Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Hướng dẫn toàn tập cách cài đặt Windows 10X
Rất hay và hữu ích!/5 người
Pnghuy
3 thángBình luận: 44
Hướng dẫn toàn tập cách cài đặt Windows 10X
Không vòng vo mình vào thẳng vấn đề, để cài đặt Windows 10X, anh em sẽ cần lưu ý những điểm sau:
  • Windows 10 Pro hoặc Enterprise.
  • Bật Hyper-V (đây là lí do vì sao phải dùng Windows 10 Pro).
  • Có bản build Windows 10X mới nhất.

Đầu tiên nếu anh em đã sử dụng Windows 10 Pro, anh em hãy làm như sau để kích hoạt Hyper-V:
  • Vào BIOS của máy và bật tính năng “Virtualization”.
  • Tìm kiếm trên Windows Search Turn Windows features on or off.
  • Chọn Hyper-V và tick bật nó lên. Anh em lưu ý rằng tick chọn hết tất cả trong mục Hyper-V luôn nha.

Sau khi cài xong Hyper-V thì anh em sẽ thấy mục Hyper-V Management trong Windows Search khi anh em tìm kiếm nó. Tiếp theo anh em tải file Flash của Windows 10X mới nhất tại đây.

Download Windows 10X, bấm vào tải.

Cách cài đặt Windows 10X

• Đầu tiên anh em khởi chạy Hyper-V Management.
  • Ở bên trái thanh Actions, anh em chọn New > Virtual Machine.
Screen Shot 2021-01-21 at 16.52.07.png

• Một cửa sổ mới hiện ra, anh em đặt tên cho máy ảo của mình, ở đây mình đặt là Windows 10X.
Screen Shot 2021-01-20 at 14.26.41.png
  • Tiếp theo ở mục Spectify Generations, anh em chọn Generation 2.
Screen Shot 2021-01-20 at 14.26.48.png
  • Tiếp theo là việc cung cấp RAM cho máy ảo, mình khuyến cáo anh em cấp tối thiểu là 4GB để Windows 10X hoạt động trơn tru.
Screen Shot 2021-01-20 at 14.26.55.png
  • Tiếp theo là Config Network, anh em chọn Default Switch.
Screen Shot 2021-01-20 at 14.27.02.png
  • Tiếp theo cũng quan trọng, là mục Connect Virtual Hard Disk, anh em chọn Use an existing virtual hark disk, sau đó chỉ đường dẫn đến thư mục Flash mà anh em mới tải về ở trên, nhớ giải nén ra nhé.
Screen Shot 2021-01-20 at 14.27.18.png
Sau khi xong hết các bước trên thì máy sẽ tiến hành cài đặt Windows 10X trong môi trường máy ảo và anh em chỉ việc ngồi chờ đợi. Khi cài xong thì anh em có thể sử dụng Windows 10X rồi.

Lưu ý với các anh em sử dụng GPU của AMD

Nếu anh em đang sử dụng Windows 10X với GPU rời của AMD thì anh em cần phải tắt GPU đi để có thể sử dụng Windows 10X. Để tắt GPU rời AMD anh em làm như sau:
  • Mở Windows Search, tìm Device Manager.
  • Ở mục Display Adapter, chọn GPU AMD và Disable nó đi là được.

Với các anh em cài Windows 10X qua máy ảo Parallels trên MacBook:

• Máy anh em nên là 16GB RAM.
  • Bật máy ảo trong Parallels, bằng cách vào mục Actions trên thanh menu bar.
  • Chọn Configure > Hardware > CPU&Memory.
  • Chọn Advanced Settings > tick chọn Adaptive Hypervisor và enable nested virtualization.

Chúc anh em thành công, hẹn anh em bài sau chia sẻ với anh em trải nghiệm của mình với Windows 10X.
Rất hay và hữu ích!/5 người
lên
@ndminhduc Ryzen 5 2600 đã không có iGPU rồi, thêm con RX580 cũng của AMD nữa, disable GPU lấy gì nó lên hình, thôi đành lặng lẽ nhìn
@hieu282828 Chạy bình thường nhé. Mình thử rồi. Xui mới bị màn đen thôi
@vipcasper Thế cảm ơn bác nhé
Thêm ảnh mới đi mod
Cài máy ảo thì dùng app bên thứ 3 cũng đc, đâu nhất thiết phải là w10 pro, phần cứng hỗ trợ là đc
hcm2k3
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@sagittarius1312 Theo mình biết thì hiện tại các app bên thứ 3 chưa chạy được, chỉ có cách dùng Hyper-V.
nttrung90
ĐẠI BÀNG
3 tháng
ko cài trực tiếp lên PC intel đc ah ad, qua giả lập hiệu năng kém lắm
@nttrung90 Dùng cho máy cấu hình khủng, chứ máy bình thường gánh 1 lúc 2 hđh thì mệt lắm. Mà gọi là cài vào để vọc thôi chứ có làm gì nặng nhọc trên đó đâu
@nttrung90 Hyper-V là Hypervisor Type 1, nghĩa là chạy trực tiếp trên phần cứng (giống như cài trực tiếp) chứ ko cần thông qua hệ điều hành của máy hiện tại nên nhanh hơn so với giả lập kiểu như VM-Ware hoặc Virtual box. bạn yên tâm.
Thanks bạn
Có cách gì cài Windows lên máy tính bảng Android để làm việc ko bác???! Có app giả lập Sentio Desktop xài khá ngon nhưng chưa bằng Samsung Dex, nhưng giả lập chỉ là giả lập...
Hay
Máy mình win 10 home có cần lên win 10x không nhỉ?
@minhtrinh08 2 bản khác nhau. Mà 10x cũng chưa chính thức mà 😁
Lợi ích của 10x so với 10 pro là gì vậy bạn giới thiệu đi để có hứng để cài ạ.
Chứ đang dùng 10 pro sao lại cài thêm 10x?
@Nguyễn ThanHùng Win 10x cho máy màn gập chạy arm nên muốn lên thì trải nghiệm thôi
Win 10X có gì hay?
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hóng Windows 3X
Yêu quá
@Hâm Đơ Cài Bản 9X đi.

Win 98=]]]
hocleloi
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Hâm Đơ Win xxx phải k bác. Mấy win kia k quan trọng lém
Đang dư con máy, nếu cài trực tiếp Win 10 X lên càng khoẻ, chứ máy ảo cũng không khoái lắm.
Bên đây có hướng dẫn dùng giả lập chính chủ của MS để giả lập màn hình gập luôn. (10x ra để dùng cho các máy gập của MS).

Không biết post link bên khác qua có bị phạm nội quy không nhưng đọc bên đây chi tiết hơn. https://m.genk.vn/cach-dung-thu-windows-10x-ngay-tren-windows-10-ma-khong-can-cai-dat-20200217082248072.chn

Cách dùng thử Windows 10X ngay trên Windows 10 mà không cần cài đặt

Bạn đang tò mò về Windows 10X? Đây là cách trải nghiệm nó được cung cấp bởi chính Microsoft.
genk.vn
centernc
TÍCH CỰC
3 tháng
Windows 10X cạnh tranh với ChromeOS với giá rẻ và sự đơn giản
Học hỏi kinh nghiệm qua tết mua lại rồi cài đặt sau.
Win 10x có gì mới nhỉ
songtu1306
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Thanks
Nếu máy ảo ko cho chạy nhiều CPU Core và chậm thì dùng lệnh này
bcdedit /set hypervisorschedulertype core
Restart lại windows, Turn Off máy ảo mới set lại đc.
Thím mod này toàn viết bài tào lao vl. đag chạy windows 10 pro lại phải cài thêm 1 máy ảo để chạy win 10 nữa? 😆 chi vậy? win 10x nó tối ưu cho màn gập thôi, cũng chẳng khác gì win 10 nếu là máy bình thường. việc gì phải chạy thêm 1 máy ảo cho cùng 1 hệ điều hành và cùng 1 nhu cầu?
Cười vô mặt
VNPT001
TÍCH CỰC
3 tháng
@caocaolatre199x hệ điều hành mới ra, nhiều người muốn trải nghiệm thử thì có bài hướng dẫn này chứ sao. Chưa biết ai tào lao đâu
@caocaolatre199x Bởi ta nói cái tay nhanh hơn...
@BlackBerryz
Cười mặt nồi
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019