Hướng dẫn xem Netflix ở độ phân giải 4K trên máy tính, hỗ trợ cả Windows và macOS
Rất hay và hữu ích!/5 người
Pnghuy
2 thángBình luận: 59
Hướng dẫn xem Netflix ở độ phân giải 4K trên máy tính, hỗ trợ cả Windows và macOS
Giả sử bạn đang sở hữu một chiếc màn hình rời 4K màu sắc đẹp, cộng thêm chiếc laptop cũng đẹp không kém nhưng coi Netflix chỉ tối đa 1080p thì thử hỏi có tức không? Hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn cách để xem Netflix 4K trên máy tính chỉ với 22k, thậm chí miễn phí.

Yêu cầu phần cứng tối thiểu để có thể xem Netflix 4K:

Máy tính Windows:

• Màn hình máy tính hoặc màn hình rời phải là 4K@60Hz, hỗ trợ HDCP 2.2 (một tiêu chuẩn mã hoá và bảo vệ nội dung số, chống sao chép bất hợp pháp).
  • CPU Intel thế hệ 7 trở đi hoặc AMD Ryzen 2000 series với GPU tích hợp.
  • Với GPU rời, tối thiểu là AMD RX 400 và NVIDIA kiến trúc Pascal trở lên, cụ thể anh em có thể xem tại đây.
  • Đường truyền internet tối thiểu 25Mbps trở lên.

Máy Mac:
  • Tương tự như trên nhưng yêu cầu thêm phải có chip bảo mật T2 hoặc Apple Silicon.

Hướng dẫn xem Netflix 4K trên Windows chỉ với 22k

Quảng cáo

Tất cả chi phí anh em cần bỏ ra để xem Netflix 4K trên PC (đối với Windows) chỉ là 22k mà thôi, tương đương 1 ly cà phê, dĩ nhiên không tính gói thuê bao Netflix 4K rồi 😀.
Đầu tiên anh em lên Microsoft Store, tải về codec HEVC với giá 22k, hoặc thậm chí mình biết có nhiều anh em còn tải về được miễn phí nữa, nhưng mình không khuyến khích cách này, dù mình cũng không đồng ý cách mà Microsoft tính tiền cho 1 codec phổ biến như vậy, quá đáng.
Tiếp theo anh em tải về ứng dụng Netflix cũng trên Store, thực chất đây là một ứng dụng web (PWA) cực kì lợi hại vì tiềm năng của ứng dụng web trong tương lai là rất lớn và nó sẽ mở rộng kho ứng dụng cho Windows.

Sau khi tải về, đăng nhập vào và trải nghiệm Netflix 4K thôi, hoặc anh em có thể trải nghiệm trực tiếp trên trình duyệt cũng được và hiện tại chỉ hỗ trợ mỗi Edge mà thôi, rất tiếc là Chrome hay Firefox chưa hỗ trợ.

Tổng quan lại cách này có thể giúp anh em coi Netflix 4K trên Windows cực kì dễ dàng, nhưng mà không phải máy tính nào cũng hỗ trợ, ngoài việc phải có trình duyệt Edge thì còn phải thoả mãn một số điều kiện về phần cứng.

Hướng dẫn xem Netflix 4K trên Mac miễn phí

Với người dùng Mac thì chúng ta không cần phải tốn 22k mua codec để xem được Netflix ở 4K vì Mac đã có sẵn nó, việc của anh em dùng Mac bây giờ hết sức đơn giản là dùng Safari với macOS phiên bản 11.0 trở lên, tức là Big Sur.

Như vậy là xong, việc coi Netflix 4K trên máy tính Windows hay máy Mac bây giờ không còn là điều gì đó phải bận tâm nữa, tạm biệt 720p. Tất nhiên là việc stream 4K có tốt hay không dựa vào hạ tầng internet nhà bạn nữa.

Quảng cáo

Hình ảnh mình test bằng một chiếc laptop Windows chạy GPU tích hợp Iris Xe, CPU Intel 12th gen với cổng HDMI High-speed, coi 4K thành công. Mình cũng test một chiếc laptop khác với RTX 3050 qua cổng USB-C hỗ trợ DP thì cũng xem 4K okie luôn, màn hình mình test là LG UltraFine OLED Pro 😁.

Lưu ý khi xem Netflix 4K trên máy tính

Nếu làm đúng hết như trên mà vẫn không xem được Netflix 4K thì phải làm sao? Anh em hãy kiểm tra theo thứ tự:

• Màn hình hiển thị có phải 4K không, nếu dùng màn hình ngoài có chắc chắn kết nối HDMI hoặc DP hỗ trợ 4K@60Hz không. Nếu sử dụng adapter USB-C qua HDMI thì phải đảm bảo nó hỗ trợ 4K@60Hz.
  • Nếu sử dụng nhiều màn hình cùng lúc, hãy đảm bảo tất cả màn hình đó đều đáp ứng tiêu chuẩn của Netflix, nếu không sẽ không hoạt động được.
  • Nếu gặp lỗi với HDMI thì hãy thử chuyển qua DP, hoặc nếu đang kết nối quá nhiều thiết bị qua HDMI, hãy thử ngắt kết nối hết những thiết bị không liên quan.
  • Kiểm tra driver GPU đã phù hợp hay chưa.

Nếu đã làm hết tất cả các bước trên mà vẫn không xem được Netflix 4K thì cách cuối cùng là mua một chiếc Google Chromecast 4K mà mình vừa giới thiệu với anh em cách đây không lâu, cắm vào màn hình máy tính là tự động sẽ có Netflix 4K để xem, hơi phiền phức nhưng không còn cách nào khác, đâu phải lúc nào chúng ta cũng đi ra phòng khách hoặc phòng ngủ mà xem TV được đâu.

Vì sao nên dùng Google Chromecast with Google TV 4K?

Chiếc Google Chromecast với Google TV này là thế hệ thứ 4, cũng là thế hệ mới nhất của Chromecast và mạnh mẽ nhất. Phiên bản mình mua là 4K, giá chỉ khoảng 800k (chưa ship) mà thôi, với mức giá này anh em có thể có được một thiết bị biến những…
tinhte.vn
59 bình luận
ckd
TÍCH CỰC
2 tháng
HEVC có phiên bản miễn phí trên store.
@ckd Các bạn cũng có thể được miễn phí trên máy Mac. Chỉ cần mua máy Mac là đc miễn phí. Máy Mac chỉ 22tr.
kidbimilky
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@adagioleonard Mua Mac bây giờ là khôn ngoan vì quá rẻ. Phù hợp với 95% người dùng.
Demah
TÍCH CỰC
2 tháng
@adagioleonard Vậy là windows phải bỏ tận 22k, còn chỉ được tặng free máy à?
@kidbimilky Mac dùng office365 cáu thực sự, còn lại thì không khác mấy máy windows về mấy cái app OTT và duyệt web. Còn xài edit ảnh, vid thì ngon hơn thật, mượt mà hơn nhiều so với cùng cấu hình bên windows.
Có gì hot?
qwarl
TÍCH CỰC
2 tháng
em nhớ hevc có bản free mà nhỉ. trc kia cài bản đó mà sao h tìm lại ko thấy nữa
@qwarl nó chỉ là cái plugin cho win thôi mà có j đâu nhỉ
qwarl
TÍCH CỰC
2 tháng
@trungduca8vn thì ngoài cái plugin mod chỉ phải mua 23k thì em nhớ là vẫn có 1 cái nữa nhưng free bác ơi
mr.coccu
TÍCH CỰC
2 tháng
HEVC trên laptop4 của MS tự động có và update mà nhỉ? Có phải mua đâu?
nói thật lòng. trên cái màn hình pc thì fullHD hay 4k chẳng có khác mèo gì nhau cả. ngày xưa chạy được vice city hay cs lên là anh em khen lấy khen để rồi. đánh cũng rất là vui chẳng ai phàn nàn gì. giờ rớt có tý fps (nhưng vẫn trên 30) đã giãy đành đạch lên khóc bù loa bù loa. thấy ớn
@Swings Onlyone Nghèo ko sai. Nhưng vì nghèo mà thiếu trải nghiệm nhưng thiển cận cố chấp mà cứ thích chê bai chỉ trích dạy đời người khác thì sai vl ra 😆 2022 rồi mà kinh nghiệm sống vẫn chưa bò tới năm 2012 thì khóc lóc làm gì? Chê 4K không khác, rồi 120Hz chả hơn 60Hz thì ko nên chửi nghèo mà là chửi NGU
@Swings Onlyone Dùng màn PC 4k chưa mà phán.
leeri
TÍCH CỰC
2 tháng
@Swings Onlyone tại bạn khổ quen rồi 😃
Nhiều người 32inch 4k còn thấy rỗ
hatbuoi01
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cu_cai_nho giờ laptop mình 3K mà xuống 2K là thấy rỗ rỗ rồi.....laptop thôi đấy nhé chứ chưa nói màn lớn
sự thật mắt người bình thường chỉ phân biệt được điểm khác nhau của 23 fps & 24 fps là tối đa. 25 fps đối với người thường đã không có sự khác biệt. những thằng làm đồ họa/dựng phim/vfx như mình thì trâu hơn tý, phân biệt được tới 30 35 frame. nhưng tới đó là cũng hết cỡ rồi. 30 với 60 còn cảm nhận được, chứ 60 với 120 chẳng khác gì nhau đâu
@Swings Onlyone Phim mặc định 24fps não người coi nó là điện ảnh, cái này mình xem nghiên cứu trên mạng rồi, đúng thật luôn. Họ giải thích là từ thời tivi mới ra đời tất cả đều xem 24fps nên coi 60fps trở lên thành coi kịch trên sân khấu. Mình thấy đúng thật, tải mấy bản Spiderman Homecoming có 120fps (màn laptop mình 144hz nên coi được), xem được vài đoạn chán luôn vì nó không có cảm giác điện ảnh, đánh đám với di chuyển nhanh quá như xem thật
@Swings Onlyone Nói về khoa học thì mắt người có thể xem và phân biệt đến 360 fps thoải mái bạn.
Cái bạn nói 23 và 24 fps là phim điện ảnh.
60 và 120 mắt người phân biệt đc rõ rệt bạn chỉ phân biệt đc 30 và 60 là nhầm rồi. Điển hình là điện thoại màn hình 60hz và 120hz bạn phân biệt đc rõ đó thôi.
https://ben.com.vn/tin-tuc/mat-nguoi-nhin-duoc-bao-nhieu-fps/#:~:text=Mắt người nhìn được tối thiểu bao nhiêu fps,-Trước hết hãy&text=Mắt người có thể nhìn,tối thiểu là 24-30fps.

Mắt người nhìn được bao nhiêu FPS? - Ben Computer

Mắt người nhìn được bao nhiêu FPS? Cùng tìm hiểu bài viết dưới đây để có những giải đáp xác thực nhất cho thắc mắc trên.
ben.com.vn
@Swings Onlyone Mình dùng màn hình ipad pro 120hz, sau đó quay về lại màn hình ipad thường có 60hz là đã thấy khác biệt rõ, trong việc scroll lẫn các animation. Theo như bác nói, chẳng lẽ mắt mình khác mắt bác chăng
Done+
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kahny La
TÍCH CỰC
2 tháng
@Done+ ngay bên dưới phần bình luận của extention có ngay link này đầu tiên nhưng mod vẫn quyết định xuống tiền ủng hộ store
cơ mà máy mình có sẵn, khỏi tải, nó theo windows 11 luôn, windows 10 thì mình k rõ
Windows giờ ngon rồi
accazure
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Smart Tivi đời mới có load đc NF 4k k b nhỉ?
@accazure Nếu bạn mua SMTV 4K thì nó sẽ chạy 4K luôn bạn. Quan trọng là bạn có gói NF4K nữa
ủa, xài màn hình 2k có hỗ trợ HDR10 thì có xem được 4k/dolby vision không hay chỉ coi được HD nhỉ?
hatbuoi01
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@jeetkunedo FullHD thôi bác :v Netflix kì lắm
Bước 1: Bạn phải có tài khoản netflix 😆)
xài màn 2k, đã thử theo cách của bạn nhưng chỉ coi được HD huhuhu
Trên Mac, để xem Netflix 4K thì ngoài sử dụng Safari còn có thể dùng Edge để xem Netflix 4K nhé :3 :3 Vẫn mong Netflix có thể ra mắt 1 app native để xem hơn là sử dụng browser 😔 :( Vì như thế stream 4K sẽ khỏe hơn, user chẳng cần quan tâm đến codec hay đang dùng trình duyệt gì
JirenTran
ĐẠI BÀNG
2 tháng
dùng chrome trên Mac ko xem được 4k hả bạn?
@JirenTran Safari thôi đồng chí ơi
4K thế xem trên TV cho mãn nhãn. Màn bé như laptop hay monitor tầm 20-30 inch trở xuống xem cứ hay bị miss một vài chi tiết, hoặc easter egg của đạo diễn giấu khéo, nên khá hụt hẫn. Dù gì tip vọc vạch này cũng hay nhưng mình chú trọng chi tiết hình ảnh thì cứ nện TV cho sướng =)))))
Lý do phải bỏ tiền mua cái Codec HEVC này là do HEVC là 1 codec phải trả phí với mỗi thiết bị được sử dụng. MS tách cái này khỏi Windows và để dưới dạng 1 extension là để tránh phải trả phí bản quyền với mỗi phiên bản windows. Còn cái miễn phí kia (HEVC Video Extensions from Device Manufacturer) là do nhà sản xuất thiết bị đã trả sẵn cho rồi
@nghaimin rồi cài có xài tốt như bản trả phí không bác nhỉ?
@jeetkunedo Như nhau thôi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019