Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn xoá phân vùng Windows 10 khỏi máy Mac thông qua BootCamp Assistant

Pnghuy
14/7/2021 8:43Phản hồi: 34
Hướng dẫn xoá phân vùng Windows 10 khỏi máy Mac thông qua BootCamp Assistant
Nhiều anh em vì tính chất công việc hoặc muốn trải nghiệm nên đã cài Windows 10 vào máy Mac Intel thông qua trình cài đặt BootCamp và khi không có nhu cầu sử dụng nữa, nhiều anh em không biết xoá phân vùng BootCamp chứa Windows 10 trên máy Mac như thế nào.

Thật ra thủ thuật này cũng vô cùng đơn giản nhưng thấy nhiều anh em thắc mắc nên mình mạn phép chia sẻ cách mình hay làm, có thể nhiều anh em đã biết rồi nhưng cũng có anh em chưa biết. Nếu anh em có cách nào hay hơn thì chia sẻ luôn nhé.

Đầu tiên anh em mở Launchpad hoặc Spotlight rồi tìm kiếm công cụ BootCamp Assistant, sau đó chọn Restore nếu anh em đã cài Windows trước đó thông qua BootCamp. Tiếp đó máy tính sẽ tự nhận phân vùng cài Windows 10 và phân vùng Macintosh HD (chính là phân vùng cài macOS), sau khi chọn phân vùng xong xuôi thì máy sẽ báo Restore Disk to a Single Volume. Đến đây thì anh em chỉ cần chọn Restore sau đó ngồi đợi khoảng 5 phút là xong. Lưu ý rằng xoá bằng cách này sẽ xoá toàn bộ dữ liệu anh em đã lưu trong phân vùng Windows đó luôn nhé, hãy backup đầy đủ rồi xoá. Cách backup Windows 10 thì anh em tham khảo dưới đây nhé.

Cách để backup toàn bộ máy tính Windows 10 bằng công cụ System Image Backup

Trong trường hợp anh em cài thông qua máy ảo như Parallels thì chỉ cần xoá máy ảo đi là xong. Anh em còn cách nào xoá phân vùng cài Windows 10 trên máy Mac nữa thì chia sẻ nhé.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
Xoá xong phần phân vùng mac có tự động tăng dung lượng lên không hay phải cấu hình lại để cộng phần dung lượng bộ nhớ đã xoá vậy bạn
@tranvinh4u tự tăng lên nhé
Ko liên quan lắm nhưng có bác nào chơi game IOS trên mac M1 chưa nhỉ ?
có mượt như trên iphone /ipad ko . định làm con mac mini về treo auto game
giả lập android lag quá
linhr133
TÍCH CỰC
3 năm
@kehuydietngo Đâu cần, up thẳng từ Appstore luôn. Nói thật bạn hỏi vậy tôi cũng đơ luôn, tôi không biết cách cài bằng file ipa. Trước còn chịu vooc vạch chứ giờ lười lắm rồi!
@linhr133 Trên appstore thì chắc k dc nhiều app. Mình cũng lăn tăn mac M1 nhưng thấy nhiều vấn đề quá nên xài tiếp mac intel vì hay xài office 😔
linhr133
TÍCH CỰC
3 năm
@kehuydietngo Chả biết có nhiều app hay không chứ tôi tìm cái gì nó ra cái đó y chang trên Iphone, có thể do nhu cầu của tôi ít.
dang_thi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác nào cài win 10 lên mac qua usb mà ko qua bootcam, nhưng máy khộg nhận tiếng thì có cách nào fix ko ah
smoc123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dang_thi Minh cũng đang bị đây. Loay hoay mãi mà chưa fix đc. Chỉ có điều chơi loa ngoài bằng cáp 3.5 vẫn được.
ngghuyy
CAO CẤP
3 năm
@dang_thi Driver Audio, Nvidia máy đời cũ chỉ chạy Legacy Mode. Nhưng để cài Windows USB thì Mac nó lại boot UEFI.
Nên cần 1 bootloader uefi để giả lập bios Legacy
Trên mạng có hướng dẫn cài Legaci boot loader ảo cho MAC
Nói chung rất khó cài =]] https://discussions.apple.com/thread/250137979 . Dễ là bác bán máy đó mua M1 đi bác, trên Tinh tế người ta toàn xài M1 thôi cho nó dễ
MBP UEFI WINDOWS SOUND FIXED!!!! - Apple Community
discussions.apple.com
@dang_thi Mình cài win 10 lên imac thông qua usb thì bên mình không nhạna diện bàn phím bluetooth . Làm kiểu nào cũng ki kết nối được , còn tiếng và âm thanh thì thấy bt
Windows nói chung hiện tại là thảm họa của nhân loại, chạy đc 1 tý là đơ máy, treo máy, giật lag, màn hình xanh liên tọi, mong Apple đẩy mạnh phát triển chip M chạy macOS để người dùng đc trải nghiệm hệ điều hành đúng nghĩa, hiện tại macOS đã gần như làm được hết mọi nhu cầu công việc từ cơ bản đến chuyên dụng, chỉ có mấy ông cuồng win thiếu hiểu biết hoặc ngại thay đổi nên lúc nào cũng đem phần mềm ra hù, những gì win làm được mac đều làm được nhưng mac làm được win chưa chắc đã làm được (đồng bộ iPhone, iPad, iPod, imessage, facetime, hand-off, airdrop) bao nhiêu tính năng mà win fan chỉ biết thèm rỏ dãi, thèm quá nên MS mới phải bày đặt đú đởn mang app android lên, cơ mà kiểu gì cũng giật lag, kém ổn định, chỉ cần trong chưa đầy 5 năm, thị phần macOS sẽ lên trên 90%, windows cx sẽ sụp với lão Bill Gates đang dần hết thời
paul.lonely
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Theloneranger0615 nick ảo của tinhte lập gây war cho mem chửi nhau hả?
huynhpv
CAO CẤP
3 năm
@paul.lonely Chắc do thuốc xịn đó =))
linhr133
TÍCH CỰC
3 năm
@paul.lonely Chắc vậy, chứ cõi đời này không có thằng nào ngu cỡ này được.
@Theloneranger0615 Thằng ngu này bài nào có MAC nó cũng copy nguyên cái comment này vào. Tinh tế chắc phải loại bỏ mấy thành phần spam gây war này chứ nhỉ
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@darkprincevt85 Bỏ qua luôn cho đỡ ngứa mắt bạn ạ, TT có chức năng đấy mà.
cài ở đâu thì xoá ở đấy các bác nhé 😆 cứ vô bootcamp trên mac là xử lý đc hết.
Cái quan trọng nhất là Macbook Intel mới có cài được Win 11 ko? chứ laptop chip Intel đời dưới 8 ko cài được Win 11
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
3 năm
@centernc đang hóng như bạn
@centernc trên lý thuyết sẽ cài được, nếu Apple kích hoạt TPM2.0, còn chip Intel dưới đời 8 thì hiện tại chưa có cách 😁
lat4ever83
TÍCH CỰC
3 năm
@centernc Cài bình thường nhé 😂
ồ tính ra thì cũng phức tạp nhỉ 😁
Truong.ld
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết của thanh niên chưa từng trải
tranqky
ĐẠI BÀNG
3 năm
Những thứ mình gặp sau khi cài win10 lên mac không qua bootcamp: ko đèn phím, ko xài được dãy phím chức năng trên cùng, chỉ có F1 F2, ko tăng giảm được độ sáng màn, âm lượng...., trackpad ko click cảm ứng mà phải bấm nút cứng; xài 1 thời gian chuột bluetooth chập chờn. Đã tìm và cài rất nhiều driver nhưng đều không giải quyết được.
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thì ngược lại
Bảo anh em xoa phân vùng mac os trên mac để xai win
Traibien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hun cái nè
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
sao k xóa phân vùng mac chạy win??
Cười ra nước mắt
em cài Parallels,lúc caì thì thêm 15gb dung lượng hệ thống là 33gb,xoá Parallels thì còn 27gb,mà ban đầu chưa cài win thì chỉ có 13gb dung lượng thoi,giờ làm sao để xoá số gb sau khi cài và xoá Parallels các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019