Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Xoá tất cả ứng dụng bloatware rác đi kèm bằng công cụ có sẵn trong Win 10

18/4/2017 13:53Phản hồi: 107
[Hướng dẫn] Xoá tất cả ứng dụng bloatware rác đi kèm bằng công cụ có sẵn trong Win 10
Fresh Start là một tính năng mới mà Microsoft đem lại cho người dùng ở bản cập nhật Windows 10's Creators với mục đích đã thể hiện qua cái tên của nó: khởi động Windows một cách sạch sẽ

Nếu chính bạn là người tự cài Win cho máy thì máy sẽ ở trạng thái sạch, không có phần mềm đi kèm nào. Nhưng nếu bạn mua một chiếc laptop được cài sẵn Windows từ hãng hoặc ra tiệm nhờ cài thì hệ thống sẽ có rất nhiều ứng dụng bloatware. Nó chiếm dung lượng bộ nhớ, mặt khác nếu được khởi động cùng Windows thì bloatware sẽ gây chậm chạm cho hệ thống. Như đã đề cập tính năng mới "Fresh Start" sẽ xoá những phần mềm được cài đặt và giữ lại nhưng dữ liệu của bạn, nó tương tự như "reset your PC" nhưng đơn giản hơn, nhanh, gọn hơn

Sử dụng như thế nào?

Fresh Start là một phần của Windows Defender. Mở menu Start và vào ứng dụng “Windows Defender Security Center”. Nếu bạn không tìm thấy nghĩa là máy bạn chưa được cập nhật lên bản Creators, không sao, vẫn có cách, mình sẽ nói ở phần sau

Vào tiếp mục “Device performance and & health” và click vào “Additional info” ở dưới mục Fresh Start. Tới đây màn hình hướng dẫn sẽ giải thích chi tiết tính năng này và các thao tác thực hiện. Nó có thể sẽ tốn khoảng 20 phút tuỳ vào tốc độ máy của bạn

Công cụ sẽ liệt kê ra những ứng dụng sẽ gỡ bỏ đồng thời lưu tên những ứng dụng lại trong một file text để tiện xem sau này

Cuối cùng, hãy bấm Start và ngồi đợi để quá trình tự động chạy

Sau khi quá trình hoàn tất, bạn đã có một bản Windows sạch sẽ. Chạy Windows Update để cài lại các driver phần cứng cho máy ( hoặc cài thủ công)

Nếu chưa cập nhật lên bản Creators thì sao?
Để bắt đầu, mở Settings, vào Update & Security > Recovery và chọn vào dòng “Learn how to start fresh with a clean installation of Windows”

Liên kết vừa ấn vào sẽ dẫn bạn đến trang cung cấp thông tin chi tiết về Fresh Start, việc của bạn là download công cụ về bằng nút "Download Tool now"

Quảng cáo

Sau khi tải, chạy “RefreshWindowsTool.exe”, đồng ý với các điều khoản đưa ra thì bạn sẽ thấy màn hình hiện “Give Your PC a Fresh Start”, chọn vào “Keep personal files only” để giữ lại các dữ liệu hoặc "Nothing" để xoá hoàn toàn. Với cả 2 cách, nó sẽ gỡ bỏ hoàn toàn những ứng dụng bloatware trên máy bạn

OK, bây giờ chọn Start và đợi máy down file cài Win 10 về và cài đặt ( khoảng 3 Gb). Sau khi cài xong máy của bạn sẽ sạch sẽ, không còn ứng dụng rác, ứng dụng cài sẵn của nhà phát hành
Tham khảo: How-to-geek
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rườm rà quá, không bằng win 7, xóa rất nhanh
@denmilu Không bao giờ
GTT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SonNguyen.Pro Làm cách nào nhanh hơn vậy, trả lời nhanh coi, thấy nhiều người quote mà vẫn không có câu trả lời. Biết thì thưa thốt, không biết thì câ* cmn đi 😁
Zonz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SonNguyen.Pro cái này nó gần như reset factory mà bác
@GTT :D:p
Thấy cái hình minh quạ xoá hết 7z, Adobe, Apple Support Bôotcamp có sao ko nhỉ ??? Chả lẽ chức năng này xoá sạch app 3rd rồi mình ngồi cài lại ?!?? :eek:
@TheShinichi đúng rồi, xong cài lại driver 😁 nó làm như một bản win sạch sẽ hoàn toàn nhe
@TheShinichi Ng ta ví dụ thôi . Chả có máy gốc HP, Dell , Asus nên ví dụ bằng máy cá nhân thôi. Coi như gỡ hết các app khuyến mãi
@NganTran85 Ờ ! Hiểu rầu ! Thằng HP là chúa cài app rác 😔

Dell máy sạch rác đâu !

Asus thì chưa xài...
@TheShinichi mấy con Asus thì đa số là FreeDOS nên coi như m tự cài win, mà tự cài thì thích cài j chẳng đc 😁
ceo_gp
TÍCH CỰC
7 năm
@TheShinichi Đúng rồi đó, bạn sẽ phải cài lại các ứng dụng của hãng thứ 3 cần thiết cho công việc. Fresh Start này giúp bạn cài lại win từ đầu mà không có mấy thứ linh tinh cài sẵn theo máy khi hãng bán ra. Cá nhân mình cho rằng đây là chức năng rất hữu ích. Cảm ơn tác giả bài báo này nhé.
Cái này xóa xong là mất hết dữ liệu trong máy hay chỉ mất hết mấy ứng dụng thôi
ceo_gp
TÍCH CỰC
7 năm
@Kenyura Không mất dữ liệu bạn nhé, kể cả khi laptop/PC của bạn chỉ có 1 ổ cứng 1 phân vùng. Mình thì lại thích chia làm 2 phân vùng: system và data.
luongitvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bản cập nhật mới đã khắc phục lỗi 100% ổ cứng chưa vậy? Bác nào xác nhận em với
@luongitvn Máy mình đã không còn bị 100% full disk nữa, khởi động và tắt máy nhanh hơn rất nhiều so với bản win cũ.
@luongitvn Khắc phục rồi bạn nhé
fractal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@luongitvn Vẫn thỉnh thoảng bị. Rất ức chế
@luongitvn Lỗi này có thể do bạn xóa phân vùng đệm khi format ổ cứng đó bạn. Trước mình cũng bị 1 2 năm mới tìm ra lỗi trên 😁.

Bạn nên cài lại win mới. Xóa luôn cái ổ đĩa, phân vùng lại. Khi cài win, sẽ tự động tạo 1 cái phân vùng đệm hình như chừng 200 mb tên là windows recovery thì phải. Bạn đừng nên xóa nó. Cứ để nó vậy. Sau đó cài lại win bình thường bằng NTFS
Hôm trước thấy cái Fresh Start nhưng chwua có thời gian nghiên cứu
Ok, ngon bổ rẻ. Ms dạo này hào hiệp thía😁
Vẫn lẹt đẹt ở win 7, nhìn các topics win 10 mà ngứa ngáy chân tay quá
taonhan114
ĐẠI BÀNG
7 năm
@danghiep0122 Đã lên và về lại ưin7 sau 1 ngày dùng
Lap có bản quyền lên tưởng ko mất tiền,mới làm lại cái case mà phải chạy win10,máy báo active mà chả còn tiền mua key ms đành ngồi đắp chiếu,ác cái là ko dám active bằng crk vì bản quyền 😔(
@taonhan114
Vậy thôi tạm trung thành với 7 vậy. Đợi gom lúa nâng ssd rồi mới lên 10 thôi
taonhan114
ĐẠI BÀNG
7 năm
@danghiep0122 Đang dùng evo 850 256gb rồi,chạy win nhanh khỏi nói
Mod xem lại câu cú ngữ pháp, dấu chấm câu.
anh em chủ yếu chắc toàn cài mới 100%, tạm gọi là fresh setup đi 😁
còn mua lap về cũng phải có những phần mềm riêng (utilities) của nó, xóa đi cũng tội.
hiện em vẫn xóa = disk cleanup (admin) và ccleaner + revo unistaller. Tối về tham khảo cách này xem :D
ceo_gp
TÍCH CỰC
7 năm
@hung_technology_92 Mình thích cái Fresh Start này. Gỡ bỏ mấy cái Utilities bằng CCleaner hoặc Revo hoặc các ứng dụng tương tự có khi vẫn để lại "rác" hoặc thư mục hoặc file *.dll thừa thãi. Em Fresh Start này thì bảo đảm dọn sạch sẽ.

Lâu lâu chắc phải cho em laptop "đi tắm gội" kiểu này! hehehe...
Kal-el119
TÍCH CỰC
7 năm
Mua lap dell thì ít app rác hơn nhiều.
nhutns
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này là chức năng như Reset bạn thớt ơi ! Nó gỡ bên thứ 3 đã cài vào (third-party application), các app này có kèm tùy chọn uninstall, cái bạn nói Bloatware là 1 đống universal app đi kèm Windows 10 mà không có mục Uninstall ấy, zụ đó mình có giải pháp ở đây: https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1322305237865280&id=415695455192934
nhutns
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn nên sửa title lại thành: Một cách cài mới (hoặc Reset) Windows 10 thì chuẩn hơn
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ khi có win 10 và nâng cấp thêm SSD thì mình quên ý định mua Macbook để trải nghiệm. Thấy hài lòng với hiện tại ^^. Win 10 trải nghiệm quá tốt.
@anam_vn90 Máy b máy j và SSD j :v SSD sata thì chỉ ngang Macbook đời 2012 trở xuống thôi, còn SSD PCIe 3.0 x 4 cỡ như 960 Pro trở lên mới đủ cửa để so vs mấy con Mac mới bây h, mà thực chất cx khó mà bằng đc về tốc độ truy xuất :v http://wccftech.com/macbook-pro-2016-fastest-stock-ssd/
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@The Purge Ý em muốn nói về trải nghiệm của win 10 rất thích chứ k muốn so cấu hình.
Máy em là Thinkpad w530, còn SSD là 2 Samsung 840 pro 256GB. Còn thì tiền nào vẫn của nấy, Mac vẫn ngon hơn rồi.
techmaniac
ĐẠI BÀNG
7 năm
@The Purge Người ta đang nói trải nghiệm Windows 10 rất thích khi chạy với SSD chứ có so bì gì tốc độ đọc ghi đâu bác? Mang con MAC và những test lý thuyết hù nhau về tốc độ đọc ghi trên 1000MB/s mình thấy ko có nhiều giá trị, đọc ghi tầm 300MB/s là chạy Windows 10 phê rồi.
@techmaniac Dĩ nhiên m biết, nhưng dùng qua con win chạy NVMe rồi, phê hơn hẳn ấy, vè thao tác thì ko nói, nhất là mở app và chương trình đừng hỏi, hơn hẳn con Sata m đang dùng, thế ms có cái để nói chứ,
riêng cái boot time đã phê lòi rồi, mà ngoài ổ cứng ra thì mac còn màn hình max đẹp, màn hình đẹp còn có cái mà vấn vương 😁 trong khi đa số máy win chỉ là màn TN nhìn xấu xấu nhợt nhợt, kể cả IPS may ra hai mươi mấy củ trở lên thì có màn đẹp ngang Mac thôi chứ IPS mấy con dưới 20 cũng tối om, sai màu tè le, đc cái góc nhìn ổn thôi, h thấy con UX410 phân khúc tầm trung là màn đẹp nhất so vs đám còn lại
Thui, ngại cài app lại lắm.
như vầy là sao nhỉ?!
đắn đo.jpg
hôm bữa trước có mod @bkws9 chỉ dẫn dùng powershell rồi mà
cài mới cho nhanh
E đang dùng win 10 pro đã uống thuốc...
Theo các bác có nên cài Win 10 Cre k? -.-
@tuansiro đơi thêm vài tuần nữa đi bạn, chỉ mới có final cách đây 1 tuần thôi, để ổn đinh hẳn rồi lên.
@dktran01 ổn r nó mới phát hành chứ, insider program nó test hết lỗi rồi mới phát hành chính thức đấy, mình dùng cũng ổn, ko vấn đề gì
@tuansiro ko mua bản quyền thì by phone đi chứ còn dùng thuốc làm j vừa hại máy, malware linh tinh lại ko ổn định, by phone vừa đc update thường xuyên như bản quyền lại còn active đc bản quyền số, cài lại win, đăng nhập tk microsoft nó tự động active ko phải lo active lại
@The Purge Ngày trước dùng win 8 e cũng kích hoạt by phone đó, mà lên win 10 e dùng Ghost rồi activate hàng kèm theo ghost của ae thôi. 😁
@minhtymeo bạn nhầm rồi, chưa chắc final là ổn đâu bác, nếu nó ổn thì hôm rài đâu cập nhật lác rác mấy lần từ bữa 11/4 đến nay,
nhiều người cũng báo lỗi từ khi bản final mà
với win10 không có khái niệm final "cuối cùng " bạn nhé. chính MS nói thế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019