Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[IDC] Thị trường đồng hồ thông minh đạt 21.3 triệu chiếc trong năm 2015, Apple Watch chiếm 60%

sonlazio
20/12/2015 0:36Phản hồi: 133
[IDC] Thị trường đồng hồ thông minh đạt 21.3 triệu chiếc trong năm 2015, Apple Watch chiếm 60%
Thông tin từ IDC cho biết trong năm 2015 thì có 21.3 triệu chiếc đồng hồ thông minh được các nhà sản xuất đưa ra thị trường (không phải là số máy tới tay người dùng), trong đó Apple Watch đạt 13 triệu máy, Android Wear 3.2 triệu, Pebble 1.8 triệu, khá ấn tượng là Tizen của Samsung đạt 1.7 triệu và 400.000 đồng hồ vẫn xài Android gốc tùy biến lại. Ngoài ra còn có khoảng 800.000 đồng hồ cài được ứng dụng nhưng dùng các hệ điều hành khác ngoài những hệ điều hành trên.

Thông tin từ IDC cho biết thêm họ dự đoán mức tăng trưởng của toàn thị trường đồng hồ thông minh sẽ tiếp tục tăng cao trong những năm tới, khoảng hơn 40% mỗi năm. Theo đó thì đến năm 2019, doanh số đồng hồ thông minh chạy Android Wear sẽ đạt khoảng 34.3%, trung bình tăng 80.5% qua mỗi năm. Apple Watch thì tăng thấp hơn, chỉ 36.5% nhưng vẫn dẫn đầu thị trường vào 2019 với 50% thị phần, theo IDC.

Tham khảo: IDC
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn xác định Apple Watch là đồng hồ thông minh đáng mua nhất. Tiếp theo là Pebble Watch. Nhưng dù gì cũng không thích đeo đồng hồ nói chung và đồng hồ thông minh nói riêng nên không đeo.

Bữa mua cho vợ cái Pebble Time Round quá đẹp, chiếc đồng hồ thông minh mình cho là đẹp nhất hiện nay.

sondung84
ĐẠI BÀNG
8 năm
@finalmagic Không những thật mà còn đến tay người dùng rồi nhé
baden009
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Đã mua apple watch ở bestbuy and returned it 😆 ko đáng bỏ ra $231.00 (open-box) để mua. Ko tiện bằng cái đồng hồ bình thường vì mình chỉ xem giờ đc thôi
@aloneCOC E đang nhận order với giá 5.300k 😁
@aloneCOC 250 đô nha bác!
Không thích kiểu đồng hồ mặt vuông như apple watch.vẫn kết mặt tròn truyền thống hơn.kiểu như con gear s2 ấy
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
Đợi các hãng "học hỏi" apple thì thị phần sẽ trở về bình thường.
SmartWatch là cuộc chơi của hệ sinh thái chăm sóc sức khỏe. Những tính năng nghe gọi và xem giờ sẽ ko đủ thu hút người dùng mua khi trong khi đồng hồ cơ và smartphone trong tay họ có thể đáp ứng tất cả. Apple đi trước nhờ bỏ rất nhiều thời gian để phát triển hệ sinh thái mới phát hành mặc dù ý tưởng iWatch đã có từ rất lâu.
P/s: Nếu nhìn vào sự kiện Black Friday, AW mua nhiều thứ 2. Tương tự iphone, Apple Watch sẽ là sản phẩm cao cấp đc giao nhiều nhất. Phần còn lại cơ hội bằng nhau cho tất cả phụ thuộc vào bên nào marketing tốt hơn (không nhất thiết phải là Android wear).
vn_soft
CAO CẤP
8 năm
Đấy mới là sản xuất ra thôi. Bán đc bao nhiêu mới là vấn đề
Nản nhất anh Apple, cái quái gì cũng nhất...và nhì...ba
Khoảng 30 củ thì nên mua đồng hồ nào là hợp lý vậy ace? Mình làm công việc nấu ăn nên ko hợp với dây da 😔 ace tư vấn dùm. Thanks all 😃
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@LYSM Nếu bác thích rẻ thì mua timex. Chứ đồng hồ hàn quốc và đan mạch thì mình ko tin tưởng lắm
LYSM
TÍCH CỰC
8 năm
@dknyxdie41 Mình không thấy nó bán timex, đã xem tissot, Romanson, candino, ck v.v.. và quan trọng là không tìm được kiểu dáng ưng ý. Gấu nhà thích đồng hồ mặt vuông nhỏ, dây da nên khó tìm vãi, thấy bọn Bering nó BH tận 3 năm, kiểm tra sơ bộ thấy ổn nên xúc.
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@LYSM Mặt vuông nhỏ thì mua seiko 5. Khá là ok
LYSM
TÍCH CỰC
8 năm
@dknyxdie41 Quan trọng là cả mặt vuông nhỏ + dây da. Seiko, citizen xem cả rồi. Cũng ko thích thương hiệu Nhật lắm
Bao nhiêu hãng mà riêng ông quả Táo chiếm 60% rồi @@
Cá nhân em thấy là Không có ham hố với thứ này ! Pin yếu ! Màn hình nhỏ ! Chưa thiết thực
- mà cái này là số máy sản xuất , còn người tiêu dùng mua bao nhiêu thì chưa biết !
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
nào là xấu, mắc,thiếu tính năng, kém sang trọng, pin yếu, bla bla, thế éo nào chiếm 60%, chắc 60% người mua đồng hồ kém thông minh 😁
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenmanh287 10 cái bánh ế 5. Bán đc 5 cái. Thằng kia bán 2 cái.
Bác thích bán 5 cái hay 2 cái.
1 cái lời bèo bèo $200 so với chi phí sx chưa đc $100.
Nhà bác chắc ko làm kd nhỉ
Bán vừa nhiều. Ăn vừa dày. Thằng nào mà ko muốn nói nghe thử.
@dknyxdie41 ôi, bạn chỉ biết đọc cái tiêu đề và phán 60% người xài smartwatch là applewatch rồi hả? ráng chịu khó đọc xíu nữa đi bạn.
SilverA
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenmanh287 Nếu có như vậy thì thằng bán được nhiều hơn vẫn là thằng đc người tiêu dùng hướng ứng hơn. Việc sx nhiều quá so với cầu là nó phân tích thị trường và dự đoán doanh số kém. VD hãng A sx 1 tỷ, bán được 500 triệu. Hãng B sx 1 triệu bán được 900 nghìn chiếc thì hãng B đc người dùng tin tưởng hơn à? Nên có thừa thì là do dự đoán nguồn cầu kém thôi.
hhd357
TÍCH CỰC
8 năm
@dknyxdie41 thì bác thông minh chứ nào nữa 😆, em đang khen bác thế cơ mà
CadBuRy
TÍCH CỰC
8 năm
e thấy android wear đang lớn mạnh , ở việt nam mình vẫn còn lơ tơ mơ về smart watch quá. thị hiếu vẫn chưa ổn định , con đang hot nhất ở vn là gear 2 neo , nhì là pebble 😁

tiện e xin phép mod quảng cáo hội smartwatch việt nam fb nhóm tụi e đang phát triển ạ :rolleyes:: https://www.facebook.com/groups/smartwachvietnam/

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com
😕😕 đồng hồ thông minh mình chỉ thấy nó lạ mới thu hút người tò mò muốn trải nghiệm thôi chứ mấy tính năng thấy cũng chẳng mấy hấp dẫn
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Galaxy Gear S2 vô đối (cần cải thiện nhiều mẫu dây hơn)....apple watch như đồ chơi trẻ con...nhất là bản sport...
Cơ mà vẫn hóng em nào màn màu luôn sáng mà pin được 2-3 ngày thôi cũng được...đẹp nữa
@kungfu9 Samsung lúc nào chả vô đối, để xem bán được bao nhiêu!?!
@QLNN Anh sam và pebble còn thấy người đeo, chứ Apple Watch chưa thấy :rolleyes:
@BLACKBERRY__7290 Bạn k thấy ở VN k có nghĩa là k thấy ở nước ngoài, thị trường VN vẫn còn nhỏ lắm.
@kungfu9 gear s2 mới như đồ chơi trẻ con, nhìn bèo chả ra dáng kim loại cứ như nhựa mạ. Mà măt đồng hồ thì bé tí đeo nhìn cùi bắp còn hơn mấy con gear 2

màn luôn sáng pin 2 3 ngày mua sony sw2 kìa. Kiến thức smw không có mà hô vô đối như đúng rồi =))
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
@kool_boyjuly dạ dạ...thôi cho em qua...em thua được chưa
đọc kỹ:
Thằng IDC này đưa ra con số lập lờ để nâng bi kích cầu cho Apple thôi.
60% đó phần lớn đang nằm trong kho ở cửa hàng, hoặc của các nhà phân phối đó =))

chứ mình ít thấy ai đeo Apple Watch - tình trạng tương tự Bphone (nói doanh số nhiều, đứng nhất ...bla..bla...nhưng ít thấy ai xài =)) hầu nhưng khu vực mình ở không thấy ai cầm Bphone, cũng như Apple Watch) Nói chung một chiêu trong marketing, Apple bỏ tiền cho thằng IDC đánh bóng tên tuổi. Tự sướng tạo hào quang bên ngoài, để kích thích người mua thôi😃

Ít nhất là trong công ty của mình sếp đặt mua 2 con Apple Watch, nhưng rồi cuối cùng thấy xấu quá, không ổn nên ổng cancel lại. Mặc dù ổng mua macbook, ipad, iphone 6s plus...đủ cả. Nhưng ổng không mua Apple Watch:rolleyes:
ice_man7989
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino bạn lấy 1 tấm ảnh ra để trả lời cho câu hỏi Cook có đeo AW mỗi ngày ko thì e cũng hơi phiến diện ạ 😆 Search ảnh Tim đeo AW thì cực dễ (con đẻ mà), còn search ra ảnh ổng đeo đồng hồ khác mới khó, và mình thì chịu thua ko search đc nên chỉ đặt câu hỏi vậy thôi, ai biết thì trả lời.
Mà thấy bạn tranh luận bảo vệ AW dữ dội vậy thì đủ hiểu bạn thuộc nhóm nào rồi, tốt nhất là ko nên gây chiến 😃)
@ice_man7989 Vậy bạn lấy cái gì ra để bảo vệ cho luận điểm của mình hay là chỉ một lời nói suông? Hay nhỉ mới dẫn chứng một tấm hình đã cho là dữ dội...thôi cãi không lại thì tốt nhất ngậm mồm, càng nói ng ta càng hết nghi ngờ =))...
ice_man7989
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Cách nói chuyện thấy quá trẻ con 😃 còn nếu lớn tuổi mà nói chuyện kiểu này thì chắc tuổi lớn mà suy nghĩ chưa lớn 😃 Đồng chí cứ vui vẻ với AW đi, tớ phấn đấu longines đây 😃
@ice_man7989 Cãi không lại bị lật tẩy thì cho người ta là trẻ con??? Ở đâu có cái kiểu này thế nhỉ...muốn làm người lớn thì trước tiên biết người biết ta trước đi, cho ng ta là trẻ con trong khi mình nói chuyện không lại ng ta, hóa ra mình thua thằng trẻ con ?!!!
Thấy bước đi của Samsung đến giờ là ổn nhất, thiết bị đẹp và hoàn thiện, full tròn, amoled, vòng xoay tiện xài và độc đáo, pin xài thoải mái, mọi thứ ổn hết, bước đi chắc chắn hơn là đám cuồng đeo cái smart phone lên tay rồi gào đây là smart watch.
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@luanth thế éo nào thị phần nó hẻo thế 😁
lowt3ch
TÍCH CỰC
8 năm
@dknyxdie41 Sửu nhi!
Apple bán được nhiều bởi danh tiếng và thói chơi của người tiêu dùng, luôn muốn có cả gia đình apple. Giờ nó ra nõ đút đít hình vuông (dù lỗ đít tròn) in logo quả táo cắn dở cũng sẽ đạt doanh số ngang với apple watch. Tin không?
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@lowt3ch Hay thế sao ko bắt chước mà làm 1 cái. Danh tiếng và thói chơi. Chứ mấy cái gear gì gì đó. Ko đẹp, ko tốt, thương hiệu samsung rẻ tiền hay sao mà thị phần hẻo. Sao vậy hả trẩu tre
lowt3ch
TÍCH CỰC
8 năm
@dknyxdie41 Sửu nhi!
Apple đi trước Samsung nhiều năm trong lĩnh vực điện thoại cũng như định hình một dòng sản phẩm hoàn thiện tốt, đẹp, thời trang. Có một nền tảng tốt là Mac OS và iOS, có lượng người dùng trung thành và cuồng nhiều nhất, thế nên sau này nó bán cái gì cũng được fan tung hô.
Bản thân Apple Watch không phải là cái đồng hồ tuyệt vời, nhưng lực lượng phát triển app cho nó thì đông đảo, giàu ý tưởng hơn so với Gear của SS thế nên nó hút được fan. Hiểu chưa?
Còn nói về ngoại hình, những người đã từng đeo đồng hồ như mình thì cho không cái Apple Watch cũng không đeo, bởi nhìn như đồng hồ lá dừa ngày xưa trẻ con chơi ấy.
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@lowt3ch Bản thân Apple Watch không phải là cái đồng hồ tuyệt vời, nhưng lực lượng phát triển app cho nó thì đông đảo, giàu ý tưởng hơn so với Gear của SS thế nên nó hút được fan. Hiểu chưa?
Thì nó ngon hơn thằng gear gì của same same rồi. Cãi cùn làm gì.
Nó đẹp hay ko là tuỳ đánh giá mỗi người.
Đúng trẻ trâu. Áp đặt ý thích của mình lên ng khác
Ah mà apple nào đi trước same same vậy. 2007 mới ra con iphone đầu tiên. Còn same same đã có kinh nghiệm sx đt nắp gập nắp trượt rồi nhé.
Thằng apple chỉ định nghĩa lại điện thoại thông minh thôi
bạn không có nhận thức dựa trên sản phẩm hay sao mà chỉ dựa duy nhất vào doanh số để nhận định. Nếu chỉ dựa vào doanh số thì doanh số điện thoại Samsung gấp đôi Apple đấy, sao không dựa vào đó để áp đảo? Đừng nói là Apple dòng cao không nha, ra model mới là các model cũ mỗi cái giảm 100 đô xuống dòng trung, dòng thấp nên Apple giờ trải đều phân khúc y chang Samsung thôi.
Người có ăn học nói chuyện bớt được mấy cái ụ éo trong diễn đàn công nghệ sẽ hay hơn.
@phu_nguyen29 Báo cáo láo cổ đông n kiện cho vỡ mồm
Đấy là ở mẽo k phải ở Việt Nam
Chán với mấy anti kiểu đó lắm bác à
@Gấu trúc 95 chuẩn 😆))

apple thường công bố số là công bố số bán được

Còn ss công bố số là công bố số xuất xương

Nên nhiều bạn trẻ cứ nghĩ ai cũng sống bậy như ss =))
lowt3ch
TÍCH CỰC
8 năm
@BLACKBERRY__7290 Giờ này mà còn ra sản phẩm chuẩn vàng 3.5" chắc sặc gạch.
@luanth Sản phẩm tốt mà doanh số thấp thì gọi là thất bại chứ sao. Đừng có lôi mấy con tầm trung, giá rẻ ra làm gì, bán bao nhiêu con đấy thì được bằng 1 con flagship. Hãy so doanh số sản phẩm "cao cấp" với nhau. Phân khúc này thì sẽ ko có hoặc rất ít chuyện người dùng kém hiểu biết bị lừa đi mua mấy con Ọp pô của Ọp pa Sơn Tùng nha. Người giàu họ đủ thông minh để tiêu tiền đúng cách ;)
Đợi ai đó nhảy vô nói apple watch là thất bại của apple..... Bla bla
Xấu ma chê quỷ hơn mà vẫn có người mua cơ à. ĐĐúng là cuông nên có biết trời đất gì đâu
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một thanh niên "thông minh" cho biết

Một thanh niên chỉ đọc tiêu đề, cho hay
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@phongtranvn 1 thành niên ko biết nói gì cho biết
LYSM
TÍCH CỰC
8 năm
Không hiểu sao ko thích smartwatch, mình chỉ thích đồng hồ truyền thống. Vừa tặng gấu con này làm quà noel, giá quá đẹp mỗi tội thương hiệu mới 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019