Infineon ra mắt eSIM siêu nhỏ chỉ 1,5mm, dùng dây chuyền 14nm
Duy Luân
3 năm trướcBình luận: 46Lượt xem: 22.712
Infineon ra mắt eSIM siêu nhỏ chỉ 1,5mm, dùng dây chuyền 14nm
Hãng Infineon giới thiệu 2 thiết kế eSIM mới rất nhỏ, mục tiêu là dùng trong những thiết bị có kích thước bé như smartwatch, thiết bị đeo được hay những bộ cảm biến. Thiết kế đầu tiên có số đo 2.5×2.7×0.5 mm, nhỏ bằng 1/4 so với chip eSIM chuẩn MFF2 đang dùng cho Samsung Gear S2. Con chip này được sản xuất trên dây chuyền 65nm vốn đã có từ lâu nên giá rất rẻ. Thiết kế thứ hai thậm chí còn nhỏ hơn, 1.5×1.1×0.37 mm, sử dụng dây chuyền 14nm của GlobalFoundries. Việc sử dụng một dây chuyền bán dẫn mới và hiện đại như vậy để sản xuất eSIM không phải là thứ mà chúng ta thường thấy và giá sẽ cao, bù lại bạn có được kích thước bé xíu và khả năng tiết kiệm điện tốt.

Hai thiết kế này chưa được chuẩn hóa nhưng thực tế cho thấy các hãng sản xuất không ngại dùng eSIM riêng, miễn là nó đáp ứng được yêu cầu của họ. Theo AnandTech, có tới 10 triệu chip eSIM không theo chuẩn đã được bán ra tính đến lúc này.

Nói một chút về eSIM, chắc hẳn anh em đã quen thuộc với thẻ SIM mà chúng ta vẫn dùng để gọi điện. Mọi chuyện bắt đầu từ chuẩn 1FF ra đời năm 1991, nó to như một cái thẻ tín dụng. Sau đó người ta sáng tạo ra mini SIM (2FF), gần đây thì có thêm micro SIM (3FF) và hiện tại Nano SIM (4FF) đang là thứ phổ biến. Dù thiết kế thay đổi theo hướng nhỏ dần đi nhưng trong 25 năm qua tính năng của SIM gần như không thay đổi: nó chứa một mạch điện với tính năng xác minh SIM (ICCID), một bộ xác định thuê bao di động toàn cầu (IMSI), bộ phận định vị, khóa xác thực và nơi lưu danh bạ / SMS.

Nhưng không phải thiết bị nào cũng đủ chỗ để gắn nano SIM. Smartwatch là ví dụ, nó quá nhỏ để có thể gắn vào một khe SIM, chưa kể phải làm nắp đậy để tháo lắp. Thế là người ta nghĩ tới việc dùng eSIM. eSIM về cơ bản là một con chip nên người ta sẽ hàn chết nó lên mainboard, bạn không thể tháo gỡ được. Dữ liệu của eSIM có thể được ghi mới lại bởi bất kì nhà mạng nào (theo lý thuyết), tức là bạn vẫn có thể đổi mạng như bình thường.

Nguồn: AnandTech
cũng hi vọng 1 ngày như vậy
- đổi số ko cần tháo sim, thay sim.
- giữ nguyên số cũ, chuyển dịch vụ mạng khác.
@boyyeu9x Đổi ĐT chắc mệt nhỉ. nếu hàng sim trên ĐT
@boyyeu9x cái số 1: mạng cdma làm từ tỷ năm trước
số 2: thiên hạ làm từ tỷ năm trước
thiên đường mới phải chịu cảnh bèo nhèo như này thôi
@nguyensang12 CŨNG CÓ LÝ ^^
TỚ NGHĨ LÚC ẤY NÓ CÚ PHÁP NÀO ĐÓ , GIONG NHU DOI SIM 4G CỦA VIETTEL TRỰC TIẾP TRÊN BÀN PHÍM, 2P LÀ XONG
@boyyeu9x Đổi số không cần thay sim bây giờ có rồi, chỉ là không được đổi mạng thôi
Công nghệ khiến 1 số thứ trở nên nhỏ lại, 1 số thứ phình to ra. Hi vọng công nghệ ko làm ra thứ khiến cái ấy phình to, nếu không chắc ai cũng dùng đến mức kinh dị mất kaka
@editzrapper Ai biểu tham thì mới thành kinh dị, chứ mình thì phình thêm 3cm nữa là mãn nguyện lắm rồi :rolleyes:
làm esim này sẽ giải quyết được vấn đề sim rác ở VN
VN theo ko kịp.
@tuanokvt Đang xài nano nè. Ai nói theo ko kịp
@cuhiep Thấy size nano được rồi, nhỏ nữa chắc dùng cây nhíp để cầm, bất tiện.
@tuanokvt Chính vì có những thằng đ biết làm ji ngoài chê bôi và cắn càng như m nên mới k theo kịp đấy 😆
@facebook001 M nói mà mày có nghĩ ko mà mày nói T cắn? Cái thể loại chính tả còn ko học ra hồn thì T hiểu trình mày rồi T ko chấp.
@cuhiep Em hỏi thật. Cái e-Sim trong Con Gear S2 từ năm ngoái đã dùng dc chưa ạ. ? Chưa kể lộ trình cho đổi mạng di động thì đang dc tích cực cản trở bởi các nhà mạng bắt tay nhau. thế em hỏi thật VN có theo kịp ko ạ? Ko phải em nói vô căn cứ.
Trở về với thời CDMA luôn cho nhanh gọn. Cải tiến thêm chút
Dùng sim như Sphone gắn liền ngày xưa í.
Vấn đề là thằng nhà mạng nó làm biến thôi .
Sim nhỏ cỡ này bị rơi chắc tìm lòi mắt.
@Binhckxdtl "eSIM về cơ bản là một con chip nên người ta sẽ hàn chết nó lên mainboard, bạn không thể tháo gỡ được."
@Binhckxdtl SIM này hàn chết vào mạch thì làm sao mà rơi được 😁
@Binhckxdtl Không đọc bài chắc luôn. Nhìn hình mà phán.
Vậy thì khác gì CDMA:rolleyes:
Vấn đề là sao rút SIM khi máy hết pin để gắn máy khác trong khi khẩn cấp
tương lai sẽ tiến tới đt thu nhỏ bằng đhồ đeo tay và hơn nữa là cấy chip vào tay lun 😁
Dự sau này sim này sẽ đc áp dụng lên các smartphone. Việc đổi máy sẽ nhập mã sim chứ ko fai tháo sim
@luongngocanh92 Like ngay và luôn, rất thích ý tưởng của bác! ;)
Như vậy tính vậy dt sau này càng kín hơn...
Sim bé như bây giờ là được rồi bé quá tìm ko ra mà sắp tới ai dùng sim 😆))
Mình thích Sfone khoản sim, cái này nhà mạng làm tốt mà 😃
Dùng sim tích hợp trong nhà mạng lại mất một khoản thu không nhỏ và lượng sim rác cũng giảm không ít vì mỗi máy nạp mỗi sim thì ko có chuyện thay sim và mua sim rác nhiều!
eSIM này nếu đổi số dễ dàng thì mình nghĩ cũng có thể áp dụng vào điện thoại tốt, như htees sẽ tết kiệt thêm không gian trong điện thoại, để có thể thêm các thành phần khác, hay đơn giản là tăng dung lượng pin 😁
Mai mốt thay sim nhớ mang theo kính lúp 😁
các bác có biết vì sao ngày xưa Sfone lụi ở VN mặc dù tốc độ data cdma của nó ăn tươi nuốt sống tốc GPRS thời điểm đó ở VN ko? vì đt của nó dạng add số sim vào mà dân việt thay đổi sim liên tục nhất là đám sinh viên gắn sim rác . giờ mà các hãng GSM và mấy nhà sx chơi eSim này thì người thiệt là chúng ta đó .
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.738 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156