Infographic: Cảnh giác các thủ đoạn mới giả mạo ngân hàng để lừa đảo

Nam Air
1/9/2021 7:8Phản hồi: 67
Infographic: Cảnh giác các thủ đoạn mới giả mạo ngân hàng để lừa đảo
Kẻ gian ngày càng tinh vi, chúng liên tục nghĩ ra nhiều phương thức và thủ đoạn mới để lừa đảo, nhằm chiếm đoạn tài khoản ngân hàng của chúng ta, đặc biệt là trong mùa Covid-19 này, nhiều người gặp khó khăn sẽ dễ trở thành con mồi cho bọn lừa đảo trục lợi. Mời anh em tham khảo 5 phương thức mới mà kẻ gian đang sử dụng hiện nay để lừa đảo.

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em cần luôn tỉnh táo trước các thủ đoạn của kẻ gian, chúng nó luôn thay đổi các phương thức hoạt động, ví dụ trong đợt dịch này là giả danh hỗ trợ, hoặc giả đi chợ, nhận đặt hàng yêu cầu chuyển tiền trước rồi quỵt tiền vv...
@Nam Air Mai chúng nó nhắm vào Nam Air. Hé he 😄
Mig định chấm 6 sao mà hông thấy bảng chấm 5 sao nữa rồi Nam Gió ơi
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air cái giả mạo đổi sim 4G, 5G lấy cắp số đt để vào tài khoản kia mình chưa hiểu lấy kiểu gì. Số đt mình rõ ràng sẽ dễ dàng có hoặc bị lộ, nhưng lấy đc tài khoản, ví điện tử thì hơi khó
@Nam Air Cái dở nhất là lỡ có bị lừa thì công an không bao giờ giải quyết. Ngu ráng chịu.
@DKez Một số ngân hàng sử dụng số tài khoản hoặc số điện thoại làm tên đăng nhập. Báo forgot password để hệ thống nhắn OTP, xong bạn chuyển cho nó để nó đổi pass, tài khoản đi toong
@DKez Không khó nếu kẻ gian có thông tin cá nhân của bạn. ...
nhất là đăng ký thành viên mạng xã hội mà khai lý lịch trích ngang ...
Banhug
TÍCH CỰC
3 năm
năm nay mình mua 1 món đồ từ đồng nai, 700k 😆 mình ck trước, và ko bao giờ mình nhận được món đồ đó luôn
@Althieven Chuyển 100k mad còn chả thấy cái nịt đâu thì chuyển 700k k thấy đồ là chuyện bt mà haha
Banhug
TÍCH CỰC
3 năm
@Double D Ha ha. Mình hay mua đồ với mấy anh em trên group ấy. Không ngờ xu cà na 😆).
trieuluu
TÍCH CỰC
3 năm
@Althieven mình thì dù thích món đó cỡ nào nếu mua trực tiếp dc thì COD thôi , không thì byebye
Banhug
TÍCH CỰC
3 năm
@trieuluu ha ha, đó là 1 món đồ cũ, mà bác ấy ko cho COD 😆) ừ thì thôi mình ck trước 😃)) sau đó lên group bóc mẽ bác ấy 😃)) bác ấy nt kêu gỡ bài đi này nọ, bác ấy gởi rồi này nọ, mình bảo nào nhận hàng gỡ bài 😃)) và sau đó mình ko có cơ hội gỡ bài luôn 😃). Sau đó mình mua đồ mới, xem như món hàng đó gần 2tr =]]
datvn
TÍCH CỰC
3 năm
bọn lừa đảo đầu tư chất xám tinh vi nhỉ
kthanhit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@datvn Cơ bản tụi đó ở không, công việc hàng ngày của tụi nó là tìm cách lừa đảo. Còn những người có công ăn việc làm thì họ không có thời gian để nghĩ.
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
Cám ơn mod chia sẽ. Mình thì cài luôn chế độ không nhận cuộc gọi ngoài danh bạ để khỏi ai gọi đến. Từ ngày cài vậy thấy khỏe liền. Khỏi phải nhận ba cuộc gọi quấy rối làm gì
@thuong911 Cũng bất cập đó bác, lỡ người nhà quên đt mượn đt khác gọi cho bác thì lại không được.
@thuong911 Chắc chả bao giờ đặt hàng gì cả
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@p700i Đặt hàng thì off chức năng đó đi.khi nào xong lại mở lại bạn. Đơn giản mà
@thuong911 Rảnh việc ghê.
Bữa có đứa sdt di động hỏi sai tên nhưng mình giả bộ ừ đúng r. Xong hỏi thăm chích vx các kiểu, để hoàn thành thủ tục xác nhận vui lòng đọc OTP. Mình đọc mã "LDDDMM" nó hỏi otp là số mà cái mã kia là gì v. Mình rep:"Lừa đảo địu đũy mm" 😆
Số đt đầu số 02 và 08 nha mọi người.
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@Fatren Sea Vậy cũng nghĩ ra. Haha
@Fatren Sea comment chất như avatar 😃)
@Fatren Sea Bạn rất tỉnh và đẹp zai ^^
@Fatren Sea Hồi tháng 6 năm ngoái, mình nhận dc cuộc gọi báo trúng thưởng Iphone 11 Pro Max nữa này, kêu trả tiền ship 200k 300k thôi. Mình vừa vui vừa mừng và trả lời địa chỉ:" 30, Đường số 4, Đảo Hoàng Sa" 😌
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@Fatren Sea vỗ tay cho bác 😃))
Mình hay xài COD mà tinhte cứ đòi ck ... nghi lắm 🤣🤣🤣
@Bão Sài Gòn Góp ý :Tinh tế nên xoá trang đăng ký thông tin cá nhân như bản lý lý trích ngang thôi , vì lỡ bị hack là khối ace mất thông tin cá nhân...,
@TsanHoang Giờ thiếu gì chỗ lấy info ng dùng trong khi chỗ nào cũng yêu cầu sdt để làm cái nọ cái kia hả b...
@Double D Bạn tháy bản đăng ký của Tt bao giờ chưa? Đâu đơn giản là số dt ? Ví số đt có thể thay đổi dễ đàng cho mấy số chẳng đc ...
wiind
TÍCH CỰC
3 năm
tụi nó mạo danh shop mình đã mua hàng, gọi điện thoại kêu tặng quà nhưng mất phí, mình ok cái rụp, xong bom hàng cho nó ức chơi (đã hỏi lại shop, shop kêu không có vụ quà tặng) 😆
@wiind Cho địa chỉ CA TP kêu nó ship tới :v
wiind
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air thôi, dù sao cũng là shipper ship à, tụi nó có ship đâu 😆
kungfu9
CAO CẤP
3 năm
hình thức này mà có gì mới đâu?
tồn tại mấy chục năm qua rồi!
kthanhit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Luôn luôn kiểm tra kỹ lưỡng với 2 câu thần chú:
1. Tiền ra khỏi túi mình.
2. Ai đó hỏi thông tin của mình.
linkking
TÍCH CỰC
3 năm
Chưa hiểu cái thứ 3 lắm :v. Lừa nạn nhân gởi tin cho nhà mạng để lấy mã OTP, là lấy mã OTP kiểu gì nhỉ?
12minhduc.
TÍCH CỰC
3 năm
Không ai cho không ai cái gì cả, tham thì dính thả tép bắt tôm thôi.
Bài như này hay nè. Ngán mấy bài GenZ lắm rồi
Thanks Mod
Cứ liên quan tới tiền thì k chơi 😁
Thank pạn
Mấy bác "Lý Thông" cứ gửi vài triệu vào tài khoản, rồi cứ lừa mình thoải mái...
Chục triệu càng tốt...
converts
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không có bữa tiệc nào miễn phí cả. Tham thì thâm, nhẹ dạ là chét nha.
@converts Chính xác , Xã hội không có cơm miễn phí , chỉ có cơm từ thiện
SjuG4
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi người cho hỏi sao bọn hacker này biết sđt của mình, biêt luôn cả số tài khoản lẫn mật khẩu đăng nhập.
Mình đang nghĩ bọn nó phải vào được tài khoản của mình rồi mới cần OTP để chuyển tiền, nên mới liên gọi đt giả dạng bank để lấy OTP.
Không lẽ thông tin ngân hàng dễ lộ vậy sao. Đang nghĩ có phải do nhân viên ngân hàng làm lộ thông tin hay ko nữa. hoặc máy tính phía ngân hàng bị virus. Một khả năng nữa là cài app có virus
thu_bian
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SjuG4 cái này do ngân hàng có itnhs bảo mật ko cao,tạo kẽ hở cho kẻ lừa đảo,lạt pháp vn mình ko nghiêm nên mới sảy ra nhiều những chuyện bi hài vậy.."
Đúng là đâu cũng thấy lừa đảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019