Hướng dẫn tổng thể chọn mua máy ảnh số compact

starnt
3/5/2011 9:56Phản hồi: 458
458 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chân thành cảm ơn bác EvilCrab vì đã tư vấn cho em rất nhiệt tình. Sau khi ra shop thì em yêu G1x rồi. Nhưng chỉ mới thử sơ sơ, chưa thực hành được kĩ vì em chưa rành các chức năng. Về xem lại các bài viết thì thấy các bác trên này chê em này rất chậm. Theo bác thì độ trễ em này có quá lớn khiến mình không thể bắt kịp hoạt động trong 1-2 giây không? ( trong điều kiện chụp thể thao, đủ sáng). Cảm ơn bác.
@babyforever6600 Cái này rất khó nói, vì thực sự mới chỉ so sánh cùng các máy khác trên tay chứ cũng chưa cầm nó đủ nhiều và trong điều kiện đặc biệt như bạn nói. Tuy nhiên theo mình nên lựa chọn những máy an toàn hơn nếu nhu cầu bạn chụp cần tốc độ, vì không phải chỉ mình, mà rất nhiều trang review phản ánh về bé này chậm (đấy cũng là lý do dù nó ra đời trước và là máy đột phá nhưng lại không được ưa chuộng trên thế giới).
Còn nếu nhu cầu bạn chụp phong cảnh, cần tiện lợi, có thể thong thả chụp thì em này ok.
Em có thiện cảm với thương hiệu Canon khi được tặng con A810, dù rẽ nhưng chụp rất đẹp.. Tuy nhiên, sau nhiều đêm trăn trở và ..... ngâm cứu kĩ gợi ý của bác EvilCrab, em đã bỏ ý định với em G1X, và đã rước Sony Nex- 3N về hồi sáng này. Quả nhiên hơn hẳn G1x về hiệu năng, mà giá chưa tròn 10 tr. Xin chân thành cảm ơn bác! Đợi khi em vọc xong hết các chức năng sẽ kiếm topic khác nhờ các bác hướng dẫn.... chụp. 😃
Mình mới mua máy fuji hs 50exr, các bác đánh giá và hướng dẫn cách chụp cho mình với, cám ơn nhiều
Máy Canon SX150IS cũ, giá tầm 2tr có nên mua không các bác? Canon EOS Rebel T3i (600D) with EF-S 18-55 IS II Kit Lens + Canon EF 50mm F1.8 II (cũ) tầm 12 tr?
@tranduyquang Nên mua cái SX150 cũ.
tien1434
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhờ các bác tư vấn cho em 1 con tầm ~5tr với ah.
Nhu cầu của em là:
-chụp chơi, đàn đúm (tạm thời chưa dám nghĩ tới nghệ thuật)
- ảnh chất lượng khá, chụp đêm tàm tạm.
- hầm hố chút
em thấy bên Lazada có con Fuji s2980 không biết nó có ổn không.
em cảm ơn.
@tien1434 LX5 😃.
Panasonic LX7 giá 7t, GF2 giá 6T nên lấy con nào. Mục đích chụp gia đình, indoor, trẻ con.
h3nry
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mọi người cho mình hỏi. Khi mua máy thì có cách nào kiểm tra là máy mới? Không pải máy dùng rồi? Mình đang định mua g15 😃
Mình đang phân vân giữa 2 con này: http://www.vatgia.com/319/2895386/sony-cybershot-dsc-wx300.htmlhttp://www.vatgia.com/319/2434401/canon-powershot-sx500-is-mỹ-canada.html

Cái mình cần là 1 máy ảnh nhìn vẻ ngoài đẹp; có vẻ pro 😁
Zoom xa hay thường gọi là siêu zoom.(> 10x)
Các chế độ auto nhiều - hỗ trợ tốt cho người dùng nghiệp dư như mình.
Khả năng bắt ảnh nhanh; ổn định; chống rung tốt.
Chụp ra nước ảnh đẹp.

Ngân sách tối đa: 6tr

Vì mình không chuyên và chỉ thích chứ chưa gọi là đam mê nên đưa ra nhiêu đó yếu tố. Những cái lệch nhau chút chút mà mắt thường hoặc mắt nghiệp dư nhìn không ra thì mình không quan tâm lắm ;)

Ngoài hai con mình phân vân ra nếu còn con nào good trong tầm tiền mình đưa ra và phù hợp tiêu chỉ của mình thì các bạn đề xuất giúp nhé.

P/s: Cỡ tầm tiền này chắc compact hơn xa camerap phone tích hợp phải không các bạn? Ví dụ như camera của Galaxy camera phone; S4 zoom; Nokia 808 hay Lumia 1020 mới đây.:oops:
Các chiếc trong vòng 6tr, siêu zoom sẽ có thể đạt được những cái cậu nêu như dáng đẹp, zoom xa, auto nhiều, và chống rung OK, tuy nhiên nó sẽ thuộc phân nhóm yếu nhất trong các yếu tố hình đẹp và bắt nhanh (gọi là yếu nhất những cũng làm thỏa mãn phần đông người chụp nghiệp dư

2 lựa chọn sony và canon đều ok tuy nhiên tôi nghiên về sx500 hơn, nếu đã chuyên chụp ảnh thì nên lấy máy chụp ảnh chứ đừng băn khoăn mấy chiếc điện thoại làm gì.

@starnt Ok tks bác. Như dòng in đậm trong bài quote. Mình chỉ chơi kiểu amatuer thôi và tất nhiên với số tiền đầu tư như vậy thì không thể đòi hỏi quá nhiều được. 😁

Ak cho mình xin lý do bác nghiêng về con Canon hơn vậy?
@nhocconsoidong
lợi hơn 1 chút về khẩu độ và khoảng zoom
Cho em xin sự tư vấn của bác Starnt với ạ.
Hiện em đang muốn mua máy ảnh trong khoảng 800-1100$ với nhu cầu như sau ạ:
- Máy bán chuyên nghiệp (P&S dòng cao cấp)
- Chất lượng hình ảnh cao
- Tự động điều chỉnh tốt (có chỉnh tay càng tốt)
- Chụp ngoại cảnh là chính, có thể chụp động vật, thể thao và chụp đêm tốt.
- Soi kỹ trên máy tính 100%, có thể in cỡ 20x30cm
- Full HD, có màn hình xoay càng tốt
- Quét Panorama và một số hiệu ứng khác
- Em đang băn khoăn giữa Canon và Nikon nhưng vẫn nghiêng về Canon nhiều hơn.
Em có sở thích chụp nhưng mà chưa có điều kiện tìm hiểu sâu nên giờ muốn chập chững bằng con P&S trước ạ. Mong phản hồi của bác. Thanks bác rất nhiều ạ.
@Hổ Con Tây Bắc Nếu vậy làm con Sony RX100 trước, giá tầm 11-12 triệu, cảm biến 1" chụp tự động và chỉnh tay đều tốt, quét panorama và quay HD rất good,. Con này nhỏ gọn nhất, ko thay đc ống kính, nhưng chat ảnh rất tốt, bạn có thể google. Ko phải cứ Canon, Nikon là nhất

Rẻ hơn 1100USD nhiều nhiều, nhưng đủ để chơi và khai thác lâu dài, để dành tiền mà đổi máy tiếp sau này.
Chừng đó tiền là rất khủng cho máy compact, có thể lưu ý chiếc Fujifilm X20, Sony RX100 và dưới nó là Panasonic LX7 - Canon G15
Mà muốn tiêu tiền nhiều, thương hiệu tốt thì lấy Leica DLux6 (tương đương LX7)

@starnt Dạ em cảm ơn bác Starnt rất nhiều ạ. Khi nào em đưa nàng về dinh em sẽ báo cáo bác ạ.
Em đang phân vân giữa LX7,X10 và G15.Về thông số kỹ thuật thì em thấy cũng không chênh lệch nhiều nhưng không biết ưu điểm và những thiếu sót của các máy như thế nào ạ ?
Dạ
Dạ. Em cảm ơn bác Jedi Knight rất nhiều ạ. Tại em không có kinh nghiệm nên cứ tưởng thương hiệu đi kèm chất lượng. Em sẽ tìm hiểu về gợi ý của bác. Khi nào đưa nàng về dinh em sẽ diện kiến bác ạ.
E đang phân vân giữa 2 con Canon sx500is hay fuji S8200
, các bác có thể tư vấn giúp e đc ko, đều là hàng xách tay từ nhật về các bác nhé.
P/s : e mới tập toẹ nên chưa bít gì về máy ảnh, nên mong các bác giúp e.
Mình đang phân vân giữa 02 em này:
1.CANON POWERSHOT A4000 IS (giá 3tr):
http://www.thegioididong.com/may-anh-so/canon-powershot-a4000-is
2.SONY CYBERSHOT DSC-W730 (giá 2.7tr):
http://www.thegioididong.com/may-anh-so/sony-cybershot-dsc-w730
===> chụp ảnh phong cảnh và người thì e nào cho hình ảnh đẹp hơn.
và nếu chụp cận cảnh Macro (côn trùng, hoa lá,.......... 😃 ) thì e nào tốt hơn vậy.

tk cả nhà vào góp ý giúp mình.
@kanguru_BANME
Gần như nhau, nhưng nghiêng về A4000 vì có chống rung quang
e có tầm 4-5m, muốn đầu tư 1 máy để chụp choẹt linh tinh thui ạ. tầm này chắc là k thể đòi hỏi gì nhiều nên e săn hàng 2nd thui, mong các bác tư vấn giúp. hiện tại thì khá ưng canon G12
ai giúp e vs 😔
hx100
CAO CẤP
10 năm
@camapbiensaupy G12 ok mà
@hx100 mà e cũng thích mấy con zoom 26-30x nữa, nếu chất lượng ảnh của mấy con này vs G12 tương đương nhau thì e chọn. vì e nghĩ là do G12 nhỏ gọn hơn nên zoom mới thấp. ưu tiên của e là chất lượng ảnh r mới tới khả năng zoom
hx100
CAO CẤP
10 năm
@camapbiensaupy với giá đó thì chất ảnh G12 hơn mấy con siêu zoom đó bạn 😃
lionred_242
ĐẠI BÀNG
10 năm
M.n rúp em! Em có 3tr 8 đổ lại thôi! Cần m.n tư vấn mua một em máy ảnh! Với tiêu chi.
1. Ảnh tốt trong tầm giá.
2. Xoá phông ổn ( ko tốt thì e cũng có pts rồi.)
3. Zoom cũng đc tầm 18x thì càng tốt .
4. Thiết kế hầm hố. Em thích cái này.
M.n rúp e ah!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019