ibus-unikey Ubuntu 16.04 gặp lỗi khi gõ từ bắt đầu bằng chữ g?

Hải Lăng
2/7/2016 13:2Phản hồi: 26
Mình sử dụng ibus-unikey để gõ tiếng Việt trong Ubuntu 16.04. Mình gặp vấn đề với những từ bắt đầu bằng chữ g, ví dụ như "giỏi" thì thành "gioir". Có bạn nào gặp lỗi gioongs (giống) vậy không?
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

esata
CAO CẤP
8 năm
Tôi đang gõ chữ giỏi trên Ubuntu 16.04 đây. Kiểu gõ VNI hay TeLex đều không bị lỗi gì cả!

@esata Bác chỉ cách cài chi tiết IBUS giúp Em với !!! Đang dùng 16.04 mà chưa biết cách cài !!! Thanks all . 😁:D:D
Không có.
sudo apt-get install ibus ibus-unikey
khởi động lại, vào ô search ->text entry-> chọn ibus uniikey
Tiện thể cho mình hỏi ngoài lề chút lúc trước mình sai ubuntu 14.04 thì cài đươc WPS office nhưng khi chuyển qua 16.04 thì không cài được, ngay cả font ttf-mscorefonts cũng không cài được luôn.
Nếu ibus vẫn bị lỗi đó, bạn chuyển qua dùng Fcitx xem hết lỗi không.
Mình bị lỗi tương tự!
Bạn bị lỗi ở đâu, duyệt web, lướt tinhte hay là với LibreOffice, các phần mềm khác.
Mình cũng bị. Đánh xong chữ gi gõ thêm dấu cách rồi xóa dấu cách đánh tiếp. Khổ
Ngoài ibus ra thì vẫn còn fcitx mà, cái này mình dùng một thời gian rồi và thấy rất ổn.
mr.chunglv
TÍCH CỰC
8 năm
Screenshot from 2016-10-08 02-11-19.png Screenshot from 2016-10-08 02-11-55.png
Bạn set language chưa? Nếu chưa Set bạn thử xem có hết vấn đè không: Tools -> Set Languge... -> chọn Vietnamese
Quá nhọ cho mình mày mò mãi không cài đc Dota2. mà đúng hơn là cài đc chứ không thể vào đc.
Hinh Nen.jpg
langtudaik
TÍCH CỰC
7 năm
Hình như ibus-unikey bết hỗ trợ rồi thì phải, còn fcitx thì gét nhất gõ chữ nó hiện cái khung khi viết gây khó chịu
@langtudaik Hầu hết các chương trình đều có thể tắt ô gõ chữ nếu bạn cài đủ gói, vd với firefox thì phải cài cả gói fcitx gtk2, gtk3, với một số chương trình thì không thể gõ nếu chưa cài đủ những gói này. Mặc định ô đó sẽ tắt nhưng nếu bạn đã bật nó rồi thì có thể tắt bằng Ctrl-Alt-P.
Vấn đề này tương tự như khi dùng fcitx-unikey để gõ tiếng việt trên firefox, các từ nào bắt đầu bằng gi đều gặp vấn đề đó, cách khắc phục là bật macro. Các chương trình khác không có hiện tượng này, thậm chí palemoon (dựa trên firefox) cũng không bị.
Lỗi này chỉ xảy ra khi bạn chat facebook massage thôi còn bình thường thì không bị gì, mình cũng bị lỗi này và chứ khác phục đc, có cách chửa cháy là bạn gõ "Gi" --> Khoảng Cách --> Backspace --> chữ cái còn lại "oir" =))
@Sang Từ Vãi chữa cháy, 😃 dùng thường xuyên sao dùng được cách đó. Fcitx-unikey cũng gặp vấn đề này, vấn đề chỉ gặp với Firefox những phiên bản gần đây, trước khi đổi giao diện không có vấn đề gì (các trình duyệt khác không gặp vấn đề). Bạn bật macro là vấn đề giải quyết, thậm chí có bug report trên github cũng đề cập đến vấn đề này. Còn viết dấu cách rồi xoá đi không phải biện pháp lâu dài ;)
@lazyboy76 Thanks bạn.( sorry đào mộ bài viết)

Sau khi mình bật macro, các lỗi đánh sai dấu đã được sửa.
langtudaik
TÍCH CỰC
7 năm
đang dùng ibus-bogo chỉ gõ được 1 số trang web còn 1 số trang khác gõ ko đc lạ nhỉ?
Các thánh nào không biết thì Ubutu 16.04 có Vietnamese TELEX input method không cần cài IBUS hay bất kỳ phần mềm hỗ trợ nào nữa. Vào phần Setting mà chỉnh
loveya9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kiều Minh Tùng Ở đâu thế bác? em tìm mãi không có @@!
langtudaik
TÍCH CỰC
7 năm
sao dùng ibus-unikey trên elementary chỉ gõ được 1 số trang web là sao ta?
esata
CAO CẤP
6 năm
@langtudaik Chán eOS bỏ bu. Dùng Ubuntu Budgie hay Solus3 ấy!
Cách sửa lỗi này tại đây, bạn xem nhé.

=> Lỗi nhảy chữ về đầu dòng khi đánh một đoạn văn bản, khi chat... gây khó chịu đối với người dùng. Với lỗi này đơn giản là vào mục option - Fullsetup sau đó bỏ tích ở mục "Process W at word begin"

http://chuongbt.blogspot.com/2017/08/sua-loi-nhay-chu-ve-au-dong-cua-unikey.html
U.Keitaro
ĐẠI BÀNG
4 năm
tới giờ vẫn bị lỗi, khó chịu thật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019