Infographic: 10 "dao cạo nhận thức" giúp tư duy nhạy bén hơn

Nam Air
18/8/2022 8:32Phản hồi: 18
Infographic: 10 "dao cạo nhận thức" giúp tư duy nhạy bén hơn
"Dao cạo nhận thức" (cognitive razor) là một thuật ngữ xuất phát từ "Triết học dao cạo" (Ockham's Razor) của nhà triết học người Anh, William xứ Ockham, khởi xướng vào năm 1324. Ông cho rằng khi phải đưa ra quyết định lựa chọn giữa 1 trong 2 lý thuyết cạnh tranh nhau, mà cả 2 đều cho ra cùng 1 kết quả, thì lý thuyết nào đơn giản, dễ hiểu hơn sẽ là lý thuyết tốt nhất.

Dựa trên triết học dao cạo này, Sahil Bloom, một nhà lãnh đạo tư tưởng đã đưa ra 10 "dao cạo nhận thức" hoặc có thể hiểu là quy tắc ngón tay cái, có thể giúp chúng ta đơn giản hóa việc ra quyết định khi gặp phải các tình huống đứng giữa ngã 3 đường.

Theo Visualcap
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Nghe giống như các kỹ năng mềm chỉ là thay đổi từ ngữ
Thank Mod
Steve999
ĐẠI BÀNG
2 năm
"Nếu bạn nghe ai trình bày 1 ý tưởng mà họ sử dụng toàn từ ngữ "đao to, búa lớn" thì rất có thể là họ đang cố tỏ ra vẻ nguy hiểm để che giấu sự thiếu hiểu biết về chủ đề họ đang nói"
Bản thân việc dùng từ "Dao cạo" cũng rất tỏ ra nguy hiểm rồi, những ý này có gì mới đâu.
supersheep
TÍCH CỰC
2 năm
@Steve999 Viết đơn giản còn dễ hiểu, có viết trúc trắc, hành văn khó hiểu. Đúng là gạch đầu dòng 10 dòng ngắn gọn là xong.
Đao to búa lớn dao cạo cũng không hiểu để làm gì.
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@Steve999 Quá chuẩn👍👍👍
thangxpx
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Steve999 thực hành dao cạo số 9 cho comment này =))))))
@Steve999 9
@Steve999 Nó chỉ là cách dùng từ dí dỏm thôi, nhiêu đây mà bạn đã thấy nó "đao to búa lớn" rồi gặp thứ thực sự "lớn" chắc bạn chịu ko nổi đâu
Cười ra nước mắt
Anndorry
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái số 1 mình thấy đúng nhất này.
Nếu bạn giải thích 1 vấn đề cho 1 người ngoại đạo đến lần thứ 3 mà họ không hiểu, thì khả năng cao, là ngay từ đầu thằng không hiểu vấn đề chính là bạn.
quesshung
TÍCH CỰC
2 năm
cũng hay nhưng có vẻ không có gì mới, dù sao cám ơn mod
Ngu Cu 9
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn !
Useful knife 😃
DuongPNJ
TÍCH CỰC
2 năm
Bác Mod dùng bộ hình hợp lý nhề.
Một bài viết hữu ích nhưng sao mình ko thấy chỗ cho rating cuối bài nhỉ. Vote 4.5 sao
Skipper777
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nghe giống như châm ngôn, triết lý trong mấy cuốn self-help nhỉ?
akabela
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái đầu tiên rất đúng
Giờ em mới biết tên cho mấy cái này
Cảm ơn mod mình sẽ rèn luyện để có tư duy nhạy bén hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095