Hướng dẫn thủ tục cơ bản lần đầu đi nước ngoài, đọc để ra sân bay đỡ bỡ ngỡ

Nam Air
22/5/2023 10:49Phản hồi: 77
Hướng dẫn thủ tục cơ bản lần đầu đi nước ngoài, đọc để ra sân bay đỡ bỡ ngỡ
Sau khi đã làm Passport, cầm trên tay Passport mới, anh em đã có thể đi nước ngoài rồi. Bài này hướng dẫn anh em các thủ tục cơ bản nhất để đi nước ngoài nhé.

Đây là video hướng dẫn anh em các bước cơ bản:

Anh nếu lười xem video thì đây là tóm tắt:

di nuoc ngoai.jpg

Thủ tục xuất cảnh

1. Làm thủ tục ở quầy hãng hàng không mà anh em mua vé. Anh em tìm đúng quầy làm thủ tục của hãng hàng không mình đã mua vé. Mua vé Singapore Airlines thì đến quầy Singapore Airlines, mua vé Vietnam Airlines thì đến quầy VNA.
Cầm theo Passport, code vé. Đến các nước không cần visa thì chỉ cần cầm Passport là đủ. Với các nước cần Visa thì phải xin visa từ trước. Một số nước cho phép Visa on arrival thì đến nơi họ cấp visa cho mình luôn.

2. Xếp hàng đóng dấu xuất cảnh.

3. Sau khi đóng dấu xuất cảnh thì xếp hàng kiểm tra an ninh. Chất lỏng không được mang quá 100ml, các chất cấm vv cần bỏ lại hết.

Một số nước như VN, TQ yêu cầu bỏ laptop, giày dép ra scan riêng. Một số nước thì không cần cởi giày, không cần lấy laptop ra scan vv. Đến đâu thì làm theo đó nhé.

Sau khi kiểm tra an ninh thì bạn đã đặt 1 chân ra khỏi Việt Nam rồi, đến các quầy hàng miễn thuế, phòng chờ vv.

Quảng cáo

Nếu không mua sắm thì đến phòng chờ ngồi chờ giờ lên máy bay.

Lưu ý giờ bay, cổng bay không còn thông báo qua loa, phải tự xem qua các màn hình nhé. Đến giờ thì ra cổng rồi lên mbay thôi.

Thủ tục nhập cảnh ở nước đến

Hầu hết các nước đến đều yêu cầu anh em khai tờ khai nhập cảnh, vì vậy trong hành lý xách tay nên chuẩn bị sẵn một cây viết để ghi thông tin.

Các tờ khai nhập cảnh này sẽ được tiếp viên hàng không đưa cho bạn khi ở trên máy bay. Các nước không cần tờ khai thì tiếp viên sẽ không đưa gì cả.
Lưu ý các mục để đánh dấu, điền cho đúng nhé.

Quảng cáo

Sau khi xuống máy bay, bạn tiến hành ra cổng hải quan làm thủ tục nhập cảnh.

Xếp hàng đóng dấu nhập cảnh ở nước đến.

Sau khi làm thủ tục nhập cảnh, có dấu nhập cảnh trên Passport, bạn sẽ đi đến khu vực lấy hành lý đã ký gởi. Bạn lấy hành lý ký gởi xong, bước ra cổng là chính thức đặt 2 chân ra nước ngoài rồi.

Đây là các hướng dẫn cơ bản nhất, chúc các bạn đi chơi, đi làm vui vẻ.
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lần đầu mình đi nước ngoài cùng hơn 20 năm rồi
Hữu ích. Lưu lại bữa nào đi Thanh Hoá lấy ra xem 😁
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 mé, khô lời
@Guest345 ra đó triệt lông =)))
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Thâm!
Cười vô mặt
@T.NC thúy luôn
@Nam Air có ghé Tokyo thì hẹn đi cf nha bạn 😁
vocweb
ĐẠI BÀNG
một năm
@mazechan Đang ở ikebukuro đây 😃
ThuanCao
ĐẠI BÀNG
một năm
Anh Nam Em có hướng dẫn xin Visa Nhật ko Anh ơi,
bva6921
ĐẠI BÀNG
một năm
@ThuanCao Hướng dẫn thì trên website đsq/lsq Nhật Bản có ghi những giấy tờ yêu cầu và thủ tục từng bước đó bạn
ThuanCao
ĐẠI BÀNG
một năm
@bva6921 Theo mình được biết tỷ lệ xin Visa tự túc của Nhật từ VN mình khó lắm bạn, nên hỏi sao đậu cho nhanh =)))))
@ThuanCao Đầy đủ giấy tờ + tài chính ok là ngon lành thôi bạn, à thêm lịch sử du lịch mạnh nữa cũng là yếu tố giúp dễ xin (passport của tôi đang có 2 visa Schengen và 2 visa Nhật, ko tính dấu HQ 1 loạt nước khác).
@ThuanCao chả có vẹo gì khó cả, mình làm chắc tuần có
dtb11288
ĐẠI BÀNG
một năm
Bước quan trọng nhất là ra đúng nhà ga quốc tế đã, hồi lần đầu đi, mình không biết nên đi nhầm ga quốc nội, loay hoay cả buổi mới biết bắt xe buýt qua ga quốc tế 😆
@dtb11288 Lúc đầu mình có nói trong video mà sau lại cắt mất cho ngắn 😁
@dtb11288 Mình cũng có cùng trải nghiệm.
- Phải bình tĩnh và quan sát xung quanh, và đọc chỉ dẫn kỹ càng, ko thấy thông tin là phải hỏi nhân viên sân bay luôn.
- Ví dụ như mình lần đầu xuất ngoại, quá cảnh Hong Kong, phải đi xe bus ra chỗ khác làm thủ tục. Ko thấy tìm thấy gate ra bãi xe bus đâu, cứ chạy đi tìm, suýt lỡ chuyến bay.
- Rồi cũng có lần quá cảnh qua Đài Loan, không tìm thấy gate transit. Hỏi luôn nhân viên sân bay thì được đi ké xe điện đến 1 cửa ngách với 1 biển chỉ dẫn nho nhỏ (đi qua mà không để ý chỉ dẫn)
- Khi mua đồ miễn thuế những mặt hàng cồng kềnh/ dễ bẹp vỡ (thuốc lá/rượu..) thì phải hỏi rõ giao nhận và mang lên máy bay như nào. Sân bay Hàn Quốc bán nồi cơm điện ở khu miễn thuế (sau khi làm thủ tục ký gửi hàng hóa rồi) và chỉ nhận hàng miễn thuế khi lên cửa máy bay (đã qua quầy soát vé lên máy bay) >>> lúc này phải quay ngược lại quầy soát vé để làm ký gửi @@
Đừng cầm dùm đồ cho người lạ, nhất là kem đánh răng
Khôn như mày :D
@soigiatremang chính xác, xung quanh là người lạ ko phải là bạn bè dù họ có nói tiếng Việt.
@soigiatremang nếu cầm kem đánh răng mà bị phát hiện, bạn cứ kể lể gia cảnh khó khăn, gà trống nuôi con, là như không có chuyện gì thôi mà.
hữu ích cho a e nào chưa đi bao giờ😎
Bữa nào về làm thêm bài nhập cảnh nữa, review đoạn “âu yếm tâm sự” với mấy khứa này nữa là hết bài 👀
P/s : Đáp Kansai lấy hành lý có bị 🐶 ngửi ko Mod
iamkinq
ĐẠI BÀNG
một năm
@akira6789 Đến hay đi đều có b
@akira6789 Lúc mình đi thì lại không có, vào hay ra đều khá nhanh
Lần đầu mình đi nước ngoài là đến phi trường Thâm Quyến của anh bạn 16 chữ vàng 4 tốt. Nó bắt đi hết con đường zic zắc muốn sịt khói. Sau đó là đo thân nhiệt vì lúc đó đang bùng phát dịch cúm gia cầm H5N1. Thái độ hải quan nước Lạ y hệt nước Đông Lào. Nhưng bù lại nó sắp xếp khoa học và cho nhập cảnh khá nhanh. 😂
@maidng Là người Việt, đặt chân xuống đất Việt người đầu tiên gặp là nhân viên hải quan mà thấy là lạ... không quen...
Chẳng chào hỏi ai, mặt lằm lì... Chắc làm bố thiên hạ nên vậy...
Kinh nghiệm đi nước ngoài (bằng máy bay) nên làm 1 bài thì hữu ích hơn. Người cần chỉ đọc 1 bài là đủ thông tin. Mình có thể tóm tắt theo trình tự như sau:
1) Làm hộ chiếu (nếu chưa làm).
2) Xin visa đối với các nước cần.
3) Mua vé máy bay (thường là online và nhận mã đặt vé, email). Lưu ý mua vé máy bay sao cho ngày đến làm sao cho ngày mình làm thủ tục nhập cảnh ở nước họ phải trong khoảng ngày có hiệu lực (issue date) - ngày hết hiệu lực (enter before), không là sml đấy.
4) Tìm hiểu thông tin về nơi đến (cách thưc thanh toán, ăn ở, đi lại, văn hóa, tình trạng xã hội...).
5) Chuẩn bị thẻ thanh toán quốc tế (credit hoặc debit tùy bạn, mình thì dùng debit).
6) Chuẩn bị tiền của nước nơi đến, tiền này thường là để dự phòng. Dù đi đâu vẫn nên dự phòng 1 ít tiền mặt.
7) Mua sim data (3G, 4G, 5G) tương ứng khoảng thời gian mình ở đó. Mục đích để liên lạc và dùng google map là chính.
8) Chuẩn bị hành lý, tìm hiểu quy định của hãng bay và loại vé mình mua để biết hành lý được và nên mang những gì.
--------- LÊN ĐƯỜNG THÔI ---------------
9) Check-in: bạn có thể check-in tại quầy, check-in tại máy tự động, check-in online. Mình luôn dùng cách online, chủ động check-in sớm cho yên tâm và chọn được chỗ mình muốn. Qua tất cả các cửa kiểm soát mình dơ mã QR trên điện thoại là xong.
In vé hoặc ghi mã đặt chỗ ra tờ giấy nào đó để dự phòng. Đời mà méo biết những gì có thể sảy ra, cứ tự tin có mã QR đã check-in rồi, lên đến nơi điện thoại lại hỏng thì nhọ...
10) Chủ động ra sân bay sớm, nên đến sớm tầm tối thiểu 1h. Vài lần mình dính sự cố rồi đến giờ sát giờ, check-in online rồi chỉ cần vào thẳng mà đông quá tí thì không kịp.
Chú ý bay quốc tế thì ra nhà ga quốc tế, bay trong nước thì ra ga quốc nội. Nhiều người không biết cứ tưởng nó là 1 sân bay mà ra là lớ ngớ.
11) Nếu có gửi đồ thì vào quầy check-in. Nếu không gửi đồ và đã check-in oline rồi thì phi thẳng ra cổng hải quan. Nhìn trên thông tin vé đã check-in xem cổng ra máy bay là ở đâu, tìm đúng đến biển chỉ cổng đó, đi qua hải quan. Chuẩn bị sẵn giấy tờ tùy thân (quốc tế thì là hộ chiếu) và vé (hoặc mã QR trên điện thoại).
12) Soi chiếu hải quan: Liên quan khá nhiều đến phần chuẩn bị đồ. Về cơ bản là cái gì trên người có thành phần là kim loại thì tút ra để hết lên khay, laptop bỏ ra khỏi balo đưa lên khay... Cái này các bạn tự tìm hiểu thêm những gì được mang lên máy bay.
13) Tìm cửa lên máy bay. Trước tiên hãy tìm cửa ghi trên vé. Sau đó tìm chỗ màn hình hiển thị thông tin chuyến bay, thường xuyên theo dõi thông tin này để biết là xem chuyến bay của mình có bị đổi cổng ra không. Khi đã thấy cửa ra thì bạn có thể ngồi chờ, đi lòng vòng hoặc ăn uống gì đó đợi đến giờ lên máy bay thôi.
14) Xuống máy bay, nhập cảnh: Tới cổng hải quan làm thủ tục nhập cảnh rồi ra băng chuyền lấy hàng ký gửi nếu có.
15) Khoai nhất là có bay quá cảnh, cái này thì các bạn tìm hiểu thêm.
@trungmum Chẳng phải debit mà nhiều nước không hỗ trợ thẻ thanh toán quốc tế luôn. Hoặc hỗ trợ từng loại thẻ riêng.
@Hiệp K Có thể số mình đỏ. Lần bay quốc tế có thể coi như 1 lần chơi liều của mình. 1 mình bay đến Thành Đô - TQ, không biết tiếng Trung, người Trung cũng chẳng thông thạo Tiếng Anh. Trang bị hỗ trợ chỉ là 1 sim 4G + điện thoại. Ấy thế mà mọi sự suôn sẻ.
Với vốn Tiếng Anh cơ bản ông hải quan TQ hỏi "anh đến đây làm gì". Tôi đến đây làm việc.
Ở chỗ nào... thế đã đặt phòng trước chưa (kiểu đặt phòng trước thì nó tin, còn không là ông thuộc diện nghi vấn.
Chưa? Cứ đến nơi đã, đối tác của tôi đặt phòng cho tôi.
Thế thư mời đến làm việc đâu (kiểu cần thư giấy). Có đâu, có mỗi cái email trao đổi đây, có xem không?
Thôi thôi ông đi đi.
@caothudeche Đi thêm vài lần và đến sân bay trước 1 tiếng thôi, để xem mình may mắn được bao nhiêu lần nhé =]]
Everton
ĐẠI BÀNG
một năm
@caothudeche Bạn mất 15' cho tất cả những cái mình liệt kê ở trên thì bạn chắc phải có đại diện hãng dẫn đi rồi. Kể cả đi hạng C cũng chả nhanh thế được. Bạn nhìn cái ảnh xếp hàng qua Immigration kia thử đoán xem mất bao nhiêu phút
Cảm ơn a Nam đẹp trai 😍
iamkinq
ĐẠI BÀNG
một năm
Bữa về sân bay này sau khi soát vé xong được đi tàu ra sảnh chờ máy bay tới hiện đại vãi nồi
Một số nước làm visa khi đặt chân đến nữa (Visa On Arrival) 😁 khá mạo hiểm vì nếu không được cấp sẽ phải quay đầu về
@Ngon Bổ Xẻ Đông Lào cũng có đấy, hạn 30 ngày cho EU Citizenship (mấy nước khác không biết). Hết 30 ngày chạy ra biên giới nhập cảnh lại. Đông Lào thì muốn hạn càng ngắn càng tốt để renew visa kiếm thêm chút đỉnh.
Thêm bài trình tự thủ tục xin Visa nữa đi anh ơi!
Bác này đang nổi tiếng cộng đồng Nhật lắm nè
Bài viết quá hữu ích, hy vọng mình có cơ hội đi nước ngoài để sử dụng những bí kíp này.
@Hải Đăng (boygia) Ủa? Chưa đi ngoài... thì làm chi ai cho làm Mod Tinh Tế?
@Tuan_Freeter Do quen biết xin vô làm bạn ơi 😄😄
@Tuan_Freeter COCC ông ơi
Ae có đi sân bay Long Thành hú mình ra cafe nha, mình ở Long Thành 😁
Mình muốn đi Đài Loan du lịch, nhưng chưa đi nước ngoài bao giờ (passport trắng), thì ai có kinh nghiệm cho mình hỏi việc xin VISA Đài có dễ không, và cần những gì với? Mình hiện tại có việc làm ở VN, có đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội đầy đủ ạ. Cám ơn nhiều
@firephoenix52 Đi diện du lịch chứng minh kinh tế là đủ. Tự xin khó khăn quá thì thuê người xin hộ. Mình thì thuê cho nhanh, đỡ phải đi lại rồi chờ đợi.
@firephoenix52 HC trắng thì có thể lấy kinh tế đè vào cho đỡ (sổ tiết kiệm nhiều tiền). Chú ý với ông Đài này thì tất cả giấy tờ sẽ đều phải có cả bản gốc đi kèm.
a e đi chuẩn bị thêm thẻ tín dụng nhé. cho tiện. dùng samsung pay, google pay thì càng tốt😊
bva6921
ĐẠI BÀNG
một năm
@Shark Hunter Không đủ khả năng làm credit thì debit vẫn ok mà
@bva6921 add vào điện thoại, phòng khi mất ví😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119