[Infographic] Bỏ thuốc lá sẽ tác động như thế nào đối với cơ thể?
ndminhduc
5 năm trướcBình luận: 272Lượt xem: 103.693
Nói đùa nhiều rồi giờ em nói thật nhé, bố em vừa ở viện phổi về sau hai tháng điều trị, trước đó bố em có 25 năm tiền sử hút thuốc. Hai tháng trước người ta phát hiện có khối u 3cm ở phổi phải, cần cắt bỏ ngay. Vậy là cả nhà phải chạy vạy hơn 150 triệu tiền thuốc thang dao mổ, tiền phí "mềm" (chắc ai vào viện cũng biết phí này), tiền hóa chất. 2 tháng là người nhà phải bỏ công bỏ việc vào chăm từng ly, mệt mỏi vô cùng các bác ạ. Mà chăm người bệnh thì đâu như người thường, hơi tý là cáu ghắt ngay o_O Sau mổ bổ em mất một tuần gần như sống thực vật, chỉ có thể nói thôi, chân tay không hoạt động, không thể tự đi vệ sinh.

Đó là phát hiện sớm, chứ nếu để một hai năm nữa mới vào viện thì chắc là người ta trả về các bác ạ. Hút thuốc thì thật khó bỏ, em không hút nhưng nhiều người xung quanh em nói gần như thiếu một ngày là mồm không chịu được. Vậy nếu các bác không thể tự bỏ thuốc thì cứ xác định là hãy để dành một khoản tiền nhỏ tương đương 100 - 150 triệu tỉ giá bây giờ, khoảng 30 năm sau có thể các bác sẽ phải trải qua những tháng ngày như bố em ạ.
@chatnever Chia buồn vs bạn. Ung thư thật khốn nạn
Bv K3 Tân Triều khuyến cáo ko nên hút thuốc
@Ttdmt Theo em tìm hiểu thì vẫn có nguy cơ ung thư bác ạ, nếu môi trường làm việc độc hại hoặc thói quen ăn uống của bác không tốt. Tuy nhiên có khoảng 9/10 trường hợp ung thư phổi là có liên quan đến thuốc lá.
@chatnever mình bỏ được 3 tháng rồi. hihi
@chatnever Sự chia sẻ thực tế của gia đình bạn tốt hơn gấp vạn lần hô hào khẩu hiệu này nọ. Không biết chia buồn hay chúc mừng gia đình bạn nữa?.
Nói thật, các bạn nên bỏ từ từ thôi, bỏ liền 1 cái đùng là cao huyết áp và béo phì ngay! Lúc đó chết còn lẹ hơn thằng không bỏ thuốc.
@betapdanhsc Mình hút thuốc năm 17 tuổi.mình hút dc 13 năm thì mình bị lao phổi.nên phải bỏ để uống thuốc điều trị lao.8 tháng sau mình khỏi bệnh,và bây giờ mình bỏ thuốc hẳn.mình lên dc 7 kg,cảm giác thèm thuốc lá hầu như ko còn nữa.cũng thật may là mình đã bỏ dc hẳn.ơn trời.😃
@betapdanhsc Bác nói thế quái nào chứ?e bỏ cái đùng phát có sao đâu?mới đầu thig hơi mệt mệt chút,qua ngày thứ 2 bình thường
bây giờ có cái điếu cày thì tốt. muốn bỏ thuốc lá rất đơn giản. bỏ thuốc lá đá thuốc lào
Tất cả chỉ là ngụy biện, tôi hút thuốc lá 10 năm trước, rồi lấy vợ, rồi có con, tôi đã bỏ thuốc lá 100% ngay lập tức .... có điều ... giờ tôi nghiện thuốc lào 😔
Em sinh 88 hút từ lớp 8 tới giờ.đọc xong bài này bỏ thuốc luôn quá.thank chủ thớt nhá.có động lực bỏ em nó r mà ai có cách nào giúp ae thì CM NHA
@ikeepyou200010 Nên dùng nước súc miệng BONI SMOK hỗ trợ. Nhưng cái chính vẫn là ý chí của bạn

Good luck
bỏ được bỏ, ko thì chả ép
-tôi 15nam đã bỏ dc tính từ tết vừa rồi đến bh là 8 tháng rồi cảm thấy ngnời khoẻ ăn ngon
-lúc hut thưốc ho quá đi khám bác sỹ phán 1 câu ko bo thuốc 3 tháng nữa chết thế là bo luôn:p
-đặc biệt đường hô hấp (hít thờ) thoải mái ko nặng nề như trước
-lúc hút thuốc trông xyf ke lắm h tăng dc 9kg,cam thay may mắn khi bo dc thuốc lá (tốn tiên hại sức khoẻ)
-khuyên 1 câu chân thành các bro lên ttương 9' bản thân mình
thuốc lá,rượu,cafe....bỏ thì khó,nhưng tái nghiện thì rất dễ ! tâm lý là trên hết.:eek:😁
bỏ thuốc thôi, mình bắt đầu hút tới giờ cũng dc 6 năm rồi, cơ mà ngừng hút là thấy ngưa ngứa cái phổi ko chịu dc, cũng ngậm kẹo bạc hà cho đỡ mà vẫn vậy, có khj vừa ngậm kẹo vừa hút nữa 😔
@Khoe Cu tèo Mình có ông anh, suốt ngày nhai chewing gum để bỏ thuốc. Vài tháng sau, gặp lại ông ấy nghiện cả 2 thứ luôn :p:p
@tanthaitrung sao ôg anh của bác giống mình thế :v
Trên lý thuyết phân tích độc hại có thể phân biệt được ngay. Nhưng vẫn chưa có ai dám khẳng định người không hút sẽ sống lâu hơn người hút thuốc. Còn về bệnh tận thì người không hút thuốc cung bệnh đầy nhiều bệnh còn nguy hiểm hơn hut thuốc ấy chứ. Tóm lại cúng phải tuy vào ý trời nữa. Ai đang nghiện thì vẫn nên hút bỏ thuốc đột ngột khéo con mắc bệnh nhanh hơn 😁
@thiencqcq vấn đề ko fai sông lâu hay là chết sớm mà là hut thuốc có nguy cơ mắc nhiều bệnh
trên đời này chẳng ai muốn mắc bênh cả nhất là ung thư tốn tiền,(nghĩ theo cách tiêu cưc 1 chút) thà 1 phát chêt luôn còn hơn kiểu sống lai dai mang bệnh kéo theo ca gia đình .... phức tạp lắm ko biết bạn có hiểu vấn đề ko cả thế giới người ta lên án "nô sờ móc king"
@thiencqcq Mình có ông dượng chồng cô ruột mình, ổng hút thuốc với uống rượu từ năm 13 tuổi tới giờ ổng 85 tuổi rồi mà ngày nào cũng vậy. Sáng ucf là phải có rượu trong đó, ổng uống từ sáng tới tối. Thuốc con ngựa ổng hút ngày 2 gói, vậy mà đi khám tổng quát ổng chả có bệnh gì cả. Số mệnh cả thôi!
@thiencqcq hút thuốc sẽ làm giảm tuổi thọ vốn có của mỗi cá nhân, vì thế k thể so sánh ng k hút và có hút đc, nhìu ng vốn sống lâu 100t nhưg hút vào thì thọ 90t, ta cứ nói đùa rằng hút thuốc sống lâu hơn ng thường vốn chỉ sống đc 70t
@thiencqcq Ok có thể như bạn nói. Nhưng trước mắt là 1 cơ thể khỏe khoắn. 2 lá phổi không phải gồng mình để làm việc. Mỗi khi hút nhiều đêm về tai nghe cái phổi của chính mình nó rên ...chưa kể cái mùi hôi, nó ám vào quần áo, phòng, xe.... cái mùi này ai không hút thuốc sẽ cảm thấy nó hôi đến mức nào. Tóm lại bỏ thuốc là thượng sách. Tôi đã bỏ được 20 năm. Chúc các bạn cai nghiện thành công để làm gương cho các con.
@jongminglai Số của ông ấy sắp tận vì chẳng còn gì có thể hỏng được nữa. "Số" của bạn cần xem lại vì quá ngây thơ, phản khoa học :v
mình hút cả năm, h bỏ đc rồi, hết thèm rồi, do nhai sigum côlair đấy, ngứa miệng là nhai, nhai miết h bỏ đc, mất cũng 4-6 tháng
ko biết gì thì đừng có bép xép vật vã fai 2 tuần mới dứt dc cơn... tuyến nước bọt lúc ăn com xong vẫn thèm,3 tháng mới hoàn toàn bỏ dc nếu quyết tâm
nói như ông thì chắc 1 tuần sau là ăn uống như trư bát giới ... rồi 1 đống bệnh chắc 😔
khi bỏ dc thuốc thì người rất là khoẻ nếu ket hop thể thao 1 ngày bỏ ra it cũng 30p tự tâp thể dục ....con nếu nói như ông bênh nọ bệnh kia là ko thể thao chẳng chết 😃
tôi bỏ thuốc tôi chơi cái kiểu độc trị độc ăn cơm xong nghỉ ngôi xong làm 1 ấm chè ngồi uống đúng 2 tuần dứt cơn luôn (trong 2 tuần đó vật vã lắm buồn mồm là tôi uông nước chè)
@luomanni chắc lm giống bác quá 😃, cố lên vì bản thân
@Khoe Cu tèo lúc đi viện khổ lắm nào dc 1 phát khám luôn chup chiếu đủ thể loại - ko có bảo hiểm thì 1 đống tiền luôn lúc vào khoa hô hấp nhìn các cụ nằm la liệt mà ớn lắm
Mình sẽ bỏ thuốc vào năm 40 tuổi, 15 năm sau trở lại sức khỏe bình thường 😃
@v2dt lúc đó phổi như cái rổ rồi còn đâu khỏe bt.:rolleyes:
Phải có tác động lớn để bỏ dc thật sự.

Mình hút thuốc khoảng 15 năm, đô 2 gói jet/ngày. Sau nhiều lần bỏ 1 tuần, 1 tháng, 2 tuần, 2 tháng, cuối cùng mình thành công. Đã 8 năm qua mình ko hút 1 điếu nào. Cảm giác khi bỏ thuốc :
+ 6 tháng đầu "rất ngu"
+ Sau 6 tháng rất sợ mùi thuốc lá.
+ Sau 1 năm cảm thấy thuốc lá ko có cũng dc.
+ Sau 5 năm hiểu dc mặt tốt của thuốc lá. Còn mặt xấu thì ai cũng biết.
+ Giờ đây phấn đấu để ko thuốc như có thuốc.
thường bỏ thuốc rất dễ tăng cân (bạn bè nhiều thằng bỊ rồi). Thường muốn bỏ phải giảm từ từ và tránh được môi trường cám dỗ là tốt nhất 😁 (đang bỏ thuốc mà vẫn cứ rượu, hát đều đều thế éo nào cũng hút chán sáng hôm sau mới biết mình đang bỏ :D)
ở chỗ tui có mấy ông già hút thuốc có bi sao đâu vẫn sống khỏe. do cách sóng thui các bạn ak. mấy ông đi xây dựng hút thuóc suốt ngày có bjo ốm
@nhẫn ruby mình là mình ko thể bì với người khac bạn à...nếu bạn thần tượng mấy chú đó thì cứ hút chick (ý kiến cá nhân 😁)
Nghiện thuốc 10 năm rồi.nhiều lúc cũng muốn bỏ vì sợ bệnh tật,tốn kém..nhưng nghĩ lại thấy mình mất bao nhiêu tiền mới nghiện to đc như này nên lại thôi 😔
@huydcc thông cảm vs bác! cơ mà đọc xong buồn cười voãi:p
@huydcc Haha! Like cho cha này! =)))))))
Giống như việc chơi game ý mà! Bỏ biết bao nhiêu thời gian công sức tiền của vào game! Đồ khủng tướng khủng! chẳng lẽ phải bỏ game? Thôi chơi tiếp vậy! =))))))))
@lonely_haipro game còn có Đồ khủng tướng khủng, còn thuốc thì chỉ còn cái thân tàn ma dại thôi bạn.
nhiều người đã bỏ thuốc và đã tái nghiện thành công @@
Bỏ thuốc là việc quá đơn giản, có người đã bỏ thuốc cả chục lần rồi đấy chứ 😁
hút điếu thuốc lào nâng cao sĩ diện
Thơm mồm bổ phổi diệt trùng lao
thuốc lào chồng hút vợ say
thằng bé hít phải lăn quay ra nhà
ông lão hàng xóm đi qua
ngửi phải hơi thuốc say ba bốn ngày.
Bỏ thuốc lá sang thuốc lào thôi anh em😁
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 167VIPhemilo
10.262 bài đăng
quangthegtvtk49+ 161CAO CẤPquangthegtvtk49
5.413 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.553 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156