Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iCloud yêu cầu password riêng đối với các ứng dụng không có bảo mật hai lớp

TDNC
10/10/2014 2:15Phản hồi: 45
iCloud yêu cầu password riêng đối với các ứng dụng không có bảo mật hai lớp
iCloud vừa cập nhật thêm tính năng bảo mật bằng mật khẩu phụ ("app-specific password") dành cho những ứng dụng chưa hỗ trợ bảo mật hai lớp. Tính năng này cho phép các ứng dụng bên ngoài ví dụ như Outlook hay các trình quản lý email có thể đăng nhập vào iCloud thông qua một mật khẩu phụ chỉ dành riêng cho ứng dụng đó, mỗi ứng dụng sẽ có một mật khẩu riêng không giống nhau. Nhờ đó, mật khẩu iCloud thật của bạn sẽ không bao giờ bị lộ đối với các ứng dụng này và hacker.

Nếu bạn từng sử dụng chức năng "app-specific password" trên Gmail thì nó cũng tương tự như vậy trên iCloud. Ví dụ theo cách thông thường, muốn dùng Outlook để lấy email từ trên iCloud thì bạn phải nhập password iCloud của mình vào Outlook, Outlook sẽ lưu trữ password này trong cơ sở dữ liệu của nó và từ đây làm tăng khả năng bị đánh cắp từ các hacker. Còn với chức năng "app-specific password", bạn sẽ yêu cầu iCloud tạo ra một mật khẩu phụ khác với mật khẩu chính (có thể xem nó như là một tấm vé vào cửa, nhưng không phải chìa khóa chính) dành cho Outlook, bạn chỉ cần nhập đúng email và mật khẩu phụ này thì sẽ đăng nhập được ngay, không khác gì mật khẩu chính. Tuy nhiên, mật khẩu đó sẽ không thể dùng được với các ứng dụng khác và tất nhiên cũng không thể dùng để đăng nhập được iCloud.

Cách tạo mật khẩu phụ:
  • Đăng nhập vào Apple ID: https://appleid.apple.com/
  • Vào phần "Password & Secutiry" ở bên trái.
  • Tiến hành kích hoạt bảo mật 2 lớp cho iCloud theo hướng dẫn, nếu đã làm rồi thì Apple sẽ bỏ qua bước này.
  • Nhìn xuống dưới, bấm vào dòng "Generate an App-Specific Password" để tạo mật khẩu phụ cho ứng dụng. Xong.
Lưu ý:
Nếu bạn thay đổi hay reset mật khẩu Apple ID thì toàn bộ các mật khẩu phụ dành cho app sẽ bị vô hiệu hóa và sign out hết, bạn phải tạo lại từ đầu cho chúng.

Theo Engadget, Apple
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DLQ
TÍCH CỰC
9 năm
Vừa cập nhật xong..nói chung an toàn là trên hết 😃
Cái này outlook cũng có! Nói chung là hơi mắc công nhưng an toàn cho những ai cần bảo mật cao!
Thích Apple là chỗ đó, luôn tăng tính bảo mật. Dù tính năng này google đã có từ lâu, nhưng giờ không phải là quá muộn.
rườm rà. chưa phải là cách
@camerabinhduong Tự thấy mình phí công gõ trả lời. Stop ở đây nhé thanh niên
@dac con nít ranh
@camerabinhduong Người ta chỉ hạ nhục người khác khi nhận ra mình kém hơn về lý lẽ 😃
Thanh niên chắc phải 50 tuổi rồi ấy nhỉ?!
@dac mình nhận ra điều gì khi mình cho rằng người khác kém cỏi nên hạ nhục mình, tự ti nhỉ.
biết gì o người khác mà luôn mồm thanh niên với 50 hở anh bờm. ôi tấm hình avatar hic. biết nói gì đây......
ngox_IT
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy phức tạp nên cho qua, không cần thiết. Xài bảo mật 2 lớp với số điện thoại là đủ rồi 😁
@ngox_IT Bạn ko đọc kỹ à? Đây là cách tốt nhất với các app bên thứ 3 không hỗ trợ bảo mật 2 lớp mà.
iCloud càng ngày càng phải nhập nhiều mật khẩu. Người dùng bình thường như mình cảm thấy hơi bất tiện vì không phải chính trị gia gì, nhưng không phủ nhận nó không có ích
Bữa trước Apple có gửi mail vụ này
tvu732
TÍCH CỰC
9 năm
Apple làm ko sai nhưng bài này thì có gì mà đòi đưa lên trang chủ? App-specific password là một phần không thể thiếu của các chương trình bảo mật hai lớp, Apple thiếu thì bây giờ bổ sung, có cái gì mang tính nóng hổi, đột phá, đáng đưa tin đâu?
@tvu732 không đưa lên thì sao gọi là báo
mình thấy bài này bổ ích
tvu732
TÍCH CỰC
9 năm
@updatelife Người nào đã dùng bảo mật 2 lớp của Apple thì nó đều gủi thư nhắc hết. Còn nếu bạn chưa dùng thì có hay không có quan trọng gì với bạn đâu.
@dac Đàn bà vừa thôi. ngồi đấy mà bắt bẻ người khác à?
@Minh sociu Thử xem cái nhận xét của các thanh niên giờ có tí gì góp ý thực tế ko hay auto chửi?!
Người ta update thông tin cho rồi lại còn lắm chuyện kêu ca này nọ.

(Mở ngoặc: mẹ bạn chắc chắn là đàn bà đấy!)
dieucancel
ĐẠI BÀNG
9 năm
là sao vẫn chưa hiểu lắm dụ này😁:Do_O
nhiều quá nhớ mệt lắm
Đọc xong comment mấy comment thấy hơi bùn cười. Người VN mình suốt ngày không phát triển nổi là thế, chỉ biết chỉ trích, chứ không bao giờ tìm thấy cái hay của ứng dụng.
Các bác chém gió dữ quá, ngồi thấy lạnh cả người 😁
Hôm trước Apple vừa gửi mail thông báo vụ này, mình chưa hiểu lắm, phần mềm bên thứ ba bao gồm phần mềm dạng nào văn phòng, mail, dịch vụ lưu trữ cloud hay sao, và mỗi lần đăng nhập vào thì đều phải vào apple id để lấy hay chỉ cần lấy một lần rồi dùng luôn, nếu lấy một lần dùng luôn thì mình phải ghi ra note hay chỗ nào đó để lỡ có thoát ra thì cũng có thể đăng nhập lại mà ko cần phải vào apple id một lần nữa
@nvt0211 Cùng chung ý kiến!
huyhoang2608
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvt0211 Chỉ cần làm 1 lần.
Ví dụ tạo mất khẩu đó, đặt tên của mật khẩu là For-Outlook-On-Windows8, rồi paste mật khẩu vào phần mềm.
Mình nghĩ là không cần note đâu, lần sau nếu vô tình gỡ & quên mật khẩu thì lại tạo cái mới, trường hợp này cũng ít mà!
Không thích thì đừng xài bảo mật 2 lớp, cứ bình thường mà xài.
Có cũng kêu, không có cũng kêu.
Tất cả các app nào cần đăng nhập icloud.
Nếu app đó hỗ trợ bảo mật 2 lớp thì có thể nhập pass chính rồi mã bảo mật ngay trong app.
App không hỗ trợ nó sẽ báo mật khẩu chính không xài được và phải dùng tính năng này
Kêu là chn của tôi và khẳng định là tôi ko kêu vs bạn. Bạn chỉ có quyền ko đọc ở đây!
@langki "Trả lời" là quyền hợp lệ của tôi trong diễn đàn và tôi khẳng định nút "Trả lời" không bị hư 🆒. Bạn chỉ có quyền không trả lời trong các chủ đề để khỏi bị người khác "Trả lời" :rolleyes::rolleyes:
TuanGT
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chung là ngon, Apple đã cung cấp đầy đủ phương tiện để mọi người tự bảo vệ chính mình. Dùng hay không dùng là tùy, không dùng khi có sự cố, mất mát v.v...thì cũng đừng khóc lóc đổ tại ở đó mà ngồi chỉ trích!

Còn ai cảm thấy nó không quan trọng thì cứ cho qua, thế thôi 😁
Ai chỉ với. Chưa set pass đã bấm nẽt. H ko biết làm sao để set lại pass cấp 2 rồi
tvu732
TÍCH CỰC
9 năm
Đáng đưa tin là thế này này, ví dụ:

“Sau hơn 2 năm trì hoãn, cuối cùng Apple cũng hỗ trợ password dành riêng cho các ứng dụng không có bảo mật hai lớp. Mặc dù các đối thủ Google và Microsoft đã cập nhật tính năng này từ lâu nhưng đến hôm nay Tim Cook mới thừa nhận đây là một bước cần thiết trong quá trình bảo mật 2 lớp v.v…”

Nếu cần biết hôm nay phần mềm này cập nhật cái này, ngày mai hãng kia cập nhật cái kia, mà là những thứ rất bình thường trong quy trình thì bạn vào trang web chuyên đưa tin về iOS là đủ rồi, hoặc đăng ở sub-forum của tinhte cũng quá đủ. Google và Microsoft khi hỗ trợ bảo mật 2 lớp có nhận được sự ưu ái thế này đâu? Nếu bạn viết bài hướng dẫn cách sử dụng app-specific password chẳng hạn, thì mình đã chẳng nói.
iPhalet
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq nhưng có ai biết bảo mật 2 lớp quên câu hỏi bí mật nó send vào email phụ nhưng em bị mất email phụ rồi có làm đc ko???????????
Kiếm váy mặc vào đi là vừa bạn ạ 😃
@Minh sociu Tinh tế nhiều anh hùng quá.
Mình sợ rồi... 😃
@dac sợ thì xoắn lẹ đi anh 360 độ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019