[Infographic] Chi phí nuôi con tại Mỹ: 233.610 đô la cho 18 năm, 13 ngàn đô mỗi năm

ND Minh Đức
13/1/2017 8:50Phản hồi: 156
[Infographic] Chi phí nuôi con tại Mỹ: 233.610 đô la cho 18 năm, 13 ngàn đô mỗi năm
233.610 đô la chính là số tiền mà 2 vợ chồng ở Mỹ với thu nhập ở mức trung bình cần phải bỏ ra để nuôi một đứa trẻ từ khi mới sinh ra cho tới khi đủ 18 tuổi, theo số liệu từ Bộ nông nghiệp Mỹ năm 2015. Nghĩa là mỗi năm, 2 vợ chồng cần phải bỏ ra tổng cộng 13 ngàn đô la để nuôi đứa con, bao gồm chi phí ăn ở, học hành, chăm sóc sức khỏe, quần áo và nhiều thứ linh tinh khác.

Trong số đó, chi phí nhà ở cho đứa bé trong 18 năm là lớn nhất với hơn 66 ngàn đô, tiếp theo là tiền ăn uống với 41 ngàn đô và 38 ngàn đô cho việc ăn học lẫn chăm sóc sức khỏe lúc nhỏ. Cần lưu ý rằng đây là chi phí đối với một cặp vợ chồng có thu nhập trung bình ở Mỹ, rơi vào khoảng 81.700 đô la/năm. Đối với cặp vợ chồng có thu nhập thấp thì tổng số tiền nuôi con là 174.690 đô la, còn ở những cặp đôi có thu nhập cao thì tiền nuôi con lên tới 372.210 đô la. Tất nhiên đây là con số ước tính bình quân và có thể thay đổi tùy theo vùng hoặc bang.

Tham khảo Statista
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanchet92
TÍCH CỰC
7 năm
không biết thống kê ở VN thì bao nhiêu nhỉ ?
gacon167
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Thanchet92
Chắc khoảng 3tr/tháng ở thời điểm này 😁
@gacon167 Bậy. 3tr đối với trẻ chưa đi học thì chắc chỉ đủ tiền sữa bột, bỉm, ốm vặt. Đến khi đi học thì 3tr chắc chỉ đủ tiền học 1 tháng. Đấy là với trẻ em thành phố, còn trẻ em nông thôn thì k rõ.
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
@gacon167 :v bạn nui lông xù hả,con ai mà bạn nui 3tr 1 tháng vậy
@gacon167 3tr chắc mới có tiền sữa chứ chưa dám tính đến đau ốm các thứ.
puppygoody
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gacon167 Chính xác luôn.
học 1-12 thì free rồi, BHYT cũng có nhà nước lo phụ, sữa cũng rẻ. Xứ mình lương công nhân mua sữa thôi đủ mệt.
Tienanh297
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kagoma Ko đóng thuế thì lấy đâu ra đại án nghìn tỷ cho bác xem 😆)))
changvuive
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Akay Nhím Khuyên chân tình: đổi sữa đi bác ( vd sữa Vinamilk cũng ok mà giá hợp lý (Optimum hay Dielac..)). Con mình sử dụng rất nhiều loại sữa, túm lại cũng không khác nhiều.
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@shrelax84 Nhắc tới giá sữa vn muốn chửi thề.. mịa bọn nhà nước biết giá cao hơn thực tế mà lại đíu chịu làm gì.. chắc là có ăn chia
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@illusion N fiction Thu nhập cao nên thuế má cao là bình thường.. xứ ta thu nhập như lèn mà vật giá cao gấp mấy lần bên đó chi. Nói về thuế phí thì giờ cũng hơn 100 loại gòy
ở VN chỉ nuôi đến năm 16 tuổi thôi, sau 16 các em có thể làm thêm buổi đêm để kiếm tiền rồi
@fukinshi Chỉ có em "GÁI" mới làm thêm buổi đêm mà có tiền thôi bạn
vanduc1102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fukinshi Bạn có em gái hay chị em gì không,
Ít ra bạn cũng có mẹ hay bạn từ dưới lỗ chui lên
chimsenha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fukinshi vậy thì về sau bác đỡ vất vả rồi.con cái bác 16 tuổi đi làm thêm buổi đêm phụ giúp gia đình bác.sướng nhất bác 😆
@duykhoa141084 Tư tưởng của ông coi chừng nối gót anh Béo đấy nhé!
Ở VN thì từ ngày xưa các cụ đã thống kê rồi, số tiền mà người cha bỏ ra để nuôi con tương đương số tiền mua được ngọn núi Thái Sơn, còn số tiền của người mẹ mua được cả một suối nước khoáng.
okieiam
TÍCH CỰC
7 năm
@Black Mamba haha
@Black Mamba Thái Sơn và Trong Nguồn đều là địa danh ở TQ, chẳng có cái suối nào ở đây cả
Slashcode
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quang Hưng Phạm Bạn đúng một nửa đấy
Trung Quốc được thành lập năm 1911.
Nên coi Tàu như một lục địa hơn là cái nước mới có trăm năm nay
@Slashcode vậy nên cần gọi trang trọng là Trung Hoa đại lục à?
aotasoft
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trong biểu đồ nên thay từ Linh tinh bằng từ Các khoản khác. Dùng từ rất là quê mùa
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
@aotasoft Thằng ndminhduc này khả năng dịch thuật rất tệ. Trí tuệ thì không rèn được. Đã vậy còn rất bảo thủ.
tại sao lại có chi phí nhà nhỉ o_O
bogialata
TÍCH CỰC
7 năm
16% thu nhập, cũng rẻ nhỉ 😁
Ở vn thì chắc tầm 2000 $ năm .
@duyetpham2211 2000$ Thì bèo quá, trung bình cũng phải ngốn 150 triệu cho 1 năm chưa kể tiền phát sinh lặt vặt
@Pisces.Mist con đại za. chứ ở quê tháng 1-2t ,mà nhà 2 -3 đứa là bố mẹ ko kiếm đủ rồi b
@0986190287 Đại gia gì, mình tính theo khu vực phố và tối đa, thực ra ít tiền thì mình cũng xoay sở theo ít tiền thôi. Còn muốn con no đủ theo mặt bằng chung thì cũng ngốn tầm 100tr là ít
@Pisces.Mist e nghĩ 100t -150t là cả chi phí thuê 1 cô trông trẻ , quần áo hiệu, sữa ngoại hạng sang. nhóc nhà e nó uống sữa cứ tháng hết hơn 3 củ( 6 ngày 1 hộp 900g,nhóc nhà e ko bú mẹ từ bé,nghiện sữa bột),kèm theo cháo , quần áo . nói chung tháng e hết hơn 4 củ cho thằng nhóc. cứ đều như vắt chanh từ khi sinh đến giờ 2tuổi 8 tháng rồi.
Con mình từ lúc mang thai tới giờ, mới 10 tháng tính sơ sơ gần 200 chai rồi...nuôi con giờ tốn kém kinh luôn.
@halviss Từ lúc mang thai đến 10 tháng là 19 tháng đó bạn, gồn cả tiền đẻ thì 200 cũng đúng.
@WoodHouse Nhà có điều kiện .lương 6 triêu 1 tháng thì tính kiểuchai vỡ
@Brisingr.PK Acx đọc mà không hiểu hả bác. Ở đây người ta muốn khoe giàu mà. Ý nói ta đây nuôi con 1 tháng 20 chai đó bác. Ghét nhất thể loại này... He he
@bichsongvs@ gmail.com Nếu tính đầy đủ tất tần tật từ lúc mẹ mang thai, tới giờ con mình 10 tháng thì nhiêu đó bác à.
Thành ra 2 vc nói vui, làm ăn tới giờ lỗ quá trời, lãi mỗi đứa con.
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
7 năm
5 Tỷ cho 18 năm
Thưc tế là chi phí cho 2 đứa con nhà mình khi ở Việt Nam cao gấp đôi chi phí cho 2 đứa nó khi ở bên Mỹ
@Hổ Báo Cáo Chồn Chúng ta ở xứ.. à mà thôi.... cái gì cũng nhập, toàn xuất thô không thì lấy đâu mà rẻ cho được, nên khỏi thắc mắc..
tùy người thôi. Sao so được con nhà có điều kiện với con nhà nghèo.
Có đứa ăn 1 bữa bằng tiền đứa kia ăn cả tuần.
Giấc mơ Mỹ 😁
pocket
TÍCH CỰC
7 năm
Nuôi con thì tính toán làm gì?
@pocket Ko tính thì lấy gì nuôi hả bác.
@boyxmen007 Bác thấy mấy đứa nhóc 5 6 tuổi đi bán vé số chưa? Không tính đó😁:D
kulele
CAO CẤP
7 năm
@pocket Ờ ko tính toán thì ông nói vợ đẻ 5 7 đứa ra rồi nuôi nhé
@pocket Tính để biét nên đẻ hay không.
Nguoi mỹ và thậm chí nguoi việt mới qua cũng rất ý thức vụ sinh con. Họ chỉ sinh khi 2 vc thực sự sẵn sàng về tài chính.
Khiếp ... cái gì cũng nghìn đô..zz
- Ở vietnam thì chỉ có trong mơ :rolleyes:
tnguyen_99
TÍCH CỰC
7 năm
có nhà nước nuôi phụ mà ta.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095