[Infographic] 10 công ty lớn và những vụ tai tiếng không dừng lại ở mức triệu đô

BaroTo
20/12/2015 14:19Phản hồi: 89
[Infographic] 10 công ty lớn và những vụ tai tiếng không dừng lại ở mức triệu đô
Trong kinh doanh cạnh tranh là một điều tất yếu để phát triển, tuy nhiên không phải lúc nào sự cạnh tranh cũng lành mạnh và đôi khi những chiêu trò cũng được sử dụng trong kinh doanh để thu về những khoản lợi nhuận lớn. Kể cả những công ty lớn cũng vậy, những chiêu trò về quảng cáo được sử dụng triệt để. Infographic dưới đây sẽ cho ta biết rõ hơn về các chiêu trò của 10 công ty lớn đã sử dụng với khách hàng của họ:

Hãng giày Skechers đã khẳng định giày của họ có thể đốt cháy calo và làm chắc đùi với mỗi bước đi, nước súc miệng Listerine có hiệu quả như chỉ nha khoa. Hay những chiêu trò về việc "ém" thông tin: Sau thảm họa môi trường Deepwater Horizon, công ty dầu khí bp chỉ công khai 1/20 sự thật về lượng dầu tràn ra môi trường. Thậm chí đến cả những chiêu trò nhằm lừa dối khách hàng cũng được sử dụng: Năm 2013, tại các siêu thị ở Ai-len và Anh, những loại thức ăn được quảng cáo chứa thịt bò đã bị phát hiện có chứa một lượng lớn thịt ngựa, nhiều trường hợp chiếm tới 100%, không những thế còn có chứa cả thịt heo! Vậy sự thật ra sao?

10 cong ty lon va nhung vu tai tieng khong dung lai o muc trieu do.png

Nguồn: visual.ly
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ocrua89
ĐẠI BÀNG
8 năm
không thấy cái vụ " Tập đoàn Wolkswagen" nhỉ?
giờ mún phát triển toàn phải PR là chính mà 😆))
@winboy.tuan Pro nổ cỡ bomphone ko bạn
uây
Sao ko thấy vụ của THP =)) thiệt hại những 2000 tỷ cơ mà
gần 90 triệu đô ấy
@BlueSky2008 Thì VN mình luôn dân thiệt mà bạn, cái vụ 7 năm tù, cái vụ 49tr mà bị cong an bắt nhưng may là có bằng chứng cứu lại chứ ko lai di tù rồi, em mà gặp dc chai nước có ruồi e dục luôn vào sọt rác chứ cứ làm bất cứ hàng động nào cũng có thể đi tù, vì tiền to tống tù là toi, em ít tiền là dân đen thà thiệt thòi ít còn hơn gánh họa vào thân, có kiện thắng thì nó thuê giang hồ sử củng toi, đến công an còn thuê giang hồ lót tay chứ nói gì tụi này. hic hic dân thiệt... thiệt mạng như chơi
@WhiteGhost vậy theo bác thì bản thân doanh nghiệp nói chung và chủ doanh nghiệp nói riêng ko thiệt hại ah? thuyền trưởng quyết định sai thì tàu đắm, thuyền trưởng cũng đắm theo thôi, may mắn thì còn sống, chứ ở đó mà nói chỉ ng làm công ảnh hưởng
@Nguyễn Thị Hiệp Theo mình nếu phát hiện lỗi thì phải báo cho báo chí/cơ quan biết để nếu cty làm ăn đàng hoàn thì sẽ xin lỗi bồi thường và cải thiện sản phẩm còn như THP thì sẽ bị tẩy chay mãi thôi.
Miễn bạn không yêu cầu đòi tiền thì ko ai có quyền bắt bạn. Nếu có đòi tiền bồi thường tinh thần sức khỏe thì tòa xử lý nhưng trong vụ Number 1 thì rõ là bên hội thẩm và THP đã ....
@tuansangnguyen Cái này là doanh thu chứ phải lợi nhuận sụt giảm đâu,trong 2000 tỷ doang thu thì lợi nhuận được bao nhiêu? nên ko nói họ thiệt hại 2000 tỷ được,nói khống
CadBuRy
TÍCH CỰC
8 năm
😕 tân hiệp phát 2000 tỉ chưa được thế giới công nhận là bị tai tiếng to
Tại sao không có con ruồi
nguyendrum
TÍCH CỰC
8 năm
@dusti lunoi ok! cũng đang thắc mắc, qua fb nhiều tin
Điện thoại tốt nhất thế giới chưa vào list là 1 thiếu xót lớn:rolleyes:
dinhmenh_gp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giàng A Lúa Điên
microghost
TÍCH CỰC
8 năm
Nước uống có Con ruồi được quảng cáo có lợi sức khoẻ kìa.
Giờ xem quảng cáo chỉ xem vui thôi, đa số đều nói quá hoặc không trung thực
@Triệu Dũng Phú thật ra là tìm không nổi 1 quảng cáo đúng sự thật chứ ko phải là đa số
Sao ko thấy vụ nổ bom của bomphone nhỉ
@Vodanh_vohinh Tao ghét nhất cái thể loại bình luận thế này!
@nguyenvansi_mta Tao cũng ghét nhất thể loại cmt lưu manh thế này
Sắp tới THP rồi😁
kill-you
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhiều bạn vẫn dõi theo cái bóng Bphone nhỉ? thích đến thế cơ à 😁
rau8800
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kill-you bom phone thì có liên quan gì đến đây bạn
kill-you
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rau8800 xem lại page 1 để hiểu
vythanh
CAO CẤP
8 năm
Hiệu ứng THP à 😁
Công nhận tân Hiệp phát quả này phát tài to đây ! Quảng cáo quá siêu!
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@Anhxuatchua1990 Mình nghĩ người dân trước giờ chỉ biết Number 1, Dr. Thanh, 0 độ... chứ ít ai biết tới THP. Giờ thì ai cũng biết đến THP và các sản phẩm giải khát của nó. Nhưng biết là để tẩy chay, tránh xa. Như thế thì Cty nào muốn có được?
@vythanh Như bạn nói thì chưa chắc đâu! Bạn sẽ thấy thp sẽ có những thay đổi có lợi cho họ và người dùng một ngày gần đây! Bạn có nhớ Viettel vừa rồi bị ném đá khi thay đổi chính sách nạp thẻ điện thoại không,sau đó họ thay đổi ngay và bây giờ lại bình thường rồi đó.
vythanh
CAO CẤP
8 năm
@Anhxuatchua1990 Nhưng viettel chưa khiến khách hàng của họ phải đi tù. Đó là sự khác biệt rõ nhất.
@vythanh Viettel chưa khiến khách hàng của họ phải đi tù nhưng đã khiến nhiều khách hàng chuyển sim đó bạn. Mình cũng vậy đó; mình không dùng sim Viettel nữa,chỉ để nghe và gọi thôi. Khi họ thay đổi chính sách nạp tiền thì mình lại quay lại dùng. THP Cũng vậy thôi,sau vụ này để xem họ có những kế hoạch nào lấy lại hình ảnh được không nhé! Bạn chờ xem,họ sẽ làm được! Kinh doanh mà bạn! Đời ai cũng tham lam và quan tâm đến lợi ích của mình thôi!
Tinh tế nắm bắt xu hướng nhanh nhỉ ^^
Chả liên quan lắm nhưng thấy thật tiếc là phải chia tay một số sản phẩm yêu thích của Tập đoàn Tân Hiệp Phát, tẩy chay không vì phong trào mà thực sự lo lắng khi sử dụng sản phẩm không thực sự chất lượng như đã nghĩ.
Tiếc hơn nữa là rất có thể VN sẽ mất một thương hiệu lớn.
microghost
TÍCH CỰC
8 năm
@tdp979 Tiếc làm gì thứ mua hoá chất trung quốc, sản phẫm lỗi tùm lum, coi khách hàng như con cờ muốn đẩy vô đâu thì đẩy.
@tdp979 😔 buồn cho cả cái "tình" trong thương hiệu và cái uy tín của doanh nghiệp quá lạnh lùng
kimthanhbao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tdp979 tiếc gì mà tiếc bạn, người Việt Nam mà đi hại người Việt Nam thì tẩy chay cmn cho rồi
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@tdp979 Để nó mất còn hơn, để nó bung bét ra , nó nhởn nhơ, tây tầu nó nhìn vào nó thấy 1 cty lớn nhất nhì VN còn làm ăn đểu giả vậy thì chắc chắn các cty khác cũng vậy, thế là ko đầu từ vào VN và cái mất còn nhiều hơn
Còn về sức khỏe thì vô giá, ko thể tính đc thiệt hại
ps: nay ở cổng cty e dân cũng kháo nhau ko dùng nước ngọt của THP nữa 😁
Pham Nhu An
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quảng cáo - Hãy chú ý chữ " cáo " nha các bạn.
Quảng cáo biến Nước ép Ruồi thành Thảo dược kìa hốt luôn đi mấy anh tư bản giãy chết 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019