[Infographic] 9 thói quen giúp bạn thông minh hơn
Rất hay và hữu ích!/7 người
BaroTo
4 thángBình luận: 40
[Infographic] 9 thói quen giúp bạn thông minh hơn
Trí thông minh hay trí năng được định nghĩa theo nhiều cách khác nhau bao gồm khả năng logic, trừu tượng, sự hiểu biết, tự nhận thức, học tập, có trí tuệ xúc cảm, trí nhớ, kế hoạch và giải quyết vấn đề. Bạn thực sự có thể trở nên thông minh hơn bằng cách thường xuyên rèn luyện một số thói quen nhất định như:

Viết

Viết giúp chúng ta cụ thể hóa những suy nghĩ của mình. Nó có thể cung cấp cho chúng ta định hướng và làm cho mọi thứ trở nên rõ ràng hơn, trái ngược với những suy nghĩ trừu tượng lởn vởn trong não của chúng ta.

Đọc

Đây là một điều hiển nhiên. Đọc là một cách tuyệt vời để đạt được kiến thức về một chủ đề. Khi so sánh với việc xem truyền hình, đọc sách được cho là mang lại kiến thức cao hơn.

Bài tập

Quảng cáo

Mặc dù không rõ ràng là nó ảnh hưởng trực tiếp đến trí thông minh của một người, nhưng tập thể dục thực sự là một trong những thói quen tốt nhất để trở nên thông minh hơn. Nỗ lực thể chất có thể khiến bạn hạnh phúc hơn và nâng cao tâm trạng của bạn, do đó có thể khiến bạn thông minh hơn.

Nghe nhạc

Chắc hẳn mọi người đều đã từng nghe đến tác động của âm nhạc cổ điển đối với trí thông minh. Tất cả các loại âm nhạc đều có ảnh hưởng đến việc hình thành cấu trúc và chức năng thần kinh.

Chơi game

Bạn có thể không mong đợi thấy điều này trong danh sách, nhưng đó là sự thật, trò chơi điện tử thực sự có thể giúp bạn thông minh hơn. Một số trò chơi điện tử nhất định có thể ảnh hưởng đến tư duy logic.

Học một ngôn ngữ

Học một ngôn ngữ sẽ thúc đẩy cách suy nghĩ của một người. Nó đã được chứng minh là ảnh hưởng đến cấu trúc của một số khu vực của não.

Chơi cờ vua

Cờ vua là một trò chơi đơn giản nhưng lại sử dụng các chiến lược rất phức tạp. Nó có ảnh hưởng sâu sắc đến trí nhớ của con người.

Thiền

Thiền rất tốt cho tâm trí. Những người thực hành thiền định hàng ngày cho thấy khả năng duy trì sự tập trung.

Quảng cáo

Tung hứng

Điều này hơi hoang đường nhưng học cách tung hứng có thể giúp não bộ của chúng ta nhận biết chuyển động thị giác và phối hợp tay và mắt, giúp phản xạ nhạy bén hơn.

Nguồn: smarterhobby
40 bình luận
Ngoại trừ Thiền & Tung hứng, thứ nào trong list này mình cũng tham gia 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@lamtien338 Sức khoẻ A bình thường, hơm yếu đến mức cần phải cải thiện, chắc do ko đủ kiên nhẫn để chơi thứ này 😁
@lamtien338 Đúng là không đủ kiên nhẫn để tập. Sau này già sẽ nghiên cứu
@lamtien338 thiền chánh niềm học ở đâu tốt vậy bác nhỉ
@nospecial Mình ko biết. Hihi. Cô bạn kia tập trên youtube thôi. Mình chưa tìm hiểu nên ko nhớ. Nghe kể chuyện lại. Sau này khi có tuổi, rảnh rỗi thì sẽ chơi môn yoga với môn này. Đẹp lun
Thích đọc mấy bài của ông Bảo này rất hay bổ sung kiến thức khoa học.
@tiethanhung Bảo nào? Chủ thớt bài này tên Tân mà? 🤓
@crazysexycool1981 Baro viết nhanh có dạng b a r o -> bảo đó a ơi
@zSinz 😆😆😆
10: đọc và thực hành bài viết 9 thói quen giúp bạn thông minh hơn
thiếu mỗi cái cuối =))) tập hoài k đc
@Jinnie KTL Đúng khó. Có đợt nghĩ hay chơi mà ko làm được bác ạ.
@lamtien338 kiểu não load k kịp để mà chụp ấy =)))
@Jinnie KTL Đấy. Cho nên tập được thì chứng tỏ não lên lever mới
thông minh vốn sẵn tính trời rồi, thực sự là vậy, có luyện tập này kia cũng chỉ là ổn định hơn thôi chứ không thể nào thông minh hơn được.
@lequockhanh1987 @lequockhanh1987 Theo em thấy việc tập luyện không những giúp ổn định hơn mà giúp ta có nhiều kinh nghiệm hơn. Trong hầu hết tình huống thường ngày, người thông minh chưa chắc giải quyết công việc tốt hơn người có kinh nghiệm, và người giải quyết công việc tốt hơn được đánh giá là thông minh hơn.

Trí nhớ cũng là một loại của thông minh, nếu học đúng phương pháp ghi nhớ, một người bình thường có thể ghi nhớ tốt hơn một người thông minh sẵn.

Trí thông minh có nhiều loại, trong đó trí thông minh vận động và ngôn ngữ theo em là dễ thấy sự tiến bộ nhất khi tập luyện. CR7 có thể sánh ngang với Messi thiên tài, người bình thường vẫn có thể tập luyện để có kỹ năng nói chuyện tốt cũng như nói được nhiều thứ ngôn ngữ khác nhau.
@lequockhanh1987 Like mod. Tuy nhiên có tập có thông minh hơn tý 🤓
Nougatt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Em có tham gia hết mấy cái trên nhưng s e vẫn k thông minh vậy ạ
@Nougatt Thế tham gia thêm 10 cái như trên nữa 🤣
@cucai.duong Chuẩn ak. 👌
@Nougatt Vì thông minh hơn không có nghĩa là sẽ 'thông minh' đó bạn.
iq mình tụt từ 125 điểm xuống 92 điểm r. vô dụng thôi.
Tôi thấy mình rất thông minh, ít khi phạm sai lầm, nhưng mỗi tháng tôi chỉ làm ra 5 triệu vn₫
9 cách trên giúp bạn giữ được sự thông minh vốn có, ít hao hụt đi thôi
Cờ vua là nhất rồi
KiênNX
TÍCH CỰC
4 tháng
Ae xem phim người lớn ít thôi nhé. Haha
@KiênNX
Cười ra nước mắt
Thank pạn
ductech0
TÍCH CỰC
4 tháng
Mỗi cái thiền mình không làm được, quá dễ nản!
d_chien90
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình cũng đang tập thiền. Thờ gian đầu rất khó nhưng quen rồi thì nghiện. Nó giúp tâm trí thư giãn hơn.
hmmm mình thì chắc thích đọc và nghe rồi, còn viết thì hạn chế lắm vì làm công nghệ
Mình cũng hay xem xiếc học ngoại ngữ Nhật Bổn, giúp đầu óc hưng phấn và sáng tạo các "kiểu"
Thông minh nó khác với khôn, một thằng thông minh sẽ làm mọi thứ mà nó biết, còn thằng khôn nó có thể làm những thứ nó không biết. Cho nên ra đời thằng khôn thường thành công hơn, giỏi hơn.
akabela
ĐẠI BÀNG
4 tháng
đọc và suy ngẫm để không mụ mị đi chứ thông minh thì chưa thấy
Thiếu một cái quan trọng nữa là Ngủ bác ạ. Ngủ đủ giấc sẽ giúp trí tuệ tốt hơn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019