Hướng dẫn vệ sinh máy lọc không khí

vuhai6
15/6/2020 4:31Phản hồi: 89
Hướng dẫn vệ sinh máy lọc không khí
Lọc không khí tuy có nhiều hãng làm nhưng cơ bản là giống nhau về các thành phần, do đó các vệ sinh cũng giống nhau. Sau khoảng 1 tháng sử dụng thì bạn sẽ thấy máy khá bẩn, còn nếu nó không bẩn thì 1 là chỗ nhà bạn sạch quá, 2 là vị trí đặt máy không tốt làm nó không hút bẩn được, 3 là cái máy đó đểu 😁 Nếu các bạn lười đọc thì coi video dưới là được rồi. Trong trường hợp máy bạn không giống trong bài thì cứ comment mình sẽ hỗ trợ thêm.

Chắc chắn thì vệ sinh lọc không khí thì phải tháo hết những thành phần có thể tháo được, sau khi thao ra hết thì cơ bản nhất sẽ gồm các thành phần như sau:
  • Lọc thô: các thành phần lọc làm bằng nhựa cứng và lưới
  • Màng lọc hepa và than hoạt tính (hoặc xúc tác quang đối với daikin hay Sharp đời cao)
  • Khay nước và bánh xe bù ẩm
Cách vệ sinh các thành phần thì làm như sau:

1./ Lọc thô: rửa sạch, phơi khô. Bạn có thể rửa bằng xà bông cho sạch cũng được, tuỳ và hệ thống lọc thô máy của bạn có gì.

2./ Màng hepa và than hoạt tính: Chỉ được phơi nắng và hút bụi. Với màng hepa thì mặt nào quay ra ngoài thì hút bụi ở mặt đó. Lưu ý là với máy Pana thì không có màng lưới thô mà lại có 1 màng vải khá dày ở trước hepa, hãy lấy hút bụi và khăn lau vs màng vải đó nhé.

Tốt nhất nếu Hepa đã quá cũ hoặc quá đen thì nên thay màng hepa mới, tối đa 1 năm nên thay màng hepa 1 lần, không nên tận dụng nó quá lâu. Ai mà mua lọc kk bãi cũ thì cũng ko nên dùng màng "zin theo máy nhé" - trừ khi nó còn thật mới.

3./ Khay nước và bánh xe bù ẩm: Khay nước để lâu có thể đóng rêu ở dưới, hãy kiểm tra thử và kỳ cọ rửa sạch nó. Với bánh xe bù ẩm thì nếu như bạn thấy đóng cặn cứng thì nên mua dung dịch về cho xả cặn canxi, còn nếu bánh xe nước bằng giấy thì nên thay mới. Bánh xe nước sạch sẽ thì hiệu quả bù ẩm mới tốt được.

Bonus thêm hình ảnh của máy lọc không khí pana, với pana mặt dâng này thì vệ sinh hơi khó 1 chút nhưng để lâu thì hình cũng kinh lắm.

Quảng cáo

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ninh1502
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình hỏi cái máy nhà mình là máy sharp. Nó có cái plasmacluster, không hiểu cái này có phải thay hay ko nhỉ?
@NhanSimba Bản chất nó cũng ở vị trí rất khó bụi. Nên cũng ko có cần vs mạnh cái đó bác ạ.
panda3004
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuhai6 vậy máy em 7000 là không cần hả bác.máy em Sharp FP-J40E-W
@panda3004 Ù, ko cần đâu.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@huyngoc192 Mình ko nghe vụ đó.
Bạn tắt hết đèn đi, trên đỉnh nhọn của cây đinh có sáng tím là nó còn hoạt động.
máy lạnh của Pana ( loại có ion) cũng vậy
N_K_T
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình sử dụng máy của Sharp nên khá là dễ dàng vệ sinh
@N_K_T Xiaomi khoẻ nữa. Mở nắp khéo lỏi cũ ra thay lỏi mới vào.. xong
Pana ngoài lưới lọc dùng lâu làm sao lau bên trong, cánh wạt nhi
@cosmos47 phải mở hết máy ra thôi
Dùng máy hút bụi đi cho nhanh nhé !
troiam91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn chủ thớt nhiều. Cho mình hỏi, mình dùng máy lọc ko khí của Sharp, có tính năng báo tuổi thọ của các màng lọc tính theo tỉ lệ phân trăm. Vậy khi tuổi thọ sắp hết, mình nên thay màng lọc hay chỉ cần vệ sinh lại là được? Nếu phải thay mới thì khá tốn kém vì khoảng 4-5 tháng là máy đã báo hết tuổi thọ màng lọc rồi
@troiam91 Bác vệ sinh và xem chỉ số bụi có giảm ko? Ví dụ như máy xiaomi trc khi vệ sinh chỉ số là 8 nhưng sau khi vệ sinh thì giao động ở 30 do một số khe bị giãn khi vệ sinh nên màng lọc ko còn hiệu quả nữa nhưng vẫn còn tái sử dụng tốt. Nếu chỉ số này trên 50 thì thay mới vì ko còn tác dụng lọc bụi hiệu quả. Còn mấy cái kiểu sharp mình chưa dùng nên chia sẻ theo hướng xiaomi vậy.
@troiam91 nên thay định kỳ thì tốt nhất
Bánh xe bù ẩm mới khó vệ sinh
@Timkelvin ù, thường làm bằng giấy là điếc luôn 😁
@vuhai6 Mình nua tháng vs lần, mà khu nhà mod bui dữ thần
Ko cần thiết, 5 năm thay màng lọc :3
@bomduc bẩn lắm 😆 giống bác đeo cái khẩu trang 1 tháng ko giặt
@vuhai6 😃)
máy nhà ông thớt bẩn kinh nhỉ, nhà mình nửa tháng vệ sinh 1 lần.
@kirakun277 ở khu công trường nên nó thế đó
@vuhai6 Hix, không có nó thì vào phổi hết.
Chia sẽ hay, thks
Cái quan trọng nhất là màng hepa còn mấy tính năng khác đậm chất marketing và nhiều khi ko phù hợp với khí hậu VN
ninh1502
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hạt mè bé xíu Có cái plasmacluster thấy đỡ hôi phòng
Đã áp dụng.
chenyoung
TÍCH CỰC
4 năm
máy nào dùng 7 tấm lọc như này 😁
@chenyoung Bọn này nó chém quá bác 😃 miếng đó em ko nhầm thì là than hoạt tính, ko phải xúc tác quang. Với lại 7 tấm thế này thì daikin nó làm từ những năm trước 2010 rồi.
chenyoung
TÍCH CỰC
4 năm
@vuhai6 ủa vậy à. thế giờ công nghệ xúc tác quang như nào nhỉ
@chenyoung Như cái tấm em chụp trong bài là xúc tác quang
ngonlua1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình xài xiaomi 3h nên vệ sinh dễ hơn
kiengia
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang thắc mắc cái số 2 của ad về vị trí đặt máy. Mình xài máy sharp (FP-J30E), để máy phía dưới máy lạnh và xéo ở góc phòng, hướng mặt sau (có lưới lọc) ra ngoài (tạo thành cạnh huyền của tam giác vuông) thì có được không ?
@kiengia Bác cho cái hình thì dễ hình dung hơn
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kiengia Ko để ở góc đc, ko hợp lý. Để giữa tươngf chỗ phần thoáng ( gần sát tường và nằm ở giữa 2 góc). Đặt vậy với hiệu quả. Nói chung đặt sao cho thuận tiện không khí đối lưu ở trong phòng. Ở góc là khuất rồi, hiệu suất lọc ko cao
minhhero2004
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang xài con máy Sharp này mà không biết mua màn lọc Hepa ở đâu các bá cSharp FP-GM50E-B
@minhhero2004 Chính hãng có bán đó bác
@minhhero2004 Bạn có thể tra mạng cửa hàng Maizota họ bán nhé.
Mình bị một vấn đề các dây nhỏ bên trong của phần lọc thô dùng để đánh tĩnh điện hay bị đứt do dây quá mỏng, cái này vẫn chưa biết mua ở đâu về để thay thế 😔
@jackychanqn Bác mua mấy sợi dây đàn về chế vào 😃
@vuhai6 đã thử rồi anh, nhưng dây đàn bị cứng, và có độ giãn nên cực khó chế
em đang nghiên cứu thêm thử có cách nào khác không 😃
@vuhai6 Kaka em tìm ra rồi, dây này tạo ion chứ không phải sinh tĩnh điện 😃 của Daikin
www.dienmaynhat.com/product/day-ion-hoa-daikin-ionizer-dung-cho-may-loc-khong-khi-daikin-6575/
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jackychanqn Nó nằm ở phần lọc tĩnh điện. Chủ yếu chức năng của nó là tạo tĩnh điện để hút và tiêu diệt vi khuẩn bên ngoài. Ở các máy đời cũ có. Từ 2018 Daikin bỏ phần lọc này rồi b.
minhtie98
ĐẠI BÀNG
4 năm
e ở khu sv sống ở hn hơn 4 năm chưa biết điều hòa là gì
sau này nếu có ra ở phòng riêng chắc cũng phải sắm máy lọc kk với lắp điều hòa
không khí hn ngày càng ô nhiễm kể cũng hãi thật
@minhtie98 Phòng ngủ nên có, ngủ là lúc thư giãn mà 😁
kida7
ĐẠI BÀNG
4 năm
xài máy lọc tĩnh điện Airdog X3 nên khỏi phải thay lọc, vệ sinh thì xịt nước rồi dùng bàn chải+xà phòng đánh là xong
@kida7 Bác chơi tới em này thì quá gấu rồi 😁 làm bài trên tay cho bà con mở mang tầm mắt với :D
kida7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuhai6 Nao có thời gian em thử cái 😂
minhtuanvnpt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuhai6 Con hitachi A6000 dùng phòng 30m ổn không bác?
@minhtuanvnpt Hitachi mình chưa dùng thử qua bao giờ nên cũng ko rõ nữa. Nhưng con này bác xem giá nhiêu, nếu mắc quá thì kiếm dòng có đồng hồ độ ẩm điện tử theo dõi cho tốt 😃
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtuanvnpt Hitachi thuộc dòng cao. Nhưng con này dùng cho phòng 30m e nghĩ không ăn thua. Nói chung nên mua công suất vượt trội so với khuyến cáo của hãng thì mới thích hợp với môi trường Việt Nam! Phòng e có 16m mà e phải tương máy cs 75W. Trc dùng 55 thấy ko hiệu quả lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019