Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iFi Hip DAC - DAC/Amp di động chất âm chi tiết, đầy đặn, bass tốt, hỗ trợ MQA, 3tr5

AudioPsycho
29/1/2020 10:7Phản hồi: 100
iFi Hip DAC - DAC/Amp di động chất âm chi tiết, đầy đặn, bass tốt, hỗ trợ MQA, 3tr5
Nay là mùng 5, mình nhận đc iFi Hip DAC cũng vừa sáng nay luôn và mở ra nghe thử đc cỡ 6 bản nhạc đủ thể loại mà mình hay nghe. Em này cơ bản là một portable DAC/Amp để cải thiện và nâng cấp chất lượng âm thanh cho điện thoại, laptop, máy tính. iFi Hip DAC có 2 output balanced 4.4mm và 1 single-ended 3.5mm, có thêm nút chỉnh high/low gain để đánh nhiều loại tai nghe, ngoài ra có thêm chức năng XBass để tăng đáng kể lượng bass.

Đây có thể xem là một portable DAC/Amp di động có giá thành thấp nhất mà hỗ trợ MQA của Tidal. Trc đó iFi có Nano BL, cũng có MQA nhưng mình không đánh giá cao âm thanh em này cho lắm.

tinhte_ifi_hip_dac (1).jpg

Vỏ ngoài của iFi Hip DAC được làm bằng nhôm, anode màu xanh và nút volume màu vàng nổi bật. Không biết anh em có thấy đẹp không chứ riêng mình thì cách phối màu này có hơi sến. Mình thích đen, hoặc bạc, đơn giản 1 màu thôi.

tinhte_ifi_hip_dac (3).jpg

Hip Dac có 2 công tắc, nút nhỏ là chỉnh gain và nút lớn là tăng bass. Mình không khuyến khích tăng bass lên nữa vì lượng bass em này mang lại cho IE 40 Pro ở mức bình thường là khá tốt rồi.

tinhte_ifi_hip_dac (6).jpg
Về thông số kỹ thuật, em này dùng chip giải mã Bur-Brown, chơi ngon 24bit/192kHz, MQA và hỗ trợ DSD 256/ Mạch khuếch đại full balanced và công suất đạt 400mW tại 16 ohms. Đây là một mức công suất lý tưởng với các tai nghe từ 16 ohms - 150 ohms, anh em cần kết hợp high gian và low gain để đạt kết quả tốt nhất.

tinhte_ifi_hip_dac (4).jpg

Khi mình nghe với Sennheiser IE 40 Pro. Mình nhận ra là em này hay hơn Q1 Gen 2 của Fiio kha khá. Nền âm yên lặng hơn, sâu hơn. iFi Hip DAC làm IE 40 Pro lộ rõ dải sub-bass, có lực, định hình tốt hơn và dải upper-bass đánh chắc tay, gọn gàng, nội lực tốt hơn trong các track như Black Hole của Kelly Polar. Mình nghe Về Phía Mưa của Thế Bảo hát với Hoàng Dũng trong Hoàng Dũng's Live Session thì thấy giọng trung âm nam khá khỏe khoắn và dày, đậm đà, chi tiết trong trung trầm và trung cao của 2 bạn này được bóc tách tốt hơn nhiều so với Fiio Q1 Gen 2.

Mình nghĩ là mình sẽ cần thêm thời gian nghe nhiều nữa, vì càng nghe mình thấy tiềm năng của em này khá lớn. Vậy nên anh chờ mình nhé 😁
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khá tốt trong tầm giá 😃
@hongphuc1992 Tầm này con Topping nx4 cũng đánh giá cao
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod cho hỏi ghép với PK1 thì em này ô cê không :v xin ae cho thêm vài gợi ý dac-amp cho PK1. Giờ chỉ thích nghe earburd thôi cho thoáng.
@berberin xd9 với công suất con này thì tui nghĩ pk1 hay ok1 đều ko phải là vấn đề.
Thua IP 11 Pro Max hết.
@quangloc999 Chuẩn e này ko có màn hình
•﹏•
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangloc999 Thua camera, màn hình, cổng lightning, tai trâu, vân vân & mây mây. À quan trọng là con này không có logo Apple nữa 😃
@quangloc999 Comment để lấy điểm dụ gà vào comment lấy thành tích.
ptoanarch
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Viet Chi Dung Lấy gạch xây nhà pa ơi 😆)
ifi có vẻ như là fan cứng của texas instrument nhỉ 😁 cộng với con nào công suất đầu ra cũng cao vãi. cơ mà sao con này không có trên trang chủ nhỉ?. vẫn hạnh phúc với Korg DS DAC
@caocaolatre199x ds-dac-10 hay ds-dac-100 nghe đều rất hay. Tới giờ ở nhà vẫn đang còn giữ 1 con ds-dac-10, lâu lâu lại nghe.
@AudioPsycho Em dùng ds dac 100. Có điều do dùng điện từ usb nên power hơi yếu. Phải dùng thêm amp
Dac thì 300$ nghe mới lọt tai được
huyct1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình hỏi ngu xíu dùng con nay thay đầu cd dàn âm thanh ổn không ạ?
@huyct1 Ok cụ nhé
@huyct1 vặn maximum volume cho đủ 2V out thì đc đó anh.
@xuanlong1966 cụ Long bên group Vinylphiles phải ko ạ :v
@AudioPsycho Dạ... chắc cụ Thớt lầm ai rùi đó ạ 😔((((
Tầm này có Sony Pha2 cũ cũng ngon. Mod thử so sánh dùm ae dân tình với
Cho link mua đi cụ thớt
Rượu ngon!
Khá tốt
Master619
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hỏi ngu, con này muốn dùng với xs max (cổng lightning) thì setup thế nào? Trong hộp có sẵn dây phù hợp chưa hay vẫn phải mua thêm cáp? Thanks anh em
@Master619 mua thêm lighting to usb adapter của apple nữa nha
Hỏi ngu là con này lấy đầu vào từ smartphone qua bluetooth ạ? Vậy chất lượng đầu vào đâu có đc tốt nhỉ, thế thì thiết bị có ngon mấy thì nó đâu xuất ra âm hay đc nữa chứ.
Nếu ý trên là sai thì e hỏi thêm là nó xuất ra dàn âm thanh đc k hay chỉ dùng với tai nghe thôi.
So sánh nó với DAC tích hợp trong mấy con soundbar trên dưới 20tr thì sao ạ?
Mong được anh em thông não
@Lonely08 Nhưng trước khi qua thiết bị nhận thì nó sẽ bị cái chip giải mac và app trên thiết bị nguồn xào nấu rồi đúng không nhỉ? Và như thế thì thiết bị nguồn vẫn quan trọng phải không? Mình mù mờ vụ này ghê
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@thaonhu1503 Phần này thì bác hiểu nhầm nó ròi. Lúc truyền thì chỉ truyền dữ liệu thoi, dữ liệu này tới tay thiết bị nhận sẽ được tụi dac amp giải mã. Bởi vậy tụi tai nghe không dây nào cũng có dac amp riêng gắn sẵn trong nó cả
Nếu tụi dac amp mà xào nấu thì nó sẽ thành tín hiệu analog xuất thẳng ra loa hay tai nghe, mà thằng này thì không truyền được qua không khí
@Lonely08 Mình k nói nó cho ra analog mà nó tiền xử lý digital tồi mới đẩy qua thiết bị nhận, vì theo mình biết nếu cùng 1 thiết bị mà nghe bằng app khác nhau và cùng 1 thiết bị nhận ( dùng bluetooth hoặc wifi) thì chất lượng nó cũng khác nhau mà? Hoặc đơn cử là cùng 1 app, 1 tai nghe hoặc loa có DAC riêng nhưng thiết bị nguồn khác nhau thì chất lượng vẫn khác mà, khó hiểu quá
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@thaonhu1503 Bác thắc mắc cũng phải.
Cái app ở đây bảo thằng vi xử lý điều khiển tụi DAC AMP, cho âm thanh nó to hơn hay nâng hoặc hạ tầng số này nọ để nghe cho hợp tai, cái app còn kêu vi xử lý tăng nguồn điện vô DAC AMP để thực hiện điều trên nên cũng gây hao pin nữa.
Còn câu hỏi của bác thì cùng 1 thiết bị nhận thì app khác nhau cho ra chất âm khác nhau thì là ko phải (ngoài thằng apple music với spotify vì 2 thằng này nguồn nhạc nó đã khác nhau ở chỗ thằng là AAC và thằng là OGG ròi)
Còn xuất ra loa có DAC riêng thì bác để ý là người ta hay giới thiệu dt hay máy nghe nhạc có xuất tín hiệu (âm thanh) ra USB ý, cái đó mới là xuất tính hiệu cho tụi DAC AMP trong loa nó xử lý, ko đá động tới DAC AMP trong dt hay máy nghe nhạc. Còn app thì nó giúp cho dt hay máy nghe nhạc nào ko xuất dc tín hiệu (âm thanh) qua USB mà thoi
Edit: bác có nghe vụ double amp chưa? Hiện tượng mà âm thanh được amp trong dt xử lý ròi mới đưa cho amp rời xử lý lần nữa mới xuất ra loa hay tai nghe ý. Nhiệm vụ của mấy cái app là để ngừa hiện tượng này, hoặc nhờ mấy app này nên mới xài được tụi dac amp rời
Cho mình hỏi. Mình dùng con sony wh-1000mx3 thì dùng thêm một con Dac nghe trên điện thoại có cải thiện âm thanh mấy không? Hay Dac chỉ ối ưu khi dùng với tai nghe đắt tiền?
@leequan2012 Đặc điểm âm thanh của thiết bị vẫn lưu giữ sau khi truyền qua sóng b.t.
Chẳng hạn con gì bass nhũn, lầy nhầy hay là gãy gọn, chắc, khi ra 3.5 thì phát qua b.t nó vẫn như vậy.

Do đó dac có làm thay đổi âm thanh khi sử dụng b.t.
B.t chỉ làm giảm độ phân giải mà thôi.
Sự tương thích của tai với dap/dac quan trọng ko kém so với 1 trong hai thiết bị, nên hỏi yes or no khó trả lời lắm
Lonely08
TÍCH CỰC
4 năm
@leequan2012 dùng thêm 1 con DAC ngoài ko cải thiện dc âm của WH-1000mk3 (trừ khi bác cắm dây)
@leequan2012 Đừng dùng thêm DAC cho 1000xm3, nó làm ra cho nhu cầu di động sao lại tự nhiên bắt nó bớt tính di động đi, với lại vác theo 2 cái một lúc cũng phiền.
@AudioPsycho chuẩn bác ! Ngày xưa cũng đam mê mấy thứ này lắm , giờ không có thời gian để nghe nữa , cần gì cứ cắm con tai BT vào nghe , không dây nhợ lằng nhằng nữa !
@leequan2012 Có thể đổi qua 1am2 rồi cắm thêm máy con balance 4.4. Tai trâu tới đó end game đc rồi
đã coi review sơ em này từ youtube của 3Kshop rồi & so sánh sơ với FiiO Q1m2 ở nhà đang xài thì không có lí do gì để đổi. Ahihi...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019