Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Các loại phích và ổ cắm điện trên thế giới

BaroTo
31/7/2015 13:33Phản hồi: 133
[Infographic] Các loại phích và ổ cắm điện trên thế giới
Có lẽ bạn đã nhiều lần cảm thấy phiền phức khi dùng các phích cắm không tương thích với ổ cắm. Có lẽ bạn cũng đã từng gặp trường hợp chỉ cắm được nửa phích điện vào ổ cắm điện, khoảng hở đó sẽ cực kỳ nguy hiểm nếu nhà bạn có con trẻ và vô tình chạm vào. Những phiền phức này là do trên thế giới có tới 15 loại phích và ổ cắm điện khác nhau. Trong số chúng có một số thiết kế phích cắm vì tiết kiệm chi phí sản xuất mà không đảm bảo an toàn điện cho người sử dụng chúng. Phích cắm loại D và H là những phích cắm được xem là nguy hiểm nhất thế giới vì nó không có phần chân cách điện (như kiểu C, G, I, L hoặc N). Bạn có thể gặp nguy hiểm nếu chỉ cắm phân nữa phích. Để hiểu rõ thêm đặc điểm kỹ thuật và nguồn gốc từng loại phích và ổ cắm, bạn có thể xem tại bài sau.

Bạn có biết phích và ổ C là loại phổ biến nhất thế giới? Bạn có biết phích cắm loại C có thể cắm chung với nhiều loại ổ cắm khác nhau? Phía dưới mình có thiết kế một infographic tổng hợp để các bạn dễ theo dõi về thông tin nguồn điện sử dụng cho từng loại, sự tương thích của từng phích cắm và các ổ cắm khác nhau và sự phân bố của từng loại, quốc gia nào sử dụng loại phích và ổ cắm nào.

Plug and socket types-01.jpg

Nguồn: worldstandards.eu
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có thắc mắc là phích cắm mỹ, nhật 2 lỗ thì có nối dây tiếp đất không, và nối như thế nào? Để mình nối mấy cái ở nhà mình cho an toàn.

Nếu VN mình dùng loại phích 3 lỗ, mua decal về dán cũng vui😃
minhtu8890
TÍCH CỰC
9 năm
@Airblade14 Nếu như vậy thì anh chỉ còn cách xài giả chiến thôi. Đó là tiềm cây đinh dài dài tí (đừng có xài đinh to như đinh 8 hay 10), rồi đóng xuống nền nhà rồi lấy dây điện một đầu bắt vào cái vỏ kim loại của thiết bị đầu còn lại quấn vào cây đinh. Cách này hơi xấu nhưng cũng có chút hiệu quả.
Trên thực tế thì cọc để bắt dây tiếp đất phải đóng xâu xuống đất ít nhất 1.5m cho cả căn nhà.
@Airblade14 ở Nhật là nó dùng 1 sợi dây rời như vầy nè
@Airblade14 Có bạn nhé trong quá trình thết kế ổ điện họ không bao giờ quên có một vị trí nối đất cho các thiết bị trên bảng điện !
datvn
TÍCH CỰC
9 năm
Việt nam mình là loạn nhất, nhà nào cũng phải lắp ổ đa năng
@datvn Tại vì toàn xài hàng ngoại. không có chuẩn ViệtNam
@datvn Xác nhận quá loạn
Nhiều chủng loại ổ cắm quá nên đi du lịch phải đem theo ổ cắm đa năng.
t0mcat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sao_Cung_Duoc Sao họ không thiết kế cái phích cắm như của...Male ấy nhỉ, đỡ phức tạp mà .....ổ nào cũng play được hết.😁
Việt Nam dùng J á :eek:.
@badaodiv2 E má.... Đâu phải mỗi Việt Nam xanh đó... ghi chung mà.
@nguyenpr089 Ý mình là sao VN lại có J 😃.
@badaodiv2 Thì nó ghi chung ấy mà. J cho Nga với mấy nc kia đó. Với lại ở mình đôi khi cũng có jack J mà.
3 chấu về vn là bị bẻ chấu mass ngay 😁 :D
@cardmanhinh.com Nhất là jack sạc laptop HP, kiểu gì cũng cho đi 1 chấu giữa. :D ASUS với Dell thì còn đỡ vì k có.
Lê:Hiếu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com bài nào cũng có ông này
Thien Quoc
TÍCH CỰC
8 năm
@Lê:Hiếu Ổng nói đúng mà, ngày trước cứ lắp máy tính là phải lấy kìm bẻ 1 chân đầu cắm nguồn máy và nguồn màn hình.
Long kengg
TÍCH CỰC
9 năm
Đến phích cắm cũng có giới tính . thằng 3 chân tốt hơn con 2 chân ntn vậy các bác ?
37 Quê Choa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Long kengg ko phải 3 chấu hay 2 chấu tốt hơn. 3 chấu nó an toàn hơn vì có tiếp đất. Nói chung 3 chấu ở việt nam mới chỉ được dùng ở các tòa nhà văn phòng, ở chung cư... Còn ở các hộ gia đình hầu hết đều dùng 2 chấu
conchuot
TÍCH CỰC
9 năm
@Long kengg Sợ nhất là thằng chỉ có 2 chân còn con thì có tới 3 chân thui.
@Long kengg 3 vẫn tốt hơn 2 bác ạ, nhỡ 1 cái què còn có cái thay
Phiết CN
TÍCH CỰC
9 năm
chuẩn dùng lâu nhão nhất là phích cắm chân dẹt của mĩ hay nhật,chán nhất là phích cắm chân tròn chuẩn 5mm rồi lại gặp anh 4mm là đuôi chuột ngoáy lọ mỡ ngay.
minhtu8890
TÍCH CỰC
9 năm
Em thấy ở VN xài hỗn hợp luôn mà chứ đâu chỉ có đầu tròn. Cái ổ cắm lúc nào cũng vừa cắm tròn vừa cắm dẹp được, nên em khoái phích cắm dẹp hơn tại nó chắc hơn, tiếp xúc tốt hơn. Có điều ở VN chẳng có dây tiếp đất gì cả. Cái ổ cắm có thì cũng chỉ là giả thôi chứ ko có dây ở trong, bởi vậy giật hoài.
@minhtu8890 Vì VN chủ yếu phải nhập khẩu, rồi hàng xách tay đủ thứ kiểu nữa bác ạ
brits
TÍCH CỰC
9 năm
chuẩn của VN là chả có cái chuẩn *beep* gì, chán đời =.=!

Sent from my iPhone using Tapatalk
thangd05
ĐẠI BÀNG
9 năm
UK dùng ổ G chứ ko phải N bác nhé
Lạ nhỉ. Cái chuẩn G với 3 chân to khá phổ biến trên các thiết bị điện nhập khẩu ở VN hóa ra lại được dùng chủ yếu ở Brazil. Mình cứ tưởng là Mỹ 🤔 Mình cũng thích cái này nhất vì nó chắc chắn và an toàn.
@minhtu8890 cái 3 chấu của IPHONE thường VN là của Singpore
tgmjgm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thinhbk11
Nếu vậy họ thiết kế quá chuẩn rồi. Mình toàn phải chế cháo thêm công tắc cho ổ cắm. Ko cần nữa thì tắt công tắc, ko phải rút phích ra khỏi ổ cắm. Sẽ tk điện hơn.
khoi.ng
TÍCH CỰC
9 năm
Ở nhà có đầu chuyển cho 7 loại
Ở VN thì sài chân dẹt theo chuẩn Mỹ là ngon nhất, chân tròn phò phạch đến phát ớn, cắm vào ổ lỏng là lỏng lẻo, đụng nhẹ cái là rơi mịa xuống đất, chán phát ớn
@autotechno Cũng chẳng phải cái di động nào cũng tốt đâu bạn. Mình toàn sài ổ di động mà chỉ ưng mỗi cái Vinakip sài mấy năm rồi vẫn chặt (tại thấy nhà cậu mình dùng khoái quá nên tìm mua) phải dùng sức mới rút ra được 😃. Mấy cái khác toàn dùng 1 thời gian lỏng lét như.... dù là điện quang, lioa mua siêu thị vẫn bị
@autotechno Nhà mình cũng thế. Ổ treo tường rất lỏng, hơi chạm vào là mát ngay. Nhiều lúc tức điên lên được.
@autotechno Chẳng qua ở VN toàn đồ đểu là chính nên vậy, nước mình đang sống nghèo hơn Việt Nam nhưng họ theo chuẩn của Bồ Đào Nha, chân tròn cắm chắc nịch, dây điện bán theo chuẩn vỏ bọc rất chắc chắn giá 2$/m. Mấy thằng tàu sang bán toàn loại ẽo ọt 50 cents/m lấy đâu ra ngon.
Các cụ bảo tiền nào của đấy nhưng VN tiền đắt cũng chỉ của đểu là chính.
@autotechno haha. bác nói buồn cười quá. phải công nhận phích tròn cắm lỏng lẻo thật đó. 😕:mad:
ngocb2
TÍCH CỰC
9 năm
kể cả có bị ra đảo cũng phải nói. mod tinh tế viết sai dấu quá nhiều. "chỉ cắm được nữa phích điện vào "
các bác muốn phổ biến tiếng địa phương thì làm hẳn 1 khu riêng. còn cứ cái kiểu cài vào bài viết em ngứa mắt lắm. hay các bác không phân biệt được âm dấu thì nên bổ túc văn hóa nhé.
vucv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngocb2 Bạn lại không biết là 70% người dân trong Nam không phân biệt được dấu ? và dấu ~. Có hẳn bài tản văn của nhà văn nào đó bàn về 2 dấu này. Tiếng Việt lại chỉ dạy theo kiểu miền Bắc làm chuẩn, khó cho các bạn trong ý. Nên thôi cái gì phiên phiến được thì cho qua cho đời nó nhẹ nhàng 😆
cần lắm 1 chuẩn chung cho toàn bộ dải ngân hà!
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Ở VN là chuẩn dễ dãi. Tất cả các ổ trên thế giới đều có thể cắm một cách dễ dàng vào ổ Việt Nam.
mariayeu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chongao2k5 Tài vì người Việt mình ưa dùng hàng ngoại nhập,hàng xách tay nước ngoài nên mới có loạn nhiều loại chân cắm thế.
nhìn phức tạp mà chả để làm gì
thế giới có cái ổ cắm mà ko làm chuẩn chung được. ít nhất thì 2-3 loại gì đấy chứ hàng chục loại nhìn loạn lên.
hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019