[Infographic] 1/2 số người sử dụng facebook ngại dùng chế độ chia sẻ "công khai"

BaroTo
22/12/2016 11:9Phản hồi: 61
[Infographic] 1/2 số người sử dụng facebook ngại dùng chế độ chia sẻ "công khai"
Việt Nam hiện có khoảng 30 triệu người dùng Facebook. Con số trên cao hơn 13% so với mức sử dụng mạng xã hội trung bình trên toàn thế giới. Theo khảo sát được thực hiện trên 1000 người ở 2 thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội cho thấy: Có đến gần ½ số người tham gia khảo sát không thường sử dụng chế độ chia sẻ “công khai” trên Facebook, trong đó 39% chia sẻ ở chế độ “bạn bè”, 7% chọn chế độ “bạn bè trừ một hay một nhóm người”, 5% sử dụng chế độ “chỉ mình tôi”. Có khá nhiều lí do nhưng chủ yếu họ muốn bảo mật thông tin, tránh người lạ làm phiền, tạo cho mình một không gian riêng tư để lưu trữ những kỉ niệm và chỉ chia sẻ cho những người thật sự quan tâm đến họ. Để biết thêm nhiều thông tin thú vị về thói quen sử dụng Facebook, mời các bạn xem infographic sau đây.

Nguồn: khaosat.me
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Facebook kết bạn thì nhiều nhưng một năm chẳng bg há miệng nói chuyện với ng đã kết.kỳ lạ!
@ngaythu6-lamuor
thấy giống giống ;);)
@ngaythu6-lamuor Nguyên lí 80/20: 20% bạn chiếm 80% thời gian liên lạc.

Danh sách bạn FB của mình là 118 nhưng chỉ thường xuyên tương tác khoảng 20 người (6%). Chưa kể đa số chủ động kết bạn với mình chứ mình gần như không chủ động kết bạn với người khác.
Ngày xưa lập FB do mấy đứa trong nhóm rủ để tiện liên lạc. Sau đó nhóm giải tán. Định xóa FB đi nhưng còn vài việc cần làm (cũng chủ yếu để liên lạc) nên để đấy. Cần thì mail, điện thoại hoặc gặp trực tiếp.
Bữa trước có tin đồn nếu không tương tác với nhau trong vòng 60 ngày thì FB tự động hủy kết bạn. Tính năng này mà được áp dụng, đảm bảo số lượng bạn sẽ giảm đáng kể.
Không hiểu mấy người để chế độ chỉ mình tôi thì chơi fb làm gì nhỉ? Viết vào nhật kí rồi cất tủ cho rồi. Các cụ hay có câu "phàm là người hay làm chuyện mờ ám thì không muốn để người khác biết mình làm gì"
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@conb từ sao Hoả xuống à? yêu cầu search google cách up ảnh gốc và tải về trên facebook rồi vào cmt tiếp
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@QuanPhamKT Coi cho kỹ đi nhé. Ảnh hd nhưng khi up lên fb cũng tự resize đi. Ảnh mang ra chỉ in ấn cỡ nhỏ đc thôi.
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@conb muốn chắc ăn lấy laptop ra up, đọc: http://vforum.vn/diendan/showthread.php?66551-Huong-dan-up-anh-len-Facebook-khong-bi-giam-chat-luong
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@QuanPhamKT Bài đó cũng đã nói. Nên up ở 2048px cạnh dài. Và nó vẫn là khổ nhỏ trong in ấn cũng như nhiếp ảnh. Fb vẫn ko thể thay thế cho flickr hay các trang up ảnh khác đc. Ở khổ nhỏ đồng nghĩa với việc dpi của bức ảnh sẽ giảm rất nhiều. 2048 chắc tầm 72 in maximum nếu ảnh tốt thì chỉ đc tầm 20cm cạnh dài thôi.
Hoàng. Hà
ĐẠI BÀNG
7 năm
đúng rồi. tin cực hay thì mình mới chia sẻ ở chế ở bạn bè. Còn như mấy cái game bắt share thì cân nhắc theo giá trị giải thưởng và cơ hội trúng giải 😁
Mình công khai toàn thứ công khai
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
7 năm
ngày trước dùng cũng hay chia sẻ công khai nhưng giờ chỉ để bạn bè và ít like với ol hơn rồi.
coxfire
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau sự thay đổi cách hiển thị của fb trên newfeed thì việc like hay add friend cũng trở thành đề tài của sự chú ý. Có 1 bộ phận không nhỏ những người cần sự riêng tư cá nhân không muốn nhận lại đủ loại phản ứng của dư luận viên đã phải cân nhắc hơn rất nhiều trước khi nhấn like hay add friend.
mjdou.akine
ĐẠI BÀNG
7 năm
@coxfire edit lại trong phần privacy của friends thành "only me" là ok hết bn
Thường thì họ sẽ để các bộ lọc cho các stt của họ tiếp cận 1 nhóm bạn bè khác nhau tuỳ nội dung chia sẻ. Để công khai thì giờ thấy chủ yếu câu like hay những cái linh tinh. Để "chỉ mình tôi" nhiều khi họ chỉ muốn viết ra cho nó thoải mái.
Haha, bạn bè mình xài facebook thì như 1 app trò chuyện là chính, friend list gần 100 người mà chỉ 3 - 4 người hay đăng stt, còn lại trống trơn mà lên 1 phát là có chuyện để nói.
Nhiều người để public vì không biết là có thể đặt privacy
lập fb chỉ để share game tinhte nuôi 1 hi vọng nhỏ nhoi😁....mà mấy năm rồi chưa thành hiện thực😔
mình nghỉ chơi fb cũng được 3 tháng rồi. (no virtual life)
tg791147
TÍCH CỰC
7 năm
@daot096 Cũng hữu ích mà bạn. Vd bạn có các nhóm bạn như đồng nghiệp, bạn học hay nhóm bạn thân thì tạo group trao đổi thông tin liên lạc đều rất tiện lợi.
@tg791147 mình vừa học song, vừa tốt nghiệp là bỏ luôn, group của lớp cho người khác quản lý. chát mình dùng sky, hangout, hay Allo,.....
Sohn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thì thuộc 7% 😆)
mmttrung1
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình 5% 😁 và chia sẻ với gấu thôi

https://minhtrungit.com Seo an giang, seo cần thơ
dùng facebook chỉ để share mấy cái game còn lại thì chỉ dùng messenger thôi vì kết instagram hơn
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Việc lm sau khi accept là bỏ follow.
K thân lắm thì restrict.
Cảm thấy bình yên
Toàn dùng fb để up ảnh lấy link 😁
888.888
TÍCH CỰC
7 năm
Hèn chi...mình dùng facebook thì chỉ chia sẻ với bạn bè hoặc 1 trong số bạn bè thôi. Rất ít ít ít khi chia sẻ công khai nên người khác nhìn vào nick mình thì tưởng là nick clone.
:'( dùng được 5 năm rồi chứ bộ
Dùng fb chủ yếu để like với chat là chình. Nên chế độ nào cũng kệ.
f67
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin cảm ơn.
mình vào xem và share bài tinhte.vn chứ chẳng post gì cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119