Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Infographic: 1 người Mỹ tiêu thụ bao nhiêu nhiên liệu hóa thạch

Nam Air
7/6/2022 9:57Phản hồi: 20
Infographic: 1 người Mỹ tiêu thụ bao nhiêu nhiên liệu hóa thạch
Mỹ là quốc gia tiêu thụ nhiên liệu hóa thạch nhiều nhất thế giới, gồm 3 nguồn tạo năng lượng phổ biến là than đá, xăng dầu và khí gas. Những nguồn nhiên liệu này không chỉ được sử dụng để phát điện, giao thông vận tải, mà hầu như mọi ngành nghề khác đều cần tới, từ công nghiệp, nông nghiệp cho tới dược phẩm.

Tính theo bình quân đầu người, trung bình 1 người Mỹ mỗi năm sẽ tiêu thụ 1,73m khối than đá; hơn 3,37 mét khối xăng dầu và 24,39 mét khối khí gas. Nếu tính 1 đời người dài 80 năm, lượng nhiên liệu hóa thạch mà 1 người sử dụng dụng trong suốt đời sẽ vô cùng lớn, được thể hiện trong infographic sau đây:

Theo Visualcap
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chờ mãi năng lượng tái tạo có mỗi thủy điện là cho hiệu suất cao còn mặt trời gió thủy chiều thì mờ mịt quá, vẫn phải đốt hóa thạch, hạt nhân thì sợ chế bomb xong mang ném nhau, chắc sắp cũng ném nhau đến nơi rồi, tình hình ở Ukr căng lắm
1 tương lai ảm đạm
giuloihua
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deptraithu2TT thuỷ điện dùng hết rồi còn đâu, giờ chỉ còn có hạt nhân thôi
Tài liệu này bạn lấy ở đâu? Ko thấy có đá phiến?
@rualg Dầu đá phiến nằm trong xăng dầu, không rõ ý bạn đá phiến là bao gồm gì?
Cái thống kế này thì có nhiều, không hiểu sao thống kê mỗi Mỹ trong khi người đọc là người Việt. Nếu tìm thống kê của các quốc gia trên thế giới thì sẽ thấy liên quan hơn.
Vậy mà ổng cứ rao giảng bảo vệ môi trường. Các bạn hãy bảo vệ môi trường nhiều một chút để ảnh đc xài nhiều một chút. Dân Mỹ thấy uống nước chai 500ml mua lần mấy lốc uống kiểu đó thì thải ra bao nhiêu cái chai
supersuper
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh_satria Vụ chai này thì họ tái chế à bợn, ko riêng chai nhựa mà nhiều loại chai khác nhau như rượu, bia, etc.
Mấy chai này bỏ thẳng vào máy rồi lấy tiền ra nên tiện chứ ko phải đi lòng vòng nhiều bước.
@thanh_satria Người Việt thì không rao nhưng xả rác thì vô địch. Ra đường mà đếm rác thì chắc số không đủ để đếm.
@haobcyqhdv Bỏ lâu rồi bác kkkk
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@neoking1986 https://tuoitre.vn/xa-rac-nhieu-nhat-the-gioi-chinh-la-my-20190706184043471.htm

https://tuoitre.vn/my-xa-rac-thai-nhua-nhieu-nhat-the-gioi-20211202144208424.htm
Tiêu thụ nhiều nhưng mà nhiên liệu hóa thạch bên đó ko tạo ca CO2 bao nhiêu cả. Chủ yếu là tàu mới nhiều thôi 😁
hieppt88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sốt-xuất-huyết-2022 TQ đúng là đứng đầu, nhưng Mỹ cũng trùm thế giới đấy chứ ko phải "ko tạo ra CO2 mấy" đâu: tính đầu người Mỹ gấp gần 7 lần VN đó bro. Dân số gấp 3 nữa là cả nước gấp 21 lần rồi.
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
2 năm
sao mình ko hiểu cái ảnh nhỉ.
1 người tiêu thụ 1,73m3 than đá/năm, trong ảnh ghi Than Đá 131,5 Tấn là sao ?
@zixzaxzo Hình như 131,5 tấn là tính cả đời người, cỡ 80 năm.
Cố gắng dùng năng lượng tái tạo. Để con cháu còn có cái mà phá.
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Ai cũng sống như bọn Mỹ phải 10 Trái Đất mới đủ, chính họ gây ra ô nhiễm nặng biến đổi khí hậu như bây giờ
@CellonC Bạn nên bài trừ Mỹ, cái gì trong nhà bạn có xuất xứ từ Mỹ hay do Mỹ thiết kế nên đem bỏ thùng rác hết ví dụ như điện thoại, chip, tivi tủ lạnh, xe hơi, và đừng xài internet nữa nhé.
@CellonC Mình nói gì sai hay sao mà bạn thả haha?
CellonC
CAO CẤP
2 năm
@B1tches keep reporing but can't stop Bạn nói những lời mình không biết phải nói lại thế nào!
Cười vô mặt
@CellonC Bạn ko cần nói gì đâu, chỉ việc thực hành thôi . Tại mình ko thích mấy thằng đạo đức giả lắm. Nhìn ngứa mắt vcl.
Ngầu đấy
nhiều bác lập luận buồn cười nhỉ,ookee,cứ cho là Mỹ nó đạo đức giả,bọn nó xả nhiều rác nhất,cơ mà mình thấy nó vậy cũng phải bắc trước cho được để bằng nó sao,vậy cứ không bảo vệ môi trường cho nó giống Mỹ,để rồi chính mình lại sống trong rác sao,điển hình như các thành phố có ngập lụt phần cũng vì dân cứ tiện là xả xuống cống,đén lúc tắc lại chửi hết người này đến kẻ khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019