Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Infographic: 6 công nghệ chống in giả trong tờ tiền $100

Nam Air
5/12/2022 11:24Phản hồi: 84
Infographic: 6 công nghệ chống in giả trong tờ tiền $100
USD là tiền tệ được sử dụng phổ biến nhất trên thế giới, hầu hết các quốc gia đều chọn USD làm ngoại tệ dự trữ chính. Chính vì vậy, việc chống làm giả, in giả tiền USD rất quan trọng.

Theo Bộ Ngân khố Hoa Kỳ (U.S. Department of Treasury), hiện nay có khoảng 70 triệu USD tiền giả đang lưu thông tại nước Mỹ, như vậy con số tiền USD giả lưu thông trên thế giới còn cao gấp nhiều lần.

Có thể anh em chưa biết:
  • Trong lịch sử, Mỹ từng in những tờ tiền có mệnh giá cao hơn $100, cụ thể là $500 và thậm chí là tờ $10.000, từng được phát hành vào năm 1934. Những tờ tiền này vẫn hợp lệ và FED (Cục Dự trữ liên bang) cho biết chúng vẫn có giá trị sử dụng như bình thường nếu như ai còn sở hữu nó.
  • Tỷ lệ người dân sử dụng tiền mặt ở Mỹ liên tục giảm trong các năm qua, từ 75% vào năm 2015 đã giảm xuống 70% vào năm 2018 và hiện nay là 58%. Tức là vẫn còn hơn ½ dân Mỹ sử dụng tiền mặt trong sinh hoạt hàng ngày.

Benjamin Franklin chưa từng làm tổng thống Hoa Kỳ, nhưng những đóng góp to lớn của ông trong ngành lập pháp, chống in tiền giả ở Mỹ nửa đầu thế kỉ 18, hoạt động chính trị và tòa án vv và vv, đã giúp cho chân dung của ông được in trên tờ tiền 100 đô la Mỹ. (Ông Benjamin Franklin cũng là một nhà khoa học Vật Lý, ông là người phát minh ra cột thu lôi vào năm 1752.)

Mời anh em tham khảo các công nghệ chống in giả tiền có mặt trên tờ $100:

Theo Visualcap
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bây giờ mới biết ạ 😁
Mày vui tính vãi
có lần mình giao dịch mấy thứ linh tinh, ng trả tiền ko đủ tiền VN nên trả kèm ít tờ 100$. mình cũng sợ giả nên gọi ng bạn làm trong bank. bạn nói cứ nhận đi, mấy chục năm nay bạn làm chưa gặp tờ 100$ giả nào 😆 an tâm hẳn
@rualg đúng rồi ,đa số tiền giả là tờ $10 hoặc $20
@Lục Gia Tiền giả là tiền mệnh giá 20 trở lên mới bõ tiền ông ơi. Mấy cây viết thử là test trên giấy 20-50-100 chứ 10 đồng ai mà test.
@cacciatore ngày xưa tao làm ở chợ gặp tiền giả hoài đây, cầm lên thấy nghi nghi là quẹt, đen thùi lùi, toàn là tờ $10, $20. Bút thử tiền quẹt lên tiền thật thì ra màu vàng, 1 thời gian nó bay màu nên chả ảnh hưởng gì, ko biết đừng nói linh tinh =))
P/s: Còn ở Mỹ ngta rất hiếm dùng tờ $50, $100 thì đa số dân châu Á, còn lại tờ $20 là thông dụng nhất.
@Lục Gia Bạn làm như có 1 mình bạn tiếp xúc tiền đô á. Viết câu không nên thân mà thích lên lớp quá ếch.
Cảm ơn tác giả, thông tin rất hay. Làm thêm công nghệ chống tiền giả của tờ 500 ngàn đồng.
@Tạ Trí Linh Bạn đọc lại cmt xem có câu nào mình nói tờ 100$ bằng giấy không?
Zhyper
ĐẠI BÀNG
một năm
@caocaolatre199x Tiền polymer của việt nam in hoàn toàn bằng công nghệ nhập khẩu của Úc . Nhập hoàn toàn tất cả từ mực , giấy , máy in
@Zhyper Hình như nước mình đâu có tự in tiền. Với cả nhập hay ko hay công nghệ của nước nào mình không cần biết, nhưng mình đã sống ở cả Nhật lẫn Việt, mình thấy tiền polymer của VN mình dễ hỏng hơn tiền giấy của Nhật. Chỉ đơn giản vậy thôi.
Zhyper
ĐẠI BÀNG
một năm
@caocaolatre199x Nhà máy in tiền quốc gia tại số 30 Phạm văn đồng , cầu giấy , hà nội. Hay bạc màu thì do công nghệ Úc nó vậy . Nước nào có đồng tiền riêng điều phải tự in hết .
thấy bán ...đầy chợ ,khi "đi xa" nhớ mang nhiều để hối lộ "gái không chân " ,khỏi lo vì nó đâu có mắt để thấy "mực đổi màu " hay "dãy bảo mật" mà lo ,mấy ông lại cần mang nhiều để ..lấy le với gái ở dưới nữa
dính thế này đổi được k các bác 😁 bỏ ví mà dính ở đâu k hay luôn
@nefertem vn có trò tiền $ dơ dơ nhăn nhăn xíu là ko đổi đc hoặc giảm tiền =))
@Lục Gia bank hay chợ đen bác
@nefertem Bank, cụ thể là thẳng ACB. Hồi 2017 t cầm 50k về vn đổi sang tiền Việt. Nhưng chỉ đổi đc hơn 45k, còn lại ra tiệm vàng bán thôi, rate gần như nhau
@nefertem Thông thường tỷ giá ngân hàng luôn thấp hơn chợ đen, nhưng tiền dinh dơ như vậy thì trong Ngân hàng trừ ít tiền hơn chợ đen.
Kĩ thuật in ấn siêu tinh vi, coi rồi mới kinh.
https://www.instagram.com/reel/CVfrbekl1Vg/?igshid=Nzg3NjI1NGI=
@Thomas6688 Anh @NamAir xem qua nhe a
@Thomas6688 thanks bác.
Mỹ có in tờ 3 đô ko?
@B L A Z E ông in tờ 2 đô hay 50 đô hoặc 100 đô sẻ k bị bắt , nhưng in tờ 3 đô là bị phát hiện đấy 3$ khó in lắm
@B L A Z E mỹ có đồng xu 50 cents và đồng xu trị giá 1 đô, có in tiền giấy 2 đô...tuy nhiên đồng 3 đô thì chắc chỉ ngân hàng Diêm Vương mới dám nhận thôi 😆
@B L A Z E đã từng có đồng 3 đô
giả vẫn đc ,nó đc gọi là tờ siêu dollar
mà chi phí sx cũng rât cao
tuy là tiền giả ,nhưng ngta lại sử dụng vào mục đich cao siu hơn 😁
sjeupk23
ĐẠI BÀNG
một năm
Mấy năm rồi không đc cầm tờ 100 đô
Sao tờ 100$ bên Đài loan khó xài cực, ra Duty free thì xài dễ dàng, còn ra mấy chỗ khác đổi tiền thì chờ họ check tiền giả hay thật cả 15p chưa xong 😓
quant0o
ĐẠI BÀNG
một năm
Cảm ơn Mod đã cung cấp thêm thông tin thú vị và hữu ích
Đa số tiền đều có các điểm trên. Hiện tại chống giả có thể phân làm 2 loại: Loại 1 người dùng có thể thấy được dể dàng, loại 2 phải là chuyên gia công nghệ bảo mật mới biết đươc ( có kèm các thiết bị).
Và loại sau mới là công nghệ cao.
Thích hít mùi tiền
romero
TÍCH CỰC
một năm
@hipppo Thích hít gì nữa kể coi?!
@romero Thích hít cái khe nhả tiền ra nữa.
Tiền giả và tiền thật bây giờ gióng y chang chỉ khác số sê ri thôi. Tiền giả thì số sê ri in trên tiền là giống nhau y chang cùng một lô in.
@Emranhieulam1990 cái seri đó chắc chỉ VND nước bạn in dùm thôi , chứ usd nếu giả thì chắc k trùng seri đâu
Cười vô mặt
Zhyper
ĐẠI BÀNG
một năm
@nefertem Nước nào in vậy
romero
TÍCH CỰC
một năm
Soi tờ xanh 500k đi ae!
đã lưu, giờ làm tiếp bản kẽm đây. khi nào in xong gởi mấy bác vài tờ uống chè
@Phan Huy Thọ chưa có file corel k chụp bản kẽm được đâu
Cười vô mặt
Cầm tiền giấy vẫn thấy thích hơn mấy loại làm bằng poly. Đi st bên mẽo trả bằng tờ $20 trở lên là nhân viên thường lấy bút quẹt 1 vệt để check giả hay thật rồi !
Tiền VND mới rờ nhám nhám đã tay ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019