DTR - Sinh nhật 5 tuổi

Hướng dẫn về lại Windows 10 từ Windows 11 không mất dữ liệu
/5 người
Pnghuy
1 thángBình luận: 48
Hướng dẫn về lại Windows 10 từ Windows 11 không mất dữ liệu
Microsoft rò rỉ bản leak Windows 11 vào ngày hôm qua và với những thay đổi mới lạ so với Windows 10, đặc biệt là ở giao diện mới cực đẹp của Windows 11 khiến cho không ít anh em nôn nóng muốn trải nghiệm và tải về phiên bản Windows mới nhất này. Song nếu như không muốn trải nghiệm phiên bản Windows 11 đó nữa thì không ít anh em cũng gặp khó khăn trong việc về lại Windows 10. Hôm nay mình sẽ chia sẻ vơi anh em một thủ thuật nhỏ giúp anh em về lại Windows 10 từ Windows 11 mà không mất dữ liệu, cũng như không mất quá nhiều thời gian.

Để chắc ăn nhất thì anh em có thể backup lại dữ liệu để đề phòng trường hợp rủi ro, chỉ là đề phòng thôi vì cách này không gây mất dữ liệu hay là brick máy gì của anh em cả. Anh em có thể tham khảo những cách backup dữ liệu trên Windows dưới đây:

Cách để backup toàn bộ máy tính Windows 10 bằng công cụ System Image Backup

Ok xong xuôi rồi thì anh em đơn giản chỉ cần làm theo hướng dẫn của mình dưới đây, thực ra đây chính là tính năng quay trở lại bản build trước mà Microsoft đã tích hợp trong Windows 10 trước đây. Anh em vào:

Settings > Update & Security > Recovery > Go back to the previous version of Windows 10.

Quảng cáo

Sau khi chọn vào lựa chọn đó, anh em làm theo hướng dẫn, có thể chọn lí do nào đó tùy anh em, tiếp tục làm theo hướng dẫn và chỉ 10-15 phút sau là anh em đã có thể quay về bản build cuối cùng trước khi update lên Windows 11 rồi. Quá đơn giản đúng không anh em. Còn nếu anh em vẫn muốn sử dụng Windows 11 thì anh em có thể tham khảo nội dung mà bọn mình đã làm về Windows 11 nhé:

Trải nghiệm Windows 11 bản rò rỉ: Start Menu đẹp đấy, cửa sổ bo góc hết!

Còn đã lỡ về Windows 10 mà luyến tiếc hình nền đẹp của Windows 11 thì anh em tải về tại đây nhé:

Mời anh em tải về bộ hình nền Windows 11 hoàn toàn mới

Chúc anh em vui vẻ với Windows 11 😁.
47 bình luận
Windows 11 đẹp ak. Hi vọng bản chính thức sẽ fix được 1 số lỗi giao diện.
Cần gì backup đâu, khi up lên win11 sẽ có 1 folder windows.old trong ổ C, chỉ cần theo thao tác như trên restore lại là ok thôi
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Chỉ cần htro nâng cấp lên win 11 vẫn giữ nguyên bản quyền thì mình cũng lên
@VNPT001 Trước còn cho update bản quyền từ key lậu. ....., mình up hết cả dàn máy ở nhà lên bản quyền, ngon lành.
@blakcat9x Hình như là theo main chứ không phải acc đâu.
Trước từ windows 7 active KMS up trực tiếp lên windows 10 có luôn digital key ngon lành cài lại mới hoàn toàn và lên window 11 vẫn giữ bản quyền luôn 😃
tyhn
CAO CẤP
1 tháng
@blakcat9x bản quyền theo id main đó bác, nếu thay main thì sẽ mất bản quyền nhé chứ đâu có theo acc đâu mà đăng nhập nhận dc bản quyền ở các máy khác nhau
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tyhn Thì thế mình mới hỏi vụ theo acc. Trc mình kiếm dc key win 8 để update lên win 10 cũng thành key digital theo main.
Có bị lỗi lắm không lên thử cho biết nhỉ 😆
HIMYM
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@bomduc Đến giờ xài 2 ngày chưa thấy lỗi gì. Họp Zoom ầm ầm, game gủng vô tư.
@HIMYM Ngon lên thử phát xem ha ha
mình bị lỗi không nhận card NVIDIA (XG Mobile) trên ROG Flow X13, do driver chưa hỗ trợ Windows 11 😁
@Pnghuy Copy cái Files gì vào ấy là cài được
@Pnghuy cũng bị lỗi thế không biết xử lý sao
Ko có link 11 trong bài nhỉ
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
1 tháng
lên làm gì rồi lại phải xuống cứ đợi final rồi thích thì lên
Lát cài thử win 11. Nhiều ổn cứng nên gắn vào trải nghiệm thôi.
Chờ bản chính thức cho lành
mấy cái kiểu như notificatins,.. thì làm nó thành icon nhét vào luôn ở giữa cho tiện mỗi lần cần di chuột vào bấm thấy xa vãi.
Muốn thử thì nên để máy ảo thôi, cài mới đến khi muốn quay lại hơi mệt
HIMYM
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nghaimin Quay về như bài hd mất chưa tới 20p 😃
không biết có chỉn chu được đến những chi tiết nhỏ nhất không, hay được mỗi dàn vỏ bóng bẩy, bên trong thì loạn xì ngầu
Vừa cài, thấy cũng không lỗi gì thôi về làm gì nhỉ 😆
@bomduc Chạy thử các ứng dụng có vấn đề gì không bro? Kết nối mạng ổn chứ?
@Quần Xà Lỏn Dùng bình thường thì nó vẫn ổn. Máy mà khoẻ thì chả sợ gì cả. Còn cũ quá thì thôi.
chờ bản chính thức rồi lên luôn, chứ nhìn thích lắm Mod ơi
ppc_hhvn
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình dùng win11 được 1 ngày và chưa có ý định lùi về win10
NHTDHB
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Đang xài win 10 bản quyền, lên win11 bản quyền được không?
Làm như thế nào anh em
@NHTDHB cứ chạy file setup là up lên vẫn giữ nguyên file với app. Bản quyền vẫn giữ nha.
Có ai cho mình xin file úp google driver đi mình không tải Fshare được. tks
Làm chi mất công vậy. Chuyển dữ liệu sang ổ D E. Sau đó cài mới lại win 10 cho sạch
Vừa có bài hướng dẫn lên Win 11, giờ lại có bài hướng dẫn xuống. Em chờ bản cập nhật chính thức rồi lên.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019