#IFA18: Au Optronics giới thiệu màn hình TV 8K 85 inch, HDR, 120Hz

Duy Luân
29/8/2018 21:49Phản hồi: 142
#IFA18: Au Optronics giới thiệu màn hình TV 8K 85 inch, HDR, 120Hz
AU Optronics vừa giới thiệu một màn hình TV 85" độ phân giải 8K 7680x4320, đáng chú ý là nó có tần suất làm tươi lên tới 120Hz chứ không phải là 60Hz như một số TV 8K trước đây, giúp hình ảnh không bị hiện tượng bóng ma ở các cảnh chuyển động nhanh (và nó cũng sẽ mượt hơn, nhưng chưa biết 120Hz này là native hay được xử lý "hậu kỳ" bằng chip lên). Chiếc TV này còn có độ sáng tối đa lên tới 1200 nit, cao hơn nhiều so với các TV gia dụng hiện nay, và nó cũng hỗ trợ chuẩn HDR10 để phát video, hình ảnh tương thích với gam màu rộng hơn. AU Optronics chia sẻ thêm họ có dùng công nghệ chấm lượng tử cho dòng màn hình này.

Nếu bạn chưa biết thì AU Optronics là công ty đang làm tấm nền cho một số dòng màn hình của Asus, Acer. Điều này có nghĩa là những màn hình 8K mới của công ty có thể sẽ xuất hiện trong một thương hiệu khác khi chúng được tung ra thị trường.

Nguồn: PCGamer
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony vẫn chưa thấy làm màn 8k.
@bitut2010 Chắc sony muốn tối ưu cho tốt hơn rồi sau sẽ ra.
@thinh060903 8k cho dân dụng ra giờ hơi sớm, trình diễn công nghệ là chủ yếu!
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@thinh060903 Đơn giản có màn mà ko có chíp thì không làm được gì. Sony chỉ cần sản xuất chíp còn màn hình mua lại được mà
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@thinh060903 Sony đang làm nha bác kk. IFA năm sau giới thiệu vẫn chưa muộn mà
JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
Nhiều hàng khủng, ước gì giàu một tý ...😁
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@JizinT Khi giàu lại có khi không để ý đến mấy cái này ấy
JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
@bitut2010 Trong nhà thường có 3-4 tivi cho các phòng nên tivi chắc không thể không có dù rất ít xem kkk
mimosa1805
TÍCH CỰC
6 năm
@JizinT Khi bạn giàu lên thì bạn thậm chí không có nhiều thời gian để dành cho gia đình, giải trí, bạn mua nhiều đồ một cách dễ dàng nhưng bạn sài được vài lần rồi thôi
@JizinT Khi giàu,, thay vì mua tivi 8k về xem sẽ, bác sẽ thuê hẳn diễn viên về đóng sẽ trước mặt bác cho chân thực,,, lv xem phim người có tiền :D
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@JizinT Chưa chắc đâu bác, bây giờ màn 8k còn ít nên mua màn 4k là ổn nhất vì nó được tối ưu tốt hơn
Ngon. 2030 sẽ mua với giá tv LCD 32" bây giờ 😁
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Khẩu trang xanh =)) Gì keo thế bác, 2030 thì mua TV 50in chứ kkk
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
chủ yếu để có trước cái mác 1 trong những nsx đưa ra sp tối tân để câu hợp đồng từ đối tác thôi chứ công nghệ chưa đi tới đó, chưa áp dụng vào thực tiễn giai đoạn hiện tại được!
@anhlongcom Công nghệ giờ nhanh lắm rồi, chẳng mấy mà có sản phẩm. Olympic 2020 sẽ được truyền hình chuẩn 8K, nên dự là từ giờ đến lúc đấy sẽ có rất nhiều TV 8K được bán ra.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@nịnastorm Quan trọng là giá thành. Nếu ko tối giản được thì thương mại rất khó nhé
@bitut2010 3-5 năm nữa nó rẻ bèo liền . Nhớ 3 năm trước mua con sony fullhd . Bây giờ cũng giá đó mua con sony 4k hdr .
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@anhlongcom Chủ yếu dùng CN để quảng cáo thôi nè
hungmap088
ĐẠI BÀNG
6 năm
cỡ này mà xem JA.. nó ntn nhỉ các cụ -))
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@hungmap088 3D nữa chứ.haha
@hungmap088 Tiếc là ja* mới đạt được đến chất lượng gốc 4k , còn đến mắt ae mình chỉ còn full HD là tuyệt lắm rồi 😁
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@hungmap088 Xem JA.. thì phí quá kkkk
Cỡ 55” mà 50 củ thì cũng làm 1 cái
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Akay Nhím Khó giá đó lắm bác ơi
@bitut2010 nếu là tấm nền LCD thì dư sức nhé bác . con 55" 4k OLED chỉ có 35 củ . Nên con này 8k mà LCD thì chắc ko tới 50 củ đâu .
@baohen1510 55 cỡ HDR 120Hz 50 củ thì có mà đầy. Sony 55" dòng 9000 cũng chả đến 50 tr. Còn 55" thì 8k với 4k ngồi xem ở khoảng cách thông thường cũng có khác gì nhau mấy đâu
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Akay Nhím Màn 8k thì auto giá cao bác ơi, 100 củ đê
Leefucs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Oled của lj4k mjh dùng cũng chuẩn rồi....!
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Leefucs 4K bjo xem đã sướng mắt lắm rồi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Leefucs Mình rất thích màn OLED kkkk
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
Với cái màn này mà xem JAV hay bóng đá thfi khỏi chê nhỉ
@bitut2010 quan trọng là jav 4k còn ít lắm chưa phố biến
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@bitut2010 Màn này xem phim hành động cực phê ấy
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Hentai Ouji haha. cũng sắp phổ biến rồi đó bn
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy xem thì khỏi chê rồi bn
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
trước có coi 1 vài tv show chất lượng 8K tại Nhật, phải nói hình nó sáng mà thật như đang đứng cạnh mình vậy, mấy quả 85inch thì thôi như là đang ngồi xem tận mắt tại trường quay luôn vậy. mình coi trên kênh NHK thử nghiệm nhé
@hentx Phê quá bác ạ em 4 k xem tuyệt vời luôn
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
@cậu hai huy đúng là đã thiệt 😁
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@hentx Thế nên điều kiện thực tế nó là 1 trải nghiệm hoàn toàn khác
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy thấy đi đâu bạn cũng reply mình. nhưng câu chữ k hề mang ý nghĩa tới bài viết. farm bài hả bạn
nhanh thật mới đây mà đã 8k rồi
Hikikomori+
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhucongpro với diện tích lớn như tivi thì có làm 16k 32k 64k cũng được 😁... cơ mà vấn đề là không có nội dung để khai thác hết cái màn hình phân giải cao. nội dung 4k bây giờ còn chưa phổ cập nữa là :3 youtube giờ đa phần nội dung video vẫn là full hd. còn truyền hình cáp là hd :D
@Hikikomori+ Mấy kênh địa phương còn 360p 480p thì HD còn là điiều gì mới mẻ ở ta.
Còn ở nước ngoài truyền hình kts độ nét cao FHD đã phổ biến gần chục năm trước, giờ gần phổ cập 4K hết rồi. Sang vừa rồi nghe nói bên Nhật stream 8K.
Nước mình còn nghèo, ở nông thôn sắm được cái tivi FHD đã mừng hết lớn, chứ chưa nói đến 4K.
Mà 4K giá 10tr thì cũng để loè gà, thêm màu trắng vào trong 3 màu cơ bản để điểm ảnh trông có vẻ nhỏ hơn và trùng làm sao khi nhân tất cả điểm ảnh lại bằng tổng điểm ảnh màn hình 4K, thế là áp đặt 4K này nọ, haha
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@nhucongpro Năm ngoái có rồi nha bác :v
Mấy cái destop AUO bán đầy VN mà
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@davidquang2012 Hì chắc tại ae k để ý đó bác
...will participate in Touch Taiwan 2018 at Taipei Nangang Exhibition Center from August 29 to 31 to showcase...

Mod mập sửa lại title đi. Sự kiện đang diễn ra ở TW, là nơi các hãng chế tạo panel khoe mẽ trình độ công nghệ. Cái này ko liên quan đến IFA ở Berlin bây giờ.

Bài này trùng với bài mấy hôm trước của tt:
https://tinhte.vn/threads/auo-se-trinh-lang-tv-8k-khong-vien-85-inch-hdr-1200-nit-120-hz-ho-tro-110-dai-mau-ntsc.2841568/
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@AmbitiousMan Chiến, mình rất TV này rất đỉnh đấy chứ
Bên nhật có mấy show phát 4K, xem như ngồi sát bên.Cái này mà coi phim ấy ấy chắc cảm giác như đang làm đạo diễn trực tiếp tại trường quay nhỉ.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Nguyễn Thắng 89 Bên nhật họ xem JA... VR luôn rồi, mấy ae mình cập nhật thôi
8k chuẩn bị lên ngôi mà giờ e vẫn chưa Full HD
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Oh vậy chú em làm không công ah? Hèn chi nghèo quài k khá nổi =))
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Năm nay hốt màn 2k luôn đi bác kkkk
@Dzhuy Chuẩn rồi bạn
@phamviet94 A ko nhiều tiền nhưng a thích sài toàn đồ apple thôi, a rảnh a ngồi pr ko công vẫn hơn mấy đứa cào phím mà toàn bị cắt lương mì gói trừ bữa như e thôi
Công nghệ trên tv phát triển nhanh vào các năm gần đây khi mà thị trường smartphonr ngày càng đất chật người đông!
@Khangtran1994 Thị trường video thì kém chất lượng,, lên cao làm gì video có lên được tầm đấy đâu 😁
@phồng tép2 Uhm. Kiếm video 4k chảy máu con ngươi!
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Khangtran1994 Màn hình trên đt phát triển cũng cực nhanh đó bác 😆)
@Dzhuy Hihi. Màn hình trên đt phát triển nhanh nhưng pin vẫn chưa đc cải tiến thì giống như nút thắt cổ chai.
Chả dùng được ở Việt Nam đâu!? 😁
troll (1).gif
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Cuong Nb Dùng được bình thường nha bác kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095