Hướng dẫn thiết lập robot hút bụi Xiaomi Gen 2: sử dụng cơ bản, cài giọng tiếng Anh, hẹn giờ tự chạy

Duy Luân
28/3/2019 17:29Phản hồi: 137
Hướng dẫn thiết lập robot hút bụi Xiaomi Gen 2: sử dụng cơ bản, cài giọng tiếng Anh, hẹn giờ tự chạy
Con robot hút bụi Xiaomi Roborock Gen 2 coi vậy mà được rất nhiều anh em quan tâm, vậy nên mình viết guide này để hướng dẫn anh em cách thiết lập khi mới mua một con về dùng.

1. Lắp đặt:

Phần này khá dễ, anh em cần làm những thứ như sau:
  • Gắn dây nguồn vào dock sạc của robot, cắm dây và tường. Nên để dock này ở chỗ có ít chướng ngại vật và để sát vào tường (Xiaomi có tặng kèm 1 cái đế nhựa để gắn vào nữa nhưng robot chạy lên hay bị vướng nên mình không gắn vào)
  • Gắn miếng vải lau nhà vài đáy của robot, phần này bạn có thể xem hướng dẫn cách gắn trong giấy hướng dẫn sử dụng đi kèm (nhưng dễ lắm không cần coi cũng biết làm)
  • Gắn hộc chứa bụi vào robot nếu nó đang nằm rời bên ngoài

2. Reset robot và cài đặt cơ bản

Trên con robot, mặt trên của nó chia làm 2 miếng, trong đó 1 miếng có thể lật lên được để thay thế hộc chứa bụi, tại đây cũng có một lỗ để bạn chọt vào reset máy. Ở lần đầu mua về xài, bạn sẽ cần dùng kẹp giấy hay bút chọt vào đây để bắt đầu khâu setup.

Trên điện thoại Android hoặc iOS của bạn, tìm app Mi Home và cài đặt vào máy. Đăng nhập bằng tài khoản Mi Account hoặc tạo mới một cái, nó sẽ giúp bạn sync được thiết bị gia dụng thông minh của mình giữa nhiều thiết bị khác nhau, thậm chí share quyến quản lý cho người thân trong nhà.

Sau khi đã chọn xong, bạn nhớ chọn vùng là Trung Quốc và bắt đầu Add thiết bị. Nhấn nút dấu +, tìm hình ảnh của con Robovac Gen 2 này và add vào là xong. Bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn trên màn hình là đã có thể cài đặt cho Robovac Gen 2 truy cập vào Wi-Fi, giao diện hỗ trợ tiếng Việt nên không có gì khó cả.

3. Bắt đầu sử dụng

Trước tiên nói về chế độ chạy, robot này có thể:
  • Di chuyển tới 1 vị trí do bạn chỉ định
  • Tự bật chế độ clean để đi dọn dẹp cả nhà, nó sẽ tự mò đường đi (có tùy chọn lưu bản đồ hoặc không)
  • Có thể di chuyển tới 1 chỗ nhất định rồi chỉ dọn dẹp trong khu vực đó mà thôi
Ở những lần đầu sử dụng, kinh nghiệm của mình là dùng app bật chế độ clean (nằm ở cạnh dưới màn hình) để robot tự scan và di chuyển hết cả nhà. Đừng nóng vội khi thấy robot đi qua đi lại 1 chỗ nhiều lần, nó chỉ đơn giản là đang dò không gian trống để đi tiếp cũng như quét qua lại 1 khu vực cho sạch hơn mà thôi. Nhiệm vụ của bạn chỉ đơn giản là dọn đường trống trải, dẹp chướng ngại vật hay đồ chơi bị quăng lung tung và để cho robot Xiaomi làm việc của mình.

Với căn hộ 92 mét vuông của mình (diện tích quét thật sự tầm 48 mét vuông), Xiaomi Robovac Gen 2 cần khoảng 55 phút để hoàn thành việc quét hết cả nhà. Bạn có thể dựa vào đây để ước tính thời gian cần thiết cho robot đi quét cả căn nhà của bạn.

LƯU Ý: trước khi bắt đầu cho robot chạy chế độ clean, đặt nó lại vào dock, sau đó nhấn vào nút ba chấm trên app Xiaomi > Vacumm settings > Map saving Mode. Việc kích hoạt chế độ này giúp máy ghi nhớ bản đồ của nhà bạn và những lần sau nó sẽ tìm đường đi tốt hơn.

Quảng cáo

4. Cài đặt gói giọng nói tiếng Anh

Nếu bạn mua một chiếc Robovac Gen 2 bản Trung Quốc, khả năng cao là bạn sẽ nghe những thông điệp mà con robot này đọc ra chỉ toàn là tiếng Trung mà thôi. Tất nhiên mình nghe chẳng hiểu gì, nên mình quyết định chuyển sang giọng đọc tiếng Anh bằng cách:
  • Mở app Mi Home > chọn máy hút bụi
  • Nhấn nút 3 dấu chấm > Voice pack
  • Tìm gói ngôn ngữ tiếng Anh cài vào. Việc download có thể mất tầm 3-4 phút tùy chất lượng mạng của chúng ta như thế nào
Sau khi đã cài gói tiếng Anh xong, máy sẽ tự động đổi giọng đọc mà bạn không cần thực hiện gì.

5. Cài giờ cho robot tự chạy

Bước cuối cùng của việc setup đó là cài giờ cho Robovac Gen 2 tới giờ tự chạy. Bạn có thể chọn khung giờ nào mà nhà có ít người nhất, hoặc trẻ con thức để cài giờ do khi hoạt động cũng hơi ồn chút, chọn giờ vắng người để đỡ làm phiền và không đánh thức em bé. Mình thích vụ này vì khi đi làm về thì mọi thứ đã được dọn sạch sẽ rồi, mình có thể dành thời gian để chơi với người thân, kể chuyện cho nhau nghe... thay vì phải cầm chổi quét nhà hay cầm cây lau nhà đi vòng vòng. Tiết kiệm được mỗi ngày tầm 30 phút, mà đỡ mệt hơn nhiều lắm.

Nói nhiều quá 😁 Đây là cách cài giờ:
  • Mở app Mi Home > chọn máy hút bụi
  • Nhấn nút 3 dấu chấm > Timer
  • Nhấn Add timer > chọn giờ bạn muốn máy bắt đầu tự chạy, ô Repeat thì chọn "Every day" để nó tự kích hoạt mỗi ngày
  • Trong trường hợp bạn cần máy hút bụi chạy 2 hoặc 3 hoặc 4 lần mỗi ngày, bạn cứ add 1 timer mới ứng với khung giờ bạn muốn robot khởi động

Quảng cáo

Đơn giản đúng không? Tính ra mấy con robot này không quá khó để sử dụng đâu, gần như mọi người đều có thể dùng nó một cách dễ dàng từ các bạn trẻ cho đến những người trung niên, còn với người cao tuổi thì trong gia đình thì chắc bạn phải hướng dẫn cho ông / bà một chút để làm quen. Bạn có thể setup trước sau đó chỉ cho ông bà mấy điều cơ bản về việc vận hành robot như trong bài này là ok.

Trước khi kết thúc thì giải thích thêm 3 nút ở mặt trước của con robot: bên trái là nút Spot Cleaning, là nút ra lệnh cho robot bắt đầu dọn dẹp trong một khu vực hẹp mà nó đang đứng. Nút giữa là nút ra lệnh dừng / tiếp tục, giống nút nguồn vậy. Còn bên phải là nút để robot tự đi về dock của mình.

Chúc anh em vui vẻ.
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Toàn tai mặt của tụi tầu xài lm mẹ gì
open0
CAO CẤP
5 năm
@Thực Tế Toàn PR đồ khựa, rẻ nhưng nhanh rách gọi là ...
congmanh1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thực Tế Ông chắc ko dùng đồ nào của Tầu chứ 😆
@congmanh1991 K có đồ nào xiaomi oppo..vivo redmi.. oke?
Khá ổn áp
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
Đang xài con Gen 1, nó không có tính năng Map saving mode 😔

P/s: Mình để vùng Việt Nam vẫn thêm được con Robot này vào nha, không cần chuyển vùng, đổi ngôn ngữ làm gì.
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tbdat11 Tôi tưởng có bạn nói con 1 cũng có chức năng map saving?
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@vdan E kiểm tra không có bác ạ.
kiengia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang xài gen 2 được hơn 1 năm, thấy thông minh hơn hẳn gen 1. Bài viết còn thiếu nhiều chức năng hay. Chẳng hạn như chia vùng cho nó làm sẽ nhanh hơn và mình chủ động trong sinh hoạt hơn (dt nhà 83m2, nó làm thực sự 44m2 het 36 phút). Cái hay nữa là dùng barrier tape để ngăn không cho chạy ra đường hay vào nhà vệ sinh,...
ngochunggk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Bạn có bài mới chưa? Mình đang thắc mắc giữa các phòng có 1 cái gờ thì không biết có đi qua được không?
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
@ngochunggk Không
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@ngochunggk Nhà mình ngăn cách giữa phòng khách và phòng ngủ là cửa kính kéo (thiết kế nhà kiểu Nhật), nên dưới nền là 3 cái rãnh liên tiếp cách nhau 2-3-2 cm, nó đều leo qua được. Tuy nhiên nếu nó rơi vào nhà tắm, thấp hơn nền ngoài chừng 2cm là nó không leo lên được.
ngochunggk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tbdat11 Nhà mình giữa các phòng có vách ngăn cửa như hình, không biết có leo qua được không? Chả lẻ mua mỗi phìng 1 con? 😔((
NKOB
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NKOB cùng con nha bạn, mình có 1 con à 😁
@NKOB Deep bot 601 giá rẻ gần bang nửa con này, không có quét laser nên chạy có vẻ lung tung
Chắc có tính năng lau nhà nên mới tốn thờ gian như vậy.
thangd05
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi có thiết lập được vị trí ko đc chạy vào ko ạ, ví dụ như khu vực bếp, nhà vệ sinh.
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@thangd05 Con Gen 2 có chức năng tạo tường ảo, khỏi phải mua cái băng từ.
thangd05
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tbdat11 Tức là mình tạo tường ảo ở khu vực bếp thì nó sẽ ko chạy vào đấy ah bạn
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@thangd05 Uhm bạn
Cái dỡ của con này là ko hẹn giờ lau nhà đc. Nghe nói con ecovacs với công nghệ ozmo bơm nc chủ động đc, ae có ai xài chưa, cho xin đánh giá với
@Uthuong050713 Sao không bạn, cứ hẹn giờ là nó tự hút và lau thôi. 2 cái đi chung mà. Nó hút trước xong lau liền ngay sau
@Duy Luân Ngăn chứa nước Luân. Ban ngày nhà mình ko có ai, sáng đi làm, mình mún set 2-3h chìu lau mà sợ nước nó thấm ra hư hết sàn, nên thx có 1 khi hoạt động nó sẽ bơm nước ra
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@Uthuong050713 Bạn nhầm rồi, cái này bạn để cả ngày cũng ko bị thấm nước ra sàn. Hơn nữa khi nó vào dock sạc thì có tấm nhựa để nó trèo lên
@iTeen Lúc mới xài, lau xong, nc trong khay còn, mấy tiếng sau mới lấy ra, thấy nc thấm ra dưới tấm nhựa, mình ko dám để lâu nữa. Để mình thử lại
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@Uthuong050713 Vậy bạn kiểm tra lại 2 miếng thấm nước nhé, có thể 2 miếng đó của bạn bị lỗi. Còn đúng thiết kế thì mình thấy nó chỉ đủ để làm ẩm khăn lau thôi
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
Con này là Roborock hay Robovac?
@anhtuannd Cin này không phải Xiaowa nha
anhtuannd
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Budget thấp chơi con Xiaowa cũng được nhỉ, tầm 6tr thôi, có cả lau nhà 😁
dream510
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuannd con đấy ko có LSD nên chạy như thằng mù ấy bác, ko nên chơi
anhtuannd
TÍCH CỰC
5 năm
@dream510 không có laser radar nó chỉ không resume được vị trí thôi, còn gyroscope của nó tạm ổn.
cuticuti
TÍCH CỰC
5 năm
Có cách nào cho nó lưu 3 map cho 3 tầng ko ta để làm tường ảo trên app . Mỗi ngày khiêng nó lên lầu đều vẽ lại map nên vẫn phải xài băng từ cứng dán ở cầu thang. Sợ nó buồn ngủ trượt chân té lầu thì mệt.
Bữa thấy có bài add tiếng Việt bữa nào bác @Duy Luân thử xem vui ko ^^
@cuticuti Bạn vào settings, bật chế độ Map saving như mình chỉ thử xem? Chưa có nhà 3 lầu nên cũng không rõ nữa 😆
@cuticuti Hình như nó chỉ lưu 1 map, mình có thử kím lưu nhìu map mà ko thấy. Cầu thang thì ko sợ, tới đó robot nó ko dám chạy xún đâu (nhớ ko nhầm 5cm là quay đầu lại)
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@cuticuti Nó không rớt cầu thang được đâu. Bỏ lên cái tủ lạnh là nó chỉ lau trên đó, chạy tới mép là quay đầu lại.
@cuticuti Không lưu được nhiều map đâu bác. Vì mỗi lần bác bê lên đặt chỗ khác mà không ở Dock sạc thì nó sẽ dùng laser vẽ phòng để tìm xem mình đang ở chỗ nào trong cái map đã lưu. Mà như thế thì không chính xác, dễ bị nhầm vị trí, lao qua barrier ảo. Nên người ta không làm.
Nhà cũng đang xài con gen1,vì ki có tiền mua gen2
1 cái cũng quan trọng nữa là việc bảo trì, mua các linh kiện trên mạng để thay thế, lazada bán các món này khá nhiều giá cũng rẻ anh em nên mua để sẵn , khi cần có ngay
con này giá vẫn hơi cao chắc chất lượng hơn đã ai thử con KOWON KCR-0201 chưa
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
dự là sẽ cháy hàng giống như Raspberry Pi ở mấy bài nhà tm
tuansako
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cách nào up ROM COOKED cho gen 1 để nó đc như gen 2 không ta 😃
Mỗi ngày về nhà mình đều cầm cái giẻ lau và đi lau nhà khoảng 10 phút. Nói chung là nhà sạch mà người khỏe. Ngày nào cũng lau thì nhà sẽ sạch sẽ và ít bụi hơn. Nhưng có con robot này thì khá tiện và mình sẽ cân nhắc để làm một chiếc về nhà cho thêm vui cửa nhà 😁 cảm ơn mod đã giới thieuj chi tiết
SGC
TÍCH CỰC
5 năm
Các bác cho hỏi xài mấy con robot này nếu tần suất sử dụng mỗi ngày quét+lau 1 lần cho diện tích 100m2 thì bao lâu mới phải thay linh kiện (chổi quét, giẻ lau, mắt đọc...) ?
@SGC Mấy trăm giờ đó bác. Trong app nó có nhắc nhở.
Mình đang ở Việt Nam, sao Xiaomi lại bắt mình setup phải tự nhận là đất Trung Quốc? Chuyện nhỏ mà không nhỏ đối với tôi. Rất thích nhưng sẽ không xài!
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@Dinh quang Hinh Bạn vẫn để vùng VN và xài nó được bình thường. Nhưng không cập nhật phần mềm cho nó được. Mấy nay để VN xài, cuối cùng nay phải chuyển qua Trung Quốc để cập nhật nó.
@Dinh quang Hinh Không bắt. Mà nó có rất nhiều server khác nhau, chọn cái nào ổn định thôi. Với cả do user agreement với mỗi quốc gia có quy định khác nhau nên nó phải phân chia. Bác không thích chọn server TQ thì có thể chọn Singapore.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019