Hướng dẫn thử xem tròng kính bạn đang dùng có chống tia UV hay không
Rất hay và hữu ích!/17 người
Nam Air
7 ngàyBình luận: 62
Hướng dẫn thử xem tròng kính bạn đang dùng có chống tia UV hay không
Tia UV rất có hại cho da và mắt. Để bảo vệ da chúng ta dùng áo chống nắng, bôi kem chống nắng, để bảo vệ mắt chúng ta mang kính chống tia UV. Nhưng không phải kính nào cũng có chống tia UV, làm sao để anh em biết mình đang dùng kính có chống tia UV?

Hướng dẫn anh em tự thử tại nhà rất nhanh và đơn giản:

Nếu anh em mang kính, nhất là kính đen mà không có chống tia UV, lúc mang thì đồng tử nở to hơn, tia UV xâm nhập sâu vào mắt dễ gây hại hơn khi không mang kính rất nhiều.
UV400-Tester-Anti-radiation-Multi-function-Uv-Tester-10W-220V-Glasses-Equipment-CP-13B.png

Quảng cáo

Để tự thử tia UV, anh em có thể ra cửa hàng kính, người ta sẽ làm miễn phí cho anh em bằng máy thử, rất nhanh thôi. Đưa vào bấm cái là biết ngay.

Anh em nào ngại ra tiệm kính thì có thể tự thử ở nhà, để thử anh em cần trang bị đèn tia cực tím, tức là các đèn pin thử tiền. Đèn này anh em có thể mua giá từ 40 đến 50 nghìn trên Lazada hoặc Shopee, Tiki đều có bán nhé.

Khi dùng đèn tia cực tím chiếu lên tiền, trên tiền sẽ hiện lên các yếu tố bảo an.

Nếu tròng kính anh em đang mang có chống tia UV, nó sẽ chặn được tia UV và các yếu tố bảo an trên tiền sẽ không hiện lên nữa! Chúc mừng anh em.

Video:

Đây là tròng có chống tia UV.

Quảng cáo

Nếu tròng kính của anh em không chống tia UV, đưa kính lên chặn ngang tia thì yếu tố bảo an vẫn hiện rõ. Anh em cần vứt kính đó đi ngay lập tức!

Đây là tròng không có chống tia UV. Mang rất hại mắt.

Nhắc lại chút nhé, đèn thử tiền này anh em có thể mua giá từ 40 đến 50 nghìn trên Lazada hoặc Shopee, Tiki đều có bán nhé.

Cách thử kính đơn giản vậy thôi. Chúc anh em vui và an toàn.
62 bình luận
Hữu ích ạ nhưng mà để em đi kiếm cái đèn đã...
@P.W mua đèn về thử tiền giả luôn em, báo đăng cuối năm tiền giả nhiều lắm 😁
p700i
CAO CẤP
6 ngày
@P.W Như kết luận là không mang kính rất hại mắt vì không chống được tia UV
@P.W mà đèn đó có chăc là hàng thiệt ko
thôi mua rồi đem đèn ra tiệm test
Cười vô mặt
@p700i Chính xác là vậy. Nếu không cận thì bác cứ mua gọng kính với tròng 0 độ mà mang
@Nam Air quan tâm cái này chứ tôi quan tâm gì cái kính =))
leechnao
TÍCH CỰC
6 ngày
@Nam Air 😆 ủa review gì vậy mod? kính hay ...
Benz Long
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@Nam Air Cái này Không biết có chống được tia cực sướng không?
Cũng hay, hồi trước nhà bán tạp hoá nên có cái đèn này để soi tiền nè. Mà giờ đâu mất rồi 😆
@JerryKist Cái này là đèn soi ánh sáng xanh.
Ko hẳn là cực tím.
mình đeo tròng đổi màu luôn, đi nắng trưa đỡ chói khá nhiều
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@nk0ktran96 Mình thì thấy bất tiện vì bị cận loạn. Đi biển ngắm cảnh thì thành kính Râm luôn. 😂
Nhờ người thân đi mua kính, thế là vô chọn cái Gọng với cái tròng đổi màu mất luôn 7 củ. Giờ xước tùm lum vì rớt nhiều quá. 😂
Cha mẹ ơi đơn giản vậy mà không nghĩ ra. Cám ơn mod!
MegatronX
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Không đeo kính
Cười vô mặt
Nếu là kính thật thì không mở khoá Iphone được, còn kính giả đeo vào mở face ID được ngay!
@Liem Le Huu Mở được tuốt. Tôi mang kính thật đây
@Liem Le Huu wtf, tôi mang kính UV tròng Honya mở bình thường mà, không lẽ kính đểu à
Buồn ghê...
leechnao
TÍCH CỰC
6 ngày
Trước cũng lơ là lắm cho đến một hôm giữa trưa nắng gắt quá đầu trần phi xe ra đường và loá mắt nặng, phải vào râm thở hổn hển đâu 5 phút mới lấy lại thị lực, từ đó chạy lên rayban order luôn
Có ae nào biết hoá chất làm ra yếu tố bảo an trên tiền là gì không vậy,có phải dạ quang không nhỉ!?
@Trọn kalitel Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé!
@Trọn kalitel Hay quá bác
@Nam Air Mình nhớ ae tinhte có 1 cái máy in 1040H mà mod. Hình như ở khắc tên thì phải mod chỉ cần mua 1 cái cardtridge mực tàn hình này quẩy thôi
@Trọn kalitel dạ để e hỏi he he
Hay
Kính Rayban thật của tôi không mở được face ID, còn mấy cái kính hàng rởm thì mở được hết
@Liem Le Huu Có thể điện thoại rởm
bangtoto
TÍCH CỰC
6 ngày
@Liem Le Huu Kính bạn có polaroid k
@bangtoto Polarize, mà có cũng quét bình thường thôi
@Liem Le Huu Không phải tròng xịn hay dỏm đâu bạn. Kính bạn có tráng polarize rồi nên mới không dùng được FaceID. Còn kính chống UV, kính đổi màu thì xài được hết! dù là tròng xịn hay thường. Mình có cả 3 cây theo kiểu đó ạ!
Vỗ tay cho bác
Tet21: Ngưỡng mộ
Hehe, cái này hay ta, để kiếm cái đèn về soi thử 😃
@Hassler Heheh
Bây giờ tìm mắt kính không ngăn uv rất khó, nó là tiêu chuẩn từ lâu rồi.
@trilv@live.com Rất khó nhưng không phải không có bác à
Lonely08
TÍCH CỰC
6 ngày
“Anh em cần vứt kính đó đi ngay lập tức”
Nghe mà thấy bựa, kính đang xài ngon lành mà kêu đi vứt. Vứt ròi có kính khác đâu mà xài?
Khuyên ae mua kính mới thì dc
@Lonely08 Vì thà ko mang còn đỡ hại hơn
Lonely08
TÍCH CỰC
5 ngày
@Nam Air Nhìn trên phương diện của người đang đeo kính cận thì sao bác? Cũng phải bỏ?
@Lonely08 Kính cận nó không làm nở đồng tử khi ra nắng. Mang hay ko mang tác dụng như nhau
bài này giới thiệu shop bán đèn tia cực tím
Mắc ói quá
@HungNguyen94 Bài này giới thiệu ngân hàng đổi tiền nữa đó.
tam3000
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Không đeo kinh nên chưa quan tâm lắm!! 😆))
njkex9
ĐẠI BÀNG
6 ngày
Giờ mới biết, Hữu ích quá, thanks Mod
truongan106
ĐẠI BÀNG
6 ngày
```Nếu tròng kính của anh em không chống tia UV, đưa kính lên chặn ngang tia thì yếu tố bảo an vẫn hiện rõ. Anh em cần vứt kính đó đi ngay lập tức!
```
Vậy nếu người bình thường ko mang kính thì có nên vứt luôn cặp mắt ko ạ? Một người ko đeo kính, so với một người đeo kính ko chống tia UV nó như thế nào ạ?
@truongan106 Người không mang sẽ đỡ hại hơn người mang kính đen không chặn tia uv

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019