Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn thêm tính năng dehaze cho lightroom 6

mrkey94
17/6/2015 8:35Phản hồi: 59
Hướng dẫn thêm tính năng dehaze cho lightroom 6
Tính năng dehaze được giới thiệu trên Lightroom CC, giúp cho hình trở nên trong trẻo hơn, rõ ràng hơn chỉ bằng một cái kéo nhẹ. Các bạn có thể xem bài thử nghiệm thực tế tính năng Dehaze tại ĐÂY. Adobe cho biết tính năng này chỉ có trên lightroom CC, còn lightroom 6 thì không có. Tuy nhiên sự thật thì tính năng dehaze vẫn có trên lightroom 6.1, chỉ là thanh đó không có hiện ra mà buộc phải được gọi thông qua tính năng preset.

Chú ý: Bạn phải cập nhật Lightroom 6 lên 6.1 thông qua tính năng Update có sẵn của Adobe.

Cách đơn giản: Thêm Preset có sẵn:

Video hướng dẫn cho các bạn dễ theo dõi và thực hiện
Bước 1: Tải về file Preset mình đã tạo sẵn tại đây
Bước 2: Giải nén file RAR vừa tải về
Bước 3: Nhấn tổ hợp phím Alt + Ctrl + N (trên Windows) hoặc Option + Command + N (trên mac) để tạo một thư mực Preset mới. Ở đây mình đặt tên là Dehaze

tinhte.vn add dehaze to lightroom 6-2.jpg

Bước 4: Kích chuột phải vào thư mục Dehaze và chọn Import

tinhte.vn add dehaze to lightroom 6-3.jpg

Bước 5: Chọn thư mục giải nén ở bước 2 và Import toàn bộ 19 Preset vào
tinhte.vn add dehaze to lightroom 6-1.jpg
Bước 6: Bạn đã thành công, chỉ việc chọn các mức Dehaze tương ứng để làm hình trong trẻo hơn

tinhte.vn add dehaze to lightroom 6-4.jpg
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vatlitre
TÍCH CỰC
9 năm
Hay hay
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
9 năm
tks pác 😁:D:D
nhunhien89
TÍCH CỰC
9 năm
Hèn gì update Lr lên 6.1 rồi tìm hoài không thấy, mình download 1 bộ CC 2014 cho doanh nghiệp gì đó của 1 bác share, update được nhưng ko lên đc tới bản 2015 nhỉ.
mrkey94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhunhien89 Nếu là bản quyền thì up thẳng lên 2015 đc, còn hàng chùa thì không bạn nhé, phải kiếm bộ cài 2015.
p/s: share mình được không, chưa đc thấy bản cho doanh nghiệp bao h 😁
anakin_dat
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao mình đã down file cài của Lightroom CC 2015 nhưng khi cài xong thì vẫn thấy là 6.1 nhỉ 😔
mrkey94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anakin_dat Cả 2 phiên bản của lightroom đều dùng chung 1 bộ cài
Nếu bạn điền key để active thì nó sẽ tự chuyển sang 6.1
Còn dùng hình thức khác thì nó sẽ là CC 2015
anakin_dat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrkey94 Thanks bạn, vậy nếu update từ Creative Cloud thì cờ rắt bằng cách nào!?
mrkey94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anakin_dat Cái đó bạn tự thử đi. Mình thì dùng 6.1 và cách ở topic này để sống chung với việc không có thanh kéo dehaze rồi.
Mấy cách như thay thế amtlib.dll, patch bằng adobe painter chẳng hạn. Thành công hay không thì mình không biết
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
Vẫn không tiện lợi như trên LR CC, thanh kéo sẽ trực quan hơn rất nhiều so với việc chọn từng mức Dehaze. Hơn nữa, việc dùng Preset thế này sẽ ảnh hưởng đến các thông số đã chỉnh sửa trước và sau khi Retouch ảnh
PS: Mới đọc tưởng đưa được Dehaze vào Effect của LR 6 -_-
Thanks Thớt, thử ngay mới được
ducanhxd51
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái preset này đọc ở đâu đó rồi, nhưng ko tiện dụng lắm. Vẫn chờ bản cài nào có luôn thanh kéo.
Ước gì cài được Lr CC + Lr6 để thử nhỉ. tiếc cho máy cùi 😔
Có phải nó tương tự "level" hay "cuver" trong pts phải không các bác?
zaka87
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cài toàn là lightroom 6.1 không biết làm cách nào để cài CC nữa chán lắm rồi.
bui_hoang88
ĐẠI BÀNG
9 năm
test ngay và luôn
bryan190483
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xài Presets dạng này chi cho nó rườm rà...
Cách cài đặt bảng ..... thành LR CC đây:
- Remove LR đã cài đặt đi
- Cài lại LR 6.0, sau khi cài xong BẮT BUỘC PHẢI CHỌN LAUCH, ĐỂ CHO PHẦN MỀM VÀO TRIAL 30 ngày.
- Thoát LR ra
- Update lên LR 6.1
- Cài file ..... vào.

Done....

Chúc mọi người thành công
ducanhxd51
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bryan190483 Ko dc cụ ơi!
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
9 năm
có ai nhìn cái hình minh họa mà chóng mặt giống em không? :eek::eek::eek:
zaka87
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngắt hết internet cài xong vẫn là 6.1 bác ơi
@zaka87 Bác down về có cái folder hình ảnh hướng dẫn cách cài, bác có làm giống vậy ko?
zaka87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MyopicWorm làm giống y bác ơi vẫn là 6.1 thôi
Aurelius
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng Adobe Camera Raw 9.1 thì nó có dehaze sẵn, vụ dehaze bằng preset thì mình cũng đã thử khi có LR6.1 bằng cách sửa file .lrtemplate nhưng thấy bất tiện bởi vậy chuyển sang dehaze bằng ACR 9.1 😁

Các bạn mở ảnh từ Photoshop bằng File/Open, nhưng trong phần Format thì chọn là Camera Raw nếu như ảnh cần mở là JPEG, sau đó chọn tab [fx] thì sẽ thấy thanh trượt dehaze.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019