[Infographic] 7 thói quen sai lầm nhưng không phải ai cũng biết

BaroTo
23/11/2016 21:28Phản hồi: 167
[Infographic] 7 thói quen sai lầm nhưng không phải ai cũng biết
Một nghiên cứu mới đây của khaosat.me cho thấy rất nhiều người đang có những thói quen sai lầm mà họ không hề hay biết. Bạn có nghĩ rằng đánh răng mỗi sáng ngay sau khi ngủ dậy và trước khi dùng bữa sáng là thói quen tốt hay sai? Tư thế ngồi toilet của bạn hàng ngày có đang gây hại đến sức khoẻ của bạn hay không?

Thống kê cho thấy có đến 97% người tham gia khảo sát có thói quen làm tổn hại đến răng. 92% người tham gia khảo sát có tư thế đi vệ sinh không đúng. 48% đang huỷ hoại cơ thể mình bằng thứ nước tưởng chừng vô hại.

Hãy xem bài Infographic dưới đây để tìm hiểu về top 7 thói quen sai lầm mà bạn cần nên tránh.

167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
Hay quá, rất bổ ích
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
Ai không đánh răng mà ăn sáng k
loihai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrHải999 Lâu lâu tui cũng thế, vụ này biết lâu rùi mờ
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@loihai Chắc tùy người. Chứ tui khoonng đánh răng là không ăn uống được gì
@MrHải999 có mà, ăn rồi mới đánh.
@MrHải999 e toàn thế thôi bác. đánh răng xong ăn có khi mang cả hành đi ra ngoài mà không để ý 😆
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Sáng dậy miệng nhiều vi khuẩn tốt thế mà xin hun gấu phát nó ko cho :v
general
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr HUzG Cái tốt thì tốt nhất là giữ cho mình mình dùng thôi : ))
Tối ngủ vs gấu. Te vét các kiểu. BJ,HJ mà sáng dậy ko đánh răng thì tởm vđ.
P/S : klq nhưng chiều thấy tinhte quay về giao diện cũ dc tí giờ lại thấy cái giao diện này rồi
ngthanhngan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anh cô đơn làm xong thím để đó rồi ngủ luôn mới tởm
@anh cô đơn ông làm xong mà không đánh răng lại rồi đi ngủ ah @@ tởm vđ
Có 1 và 5 thì k theo nổi
duongdoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mạnh mẽ lên nào Có nhiều thanh niên trượt màn hình lên xem lại 1, 5 chứa nội dung gì! ^o^
chaobeyeu
TÍCH CỰC
7 năm
Có nhiều cái dù biết là k đúng nhưng vẫn làm vì thói quen và sự thoải mái , tiẹn lợi . Sống lâu k bằng sống vui , lo này nghĩ kia 100t mới chết thì cũng chả vui j
@gaucon3503 Chính xác bác.hạn chế việc nạp nhiều nước trong và sau bữa ăn. M thì thay vì nấu canh bt thì nấu canh rau thật đặc, ăn rau là chính chứ nước canh thì hạn chế. Sau khi ăn thì ún 1 ngụm nước cho sạch miệng và cuống họng.
@gaucon3503 Khác hoàn toàn. Việc ăn cơm chan canh đồng nghĩa với việc ko nhai kĩ mà nuốt chửng phần lớn cơm và thức ăn, giống như uống thuốc chiêu nước cho trôi vậy-> dạ dày phải làm việc nhiều hơn để xử lí số đồ ăn mà bạn ko nhai kĩ và ko đc nước bọt phân giải. Còn ăn cơm và canh riêng thì chả có vấn đề gì cả, cơm nhai kĩ rồi nuốt xong xuôi mới uống canh, dạ dày vẫn làm việc bt như ăn cơm xong thì uống nước tráng miệng vậy. Bạn xem phim hàn ko thấy bọn nó ăn cứ 1 thìa cơm nhai nuốt hết rồi mới 1 thìa canh sao? Đấy là ăn đúng cách đấy
@gaucon3503 Bác lại so sánh ko chuẩn rồi. Thuốc lá là chất gây nghiện và có nhiều chất độc hại, còn việc ăn cơm chan canh hay ún nước nhiều trong và sau bữa ăn là một thói quen xấu, thói quen này ko gây nghiện nên việc giảm dần và từ bỏ hẳn nó rất dễ.
Đặc biệt là chỉ ăn khoản 80% thức ăn mà dạ dày có thể chứa thì việc tiêu hoá và hấp thụ thức ăn sẽ tốt.
@chaobeyeu K lo sớm thì 40 là đã muốn thăng rồi nhe bác chứ đừng nói lên tới 100 😁
Có nên thay đổi thói quen ăn sáng xong mới đánh răng ko nhỉ 😁
Quay tay thì sao?
@viettien_milo Quay tay vừa phải tốt cho sức khoẻ 😁 Quay nhiều quá thì chóng mặt :D
lvq17cm
TÍCH CỰC
7 năm
Quan trọng là sống vui vẻ^^ vậy là bạn sẽ sống lâu, thay vì lo âu
Dính hết cả 7/7 😕
Mình theo số đông nên ko sợ (chết chùm còn hơn sống 1 )
Dạo này tinhte có vẻ hay sử dụng nguồn khảo sát từ khaosat.me, cho mình hỏi kích thước mẫu khảo sát trong các bài là bao nhiêu, và thực hiện trong bao lâu?
mimmeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Black Mamba khảo sát dụa theo câu trả lời trước đó của bác. Và tl cũng nhanh thôi ạ 😁:D:D:D
Sáng ko đánh răng, chắc ra đường người ta chạy hết
nht96bg
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tài1221 k phải k đánh mà là ăn sáng xong thì đánh ( nếu ăn ở nhà), còn ăn ngoài thì phải chịu đánh răng xong đi ăn thôi
Quay tay có phải thói quen xấu không?
@alakazam1994 Không nhé bạn, quay tay tốt cho sức khỏe và không lây bệnh tình dục nhưng nguời ta gắn cho cái mác bệnh hoạn!
:v ko đánh răng trước khi ăn sáng thì haizzzzzzzzzzzzzzz cứ cảm thấy miệng bẩn bẩn
vecon93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Naruto_Xboy đánh răng buổi tối trước khi ngủ đi. Mình toàn thế, sáng dậy chỉ việc kiếm cái gì ăn xong xúc miệng đi làm.
1/ Đánh răng trc khi ăn sáng: trừ khi ở nhà, chứ đi làm mà kg đánh răng trước khi ra khỏi nhà thì... :eek: Đâu phải ai cũng có điều kiện ăn sáng trc ở nhà đâu.

2/ Ngồi bệt toilet: mình luôn ngồi xổm bất kể ở nhà hay chỗ nào khác. Lí do đơn giản vì bồn cầu là nơi chả sạch sẽ gì để đặt đ*t vào. Nhiều người cười mình là thằng nhà quê không biết sướng, nhưng kệ họ. 😁
Nói vụ cầu mới nhớ... Nhiều người, nhất là giới trẻ, đem cả truyện & điện thoại vào. Công nhận chịu đựng giỏi thật. 😕

3/ Ăn trái cây sau bữa: cái này cũng tương đối, vì 1-2 miếng chỉ mang tính tráng miệng. Còn ăn đến 1-2 quả lại là chuyện khác và chắc không ai ăn ngay sau bữa, vì no rồi bụng đâu mà ăn trái cây.
Hôm trước cũng có 1 bài nói về những thức ăn không nên ăn chung với nhau. Trong đó có tinh bột & chất đạm. Tuy nhiên kĩ tính như người Nhật vẫn ăn chung (cơm & cá) thì có gì phải sợ.

4/ Uống nước lạnh: cái này mình ít. Trừ khi ra quán uống cafe đá hoặc nước mía. Ngay cả bia cũng không uống đá vì chỉ uống 1-2 lon là thôi.

5/ Đồng hồ báo thức: trừ 1 số trường hợp tự dậy, còn lại không bao giờ nghe báo thức là dậy ngay. Cứ căn trước rồi bấm Snooze ít nhất nửa tiếng từ khi đồng hồ báo. Vừa đảm bảo ngủ thêm mà vẫn thức giấc đúng giờ. :p

6/ Uống nước ngọt: cái này cũng không lo vì mình nghiện trà, chè xanh...

7/ Ngồi bắt chéo chân: hiếm khi, vì thấy gò bó. Thường ngồi khoanh tròn (ngồi bệt) hoặc 2 chân song song (ghế). 😃 Lâu lâu hứng lên thì ngồi ôm đầu gối, cằm gác lên chân. :D
SinhPhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LRA Cái thứ 2 mình đồng ý với bạn, kiểu j cũng cho 2 chân lên chứ ko bao giờ bệt xệt dù bệ cao cấp cỡ nào, cảm giác bẩn và nghĩ vi khuẩn bám vào đùi ghê ghê☺️!!
@LRA Tinh bột với đạm mà k cho ăn chung thì đúng tào lao.;)
@LRA Ý gì ??? tự quảng cáo mình chăng ??? Hài
@thichlangthang Ý gì ??? Thích chọc ngoáy người khác chăng ??? Hài 😁

Thử thống kê xem mình dính cái nào. Cậu không thích thì thôi, ai bắt cậu phải đọc đâu.
Ai cũng bt nứoc ngọt có hại nhưng ko uống là ko đc
Men nào cũng bt đi chịch dạo là ko tốt là dễ bị bệnh nhưng ko chịch là ko đc ko chịu nổi
trungking
TÍCH CỰC
7 năm
xem xong cái này mình chả muốn xem infographic nữa ;))
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đễt k ụ..ko oánh răng mà ăn sáng ai có can đảm
GhostRiley
TÍCH CỰC
7 năm
@minhrâu123 Bọn Tây nó toàn làm vậy đó, ko biết có nhiêu nước nữa làm như nước mình
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan Nhưng mờ sáng ngủ dzây chưa đánh răng miệng hôi rình ăn uống mất ngon bạn à
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngockiennq Mình thì phải đánh răng xong thì ăn mới đc.gi ờ đọc bài này chắc phải suy nghĩ lại
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@GhostRiley Bọn Tây hình như họ dùng thuốc súc miệng trước mới ăn xong rồi mới đánh răng thì phải

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019