[IFA 2016] Trên tay Router cảm ứng TP-Link kiêm hub điều khiển hầu hết các thiết bị thông minh

sonlazio
4/9/2016 4:26Phản hồi: 25
[IFA 2016] Trên tay Router cảm ứng TP-Link kiêm hub điều khiển hầu hết các thiết bị thông minh
Router có màn hình cảm ứng 4.3”, nghe có vẻ khá là vô dụng nhưng hóa ra đây lại là một trong những sản phẩm mà mình thấy thú vị nhất trong lĩnh vực nhà thông minh trong thời gian gần đây. Router này hỗ trợ chuẩn AC, cho phép bạn thực hiện hầu hết các tháo tác trên màn hình mà không cần phải sử dụng máy tính hay điện thoại. Và bởi vì nó hỗ trợ những chuẩn như ZigBee hay Z-Wave, bạn hoàn toàn có thể dùng TP-Link SR20 để điều khiển hầu hết những thiết bị thông minh có trên thị trường, trừ một vài sản phẩm dùng giao tiếp riêng.

Trước hết, chúng ta nói về chức năng WiFi. TP-Link SR20 hỗ trợ WiFi AC1300Mbps và N 600Mbps, những con số khá cao với một sản phẩm dành cho gia đình, nhưng không vượt trội so với các router chuẩn AC khác đang bắt đầu đẩy sang băng thông 2400Mbps hay thậm chí là 3200Mbps. Tuy vậy, băng thông này vẫn quá đủ để dúng ta sử dụng và stream video 4K mà không bị lag.

Là một router của TP-Link thì tất nhiên sản phẩm này hỗ trợ đầy đủ các tính năng lọc người dùng hay cân bằng tải… Tuy nhiên, nếu điều đó có quá phức tạp thì chúng ta chỉ việc dùng màn hình cảm ứng 4.3” để điều khiển. Nhà sản xuất cho phép người dùng thiết lập tên mạng hay mật khẩu trực tiếp với màn hình này. Có thể bạn sẽ thấy nó quá tầm thường nhưng với những ai không rành về máy tính thì nó là một thay đổi rất lớn, giúp họ sử dụng máy dễ dàng hơn.

Về chức năng điều khiển các thiết bị thông minh trong gia đình, như đã nói thì SR20 hỗ trợ WiFi, ZigBee và Z-Wave, các giao thức điều khiển smarthome chủ đạo nên có thể làm việc và ra lệnh cho các thiết bị dùng giao thức này một cách dễ dàng. Trong trường hợp nhà sản xuất hỗ trợ, mở các API để router hoạt động thì chúng ta sẽ có những chức năng cao hơn, chẳng hạn như kiểm soát pin, thay đổi màu đèn, độ sáng, theo dõi báo khi nào thì thay pin hay kích hoạt các cảm biến của thiết bị thông minh… Còn trong trường hợp không được mở API thì bạn vẫn có thể tắt mở thiết bị hay hẹn giờ… Đây là tình trạng phân mảnh mà chúng ta phải chấp nhận nếu không sử dụng các giải pháp smarthome từ một nhà sản xuất duy nhất.

Bản thân là một router, TP-Link SR20 chắc chắn sẽ luôn kết nối Internet. Khi ở nhà hay ra ngoài bạn đều có thể dùng nó để quản lý và điều khiển các thiết bị trong gia đình.

Dự kiến sản phẩm sẽ được bán trong tháng 9 với giá khoảng 200$, một mức giá rất hấp dẫn khi mà các Smart Hub cơ bản nhất cũng có giá 49$, cao hơn nhiều với những Smart Hub nhiều tính năng như vậy.

TP-Link_SR20_IFA_2016_tinhte.vn-3.jpg TP-Link_SR20_IFA_2016_tinhte.vn-6.jpg TP-Link_SR20_IFA_2016_tinhte.vn-2.jpg
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrd213
CAO CẤP
8 năm
Mình toàn gắn lên tường cao hoặc để chỗ khuất nên chắc ko cần loại này, còn nếu để ở bàn thì cần thiết kế đẹp hơn, quan điểm cá nhân.
Giá 4.4tr
Vãi
@hacker_hacker000 Ít tiền mà suốt ngày đòi hiện đại với cao cấp.
Vãi.
@thanh.vohong Đừng đụng đến thím ấy, 1 hồi nó show ra 1 rừng iphone, ipad màu hường nam tính ra bây giờ =.=" topic nào cũng có nhiu đó đó.
@Nhất Nghệ Hitech Chắc thím đó mua trả góp hay secondhand thôi quá 😃
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá hay...
xem ra không cần thiết lắm vì độ tiện dụng chưa cao, còn giới hạn nhiều nếu ứng dụng vào "nhà thông minh".
Mình thấy đồ TP link ỏn định hơn buffalo gấp 2-3 lần
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
sao hình ảnh trong video lại nhấp nháy liên tục vậy nhỉ ? :eek:
@Long kengg Hình như là do quay phim dưới ánh điện đó bạn
nemersaade
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác dùng router wifi tplink có hay bị kiểu vài ngày lại phải reset lại ms dùng được không. D link so vs tp link dlink ổn định hơn hả các bác
bangnguyen79
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nemersaade Trước dùg tplink với dlink thì thỉnh thoảng bị reset như bác nói. E ức nên đổi sang linksys, chạy phà phà suốt 2 năm liền chả bị sao
noupfix123
TÍCH CỰC
8 năm
@bangnguyen79 Cái này nếu down up hoặc xài NAS , torrent nhiều thi bị ... tràn bộ nhớ , mình có xài TPLINK ở nhà bị suốt , Linksys dòng thường trước mình xài chuẩn G gì ấy lâu quá rồi cũng bị luôn ... nói chung hên xui vậy ,
@nemersaade Router của bạn có khả năng bị trùng IP rồi nhé, tắt DHCP đi là ổn.
bangnguyen79
ĐẠI BÀNG
8 năm
@noupfix123 Về nguyên tắc, thiết bị nào cũng cần reset. Nhưng e thấy quả linksys đáng đồng tiền bỏ ra.
Không biết có bền không
smarthome ở vn chưa phổ biến lắm,giá của cái này thì chấp nhận được!
Rất tiện lợi, và tiện lợi cho cả hacker nữa.
thui, tp.link cùi bắp lắm, xài bao chán, xai linksys mới đã, gắn vào và quên nó đi thôi.
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ttt358 linksys có em nào tiêu biểu để cho gia đình xài ko bác. nhà 2 tầng diện tích 1 mặt tầm 100m2. ko biết có quản lý wifi kiểu địa chỉ mác đc ko
@lapmaihokdc linksys bác sẵn sàng chi cho nó bao nhiêu tiền, nhà bác vậy là ổn, theo mình nên bỏ ra cỡ 2tr mua con AC1200, lọc mac thoải mái và còn dễ dàng nữa. linksys thì khỏi nghĩ chuyện rẻ nha bác.
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ttt358 nói thật tiền ko phải là vấn đề. giờ e đang bên nhật bác cho e 1 con mã đẹp tí để em xúc vs. em đang phá nhà cũ rồi. dự tính là đi dây cat6 amp hết . để chơi HD media center.nên e muốn 1 em vừa làm modem vừa làm wifi mà có các tính năng tối ưu chút ạ
Chưa biết ứng dụng hỗ trợ các thiết bị thông minh tốt đến đâu nhưng router mình ko cần màn hình và cảm ứng vậy đâu
Rất tuyệt nhưng tậu em này xong còn phai sắm một mớ các HUB khác để điều khiển các thiết bị trong nhà nữa.
chelseavinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn đẹp ghê,không biết bao h vietnam mới có nhi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019