • USB 3.0 – mình không thành công biết đâu bạn lại thành công, cứ thử nếu có hứng thú.
  • HDD – USB có kết nối 3.0 (lưu ý là HDD USB sẽ bị format, vì thế dữ liệu sẽ mất hết)
Trích file install.wim từ file iso Windows 8
  • Mở file iso của Windows 8 bằng phần mềm winrar và mò vào thử mục \sources\ bạn sẽ thấy file install.wim
  • Trích xuất (giải nén) file install.win này ra thư mục c:\wim\ cho dễ làm việc.
Thực hiện:
  1. Cắm USB 3.0 (hay HDD USB) vào PC <- từ đây về sau gọi tắt là USB
  2. Vào All program -> Microsoft Windows AIK, nhấn chuột phải vào Deployment Tools Command Prompt chọn Run as administrator.
  3. Bắt đầu thực hiện các lệnh trong cửa sổ cmd vừa mở. Dưới đây là các lệnh cần thực hiện và thứ tự thực hiện từ trên xuống dưới:
  4. Diskpart
  5. List disk // liệt kê các ổ cứng trong máy. USB thường có mã là Disk 2. Số 2 có thể thay đổi tuỳ máy, bạn cần linh động chỗ này.
  6. Select disk 2 // chọn USB để thao tác
  7. Clean // xoá usb
  8. create partition primary size=350 // tạo phân vùng đầu tiên với dung lượng 350MB
  9. create partition primary // tạo phân vùng thứ 2 với phần trống còn lại
  10. select partition 1 // chọn vào phân vùng 1
  11. format fs=fat32 quick // định dạng phân vùng 1
  12. active // kích hoạt nó
  13. assign letter=b // gán nó thành phân vùng b. Bạn có thể đặt bất cứ ký tự nào cũng được. Lưu ý là nếu trong máy có ổ b rồi thì ở đây phải đặt khác đi.
  14. select partition 2 // chọn tiếp phân vùng 2
  15. format fs=ntfs quick // định dang phân vùng 2
  16. assign letter=o // gán nó thành phân vùng o
  17. Exit // thoát khỏi Diskpart
  18. Imagex.exe /apply c:\wim\install.wim 1 o: // cài đặt install.wim lên phân vùng o. Quá trình này mất khoảng 30p – 45p.
  19. o:\windows\system32\bcdboot o:\windows /f ALL /s b: // copy file boot sang phân vùng b để hỗ trợ khởi động
  20. Done
Phần thực hiện bên trên được tham khảo tại link gốc: How to Create a Windows To Go USB Drive.

Sau khi đã hoàn tất bạn có thể cắm WinToGo mới tạo sang máy khác boot thử. Với bản tạo của mình thì có thể khởi động thành công trên 1 số laptop, thử một số máy khác thì lại không được. Có lẽ phần boot cần được tối ứu tiếp, cái này chờ sự giúp sức của anh em 😃

Trong những lần mình thử tạo bằng USB 3.0 thì luôn bị lỗi ở bước 9 (tạo phân vùng thứ 2), nguyên do là những USB của mình đều không hỗ trợ chia làm 2 phân vùng. Câu lệnh 19 sẽ báo lỗi nêu bạn đang dùng win7 32bit mà lại thao tác với file iso win8 64bit hoặc ngược lại.

Chúc anh em may mắn!

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngộ hen!
mình dùng usb nhớ thì đúng là xài windows mình ít khi phân vùng thành 2 vùng được, trừ khi dùng Disk manager, bác Vũ Hải thử dùng cái này tạo 2 phân vùng trước xem sao

Hoặc dùng máy mac tạo 2 phân vùng của usb xem sao? dùng mac tạo phân vùng usb dễ hơn, chỉ hy vọng là win nó chấp nhận
Đã thử cả 2 và không được.
@vuhai6 Thử partition wizard
@vuhai6 Chia thành 2 phân vùng như thế nào bác?
Mỗi phân vùng mấy GB? NTFS hết hay Fat32?
Em nghĩ bác dùng Gparted chắc chắn đc. Em vẫn chia thẻ nhớ và usb bằng gparted
smx105
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhai6 Tại sao lại phải tạo 2 phan vùng nhỉ ?

Mình chỉ tạo 1 phân vùng và vẫn install được, sau đó vẫn có thể sử dung được bình thường. Tuy nhiên không phải cắm vào máy nào nó cũng có thể khởi động lên được....
HDD laptop chắc ko cài đc phải ko mấy anh ???
Mất 1 khoản kha khá để đầu tw vào mấy cái USB chuẩn 3.0 đây.
Anh Vũ Hải dùng mấy chương trình chuyên chia ổ đĩa xem ntn?
Vấn đề là nó không nhận phân vùng của ông tạo ra hay là không thể tạo được phân vùng.
máy p4 2.8 có nhận được đủ Driver ko ta!
Máy tính chỉ có cổng 2.0 vẫn chạy đc WTG chứ các bạn. Mong các bạn tư vấn tiếp chọn mua USB 3.0 ở đâu, loại gì, chất lượng, giá cả...
Usb WTG nó có bán sẵn ở Store ko nhỉ?
Em vẫn dùng win8 update Pro rồi lên không nghịch thử cái này đâu 😁
kienvunb
TÍCH CỰC
11 năm
Có nhiều soft để phân vùng cho usb cũng như thẻ nhớ mà, thử MiniTool Partition Wizard Home Edition xem sao.
Nhất định phải USB 3.0 à ???
xdragon_hoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai zà! chẳn lẽ mang theo cái HDD sao. thiệt là kì cục quá đi ah. Khi nào mới dùng đc úb 3.0 thường thì hay hơn. Ủng hộ các bác. 😁
Usb 3.0 để có tốc độ nhanh mới đủ băng thông cho win 8 làm việc, mình thì cài win 8 lên máy còn usb 2.0 để chạy ubuntu 😁

Sent from my SGH-I897 using Tinhte.vn
ngồi mò từ tối qua đến giờ chửa có được, có cụ nào làm ngon lành chưa ợ
mrespro
ĐẠI BÀNG
11 năm
phải có cổng 3.0 trên máy để cắm vào mới cài được ạ hay là cắm vào cổng 2.0 cũng được hả a?
@mrespro Như trong bài có nói, máy mình là máy tính cũ, chỉ có cổng 2.0 thôi 😃
mrespro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6 He he thế là ngon rồi tí e cũng thử phát xem có được ko 🆒
@vuhai6 t410s của em không chơi dc .cũng hơi buồn 😁
Vấn đề là usb 3.0 vẫn mắc, và bạn cần 1 cái từ 32GB trở lên, vì thế sau vài lần thử với USB thì mình quyết định ko mò với nó nữa. Dùng HDD USB tiện hơn và cũng dễ thao tác hơn. Ngoài ra việc HDD USB có nhiều dung lượng lưu trữ hơn cũng dễ làm việc hơn.

cần giao tiếp 3.0 bởi vì nó nhanh hơn 2.0 rất nhiều, khi đó mới đảm bảo tốc độ của hệ thống được 😃
bboyleeu
TÍCH CỰC
11 năm
cái này k quan trọng với mình lắm
doanh nghiệp dùng sẽ tốt hơn
giobienvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
xài con vaio duo rồi thì khỏi lăn tăn làm thêm usb cho mất công

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp