Infographic: Chi phí tổ chức 1 đám cưới: sơ sơ hết 200 triệu đồng

Nam Air
7/4/2021 0:3Phản hồi: 554
554 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IQ52
TÍCH CỰC
3 năm
lần đầu tốn kém thế thôi chứ làm đám lần 2, lần 3 thì nhẹ nhàng, im ắng hơn nhiều
@IQ52 Hẳn là thế òi 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Ngày xưa m tổ chức đám cưới, chạy khắp nơi thuê dịch vụ rồi tự trang trí đám cưới, tốn bao công sức,thời gian và còn tốn tiền nữa, rút kinh nghiệm có cưới lần 2 thì thuê dịch vụ trọn gói cho khoẻ thân, hehe
@vrthanh Cũng tuỳ, ko phải dịch vụ trọn gói nào cũng tiết kiệm hơn mô 🤓
@crazysexycool1981 K phải tiết kiệm tiền, mà tiết kiệm thời gian và công sức ấy bác à.
@vrthanh OK, cái đó thì ghi nhận, nhiều khoản mục nếu làm chung ở 1 bên thì đỡ mất công sức & thời gian đi lại 😁
mrqd
TÍCH CỰC
3 năm
Chả lần nào của mình đến ngần ấy!
Yêu quá
@mrqd Vậy mấy lần cưới òi? 😁
haitrinhxuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
.... Nhớ hồi cưới mà rùng mình. " Chỗ k mày đc chọn, chiền phải bỏ ra nếu k theo ý tao thì tao k đi cưới ...". Cuối cùng phải chiều bà cụ vì chữ hiếu hòa. Giờ ra riêng thoát khỏi ách thống trị bà cụ còn a.c. e tiếp tục phải hiếu thương bà cụ. Nhưng nó là thằng đc bà già nể nhất vì tự lập. Còn mấy người con hiếu kia bả thừa biết nếu k hiếu thì đói sao! Bà cụ hơi lựu đạn nhỉ! - Đó là câu chuyện nhà thằng bạn Huế mình.
@haitrinhxuan Thời nay chắc vẫn nhiều thiều cha mẹ vẫn muốn con cái phải làm theo ý mình, ngẫm cũng khổ nếu quá phụ thuộc 😅
haitrinhxuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Quy ra cùng bản năng thik tự do làm cho cá nhân hạnh phúc nhưng sợ nhất là những người độc tài mà k có tài nhưng lại thik thao túng nắm đầu người khác sẽ làm theo cách " đi trên xác chết người khác" phục vụ đế chế riêng mình.
@crazysexycool1981 cũng ko hẳn cha mẹ nào cũng vậy.Người yêu mình thì lại là kiểu không có chính kiến, không dám đấu tranh cho ý kiến của mình mà lại phụ thuộc vào ý kiến cha mẹ.Và cuối cùng mình lựa chọn rời đi vì quá mệt mỏi
Nico8101
TÍCH CỰC
3 năm
Trc h mình đều không thích nghi lễ cưới hỏi vì thấy quá rườm rà và lãng phí
@Nico18093 Vậy bạn cưới chưa? Nếu rồi thì đám cưới của bạn tổ chức theo hình thức nào? Hóng chia sẻ thật tâm để được mở mang 🤓
Nico8101
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 E chưa bác ơi, e đang tìm kiếm người con gái không muốn tổ chức lễ cưới 🤣
@Nico18093 Rồi, hiểu hiểu, tức là chỉ muốn yêu nhưng ko muốn cưới, lời khuyên tốt nhất đây: qua Tây sống đi bạn 🤣
Nico8101
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Bác hiểu sai ý e rồi, ý e là không thích thủ tục cưới thôi chứ k phải không kết hôn.
@Nico18093 Nhiều thứ bày vẽ gây ra sự lãng phí & tốn kém rất nhiều, cơ mà ko làm thì lại bị người khác nhìn vào & đánh giá nọ kia 😅
Tốn tiền, nhức đầu, chưa kể còn tiệc tùng, đảm bảo an toàn giao thông đi lại nữa, văn minh cái vẹo gì càng ngày càng vẽ ra lắm thứ hơn khổ mình khổ cả khách.
Lẽ ra phải như bọn Tây làm lễ đơn giản thôi, bỏ luôn 100tr tổ chức trang trí, tiệc ngọt và tiến hành trong vài giờ thôi. Chứ cái kiểu bày ra mấy ngày, ăn uống no say rồi thì lại cãi lộn, hát hò...quá ghê. Chẳng qua thế hệ cũ của phụ huynh giữ mấy cái tư tưởng cổ lỗ đó thôi chứ đến lúc thời của mình cưới con mình thì nó sẽ khác, thoáng hơn nhiều.
ductech0
TÍCH CỰC
3 năm
Ọc ọc ọc
Rev
CAO CẤP
3 năm
có tiền mừng mà lo gì anh ơi, bèo cũng dư đc vài chục 2 vc đi trăng mật 😆
@Rev Có những trường hợp còn ko dám đi tuần trăng mật vì lỗ sau khi thống kê tình hình thu chi kìa, dư được đã tốt 😁
hd00842
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khoản chụp ảnh nên tối giản lại. Vì ảnh chụp xong trước và trong khi cưới sau khi đám cưới kết thúc chẳng làm cái bỏ mẹ gì. Album thì lém xó tôi mới cưới 2 năm đây tin tôi đi
@hd00842 Sao lại "chẳng làm cái bỏ mẹ gì", ảnh lưu kỷ niệm của 1 lần trong đời mà coi nhẹ thế ư? 🤓
cryon57
TÍCH CỰC
3 năm
gớm khổ, tuổi trẻ chưa có tiền mà đến lúc phải cưới thì bố mẹ kiểu gì chẳng đỡ giúp. nhiều ông cứ than thở k có tiền cưới vợ...........như kiểu trẻ mồ côi cả loạt 😆
@cryon57 Hầu hết các đám cưới đều được ba má đôi bên chủ chi là chính, trừ trường hợp làm ăn bạo, mạnh tài chính thì có thể khác 😅
QaToZz
ĐẠI BÀNG
3 năm
"mod Hoa của tinhte" đang lần lượt lên xe hoa 😆
@QaToZz Đóng mở ngoặc kép là sao ta? 🤓
QaToZz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Ám hiệu hoa tinhte "nở" hết rồi, ko còn cơ hội cho anh em nữa
@QaToZz Hình như 1 số em vẫn độc thân mà nhỉ 😁
BrioPc
TÍCH CỰC
3 năm
yup, đã từng, xác nhận việc bay màu gần 300tr trong 2 ngày hỏi + cưới là có thật 😔(

Tiền mừng bù vào, dư đúng 5tr.
@BrioPc Cưới xin bao giờ cũng làm hao tiền, tốn sức, mất thời gian... cơ mà ko có thì lại ko được, như kiểu luật bất thành văn vậy 😅
Chuẩn bị cưới tại quê nhà mình:
Chụp phòng cỡ 5 củ,
Áo cd thuê chắc cỡ 1 củ,
Vest cr mua bộ 1.5tr,
Nhẫn vàng tây tiệm chợ cặp 3 củ,
Nhà trai qua ăn gửi 5 củ,
Sắm cho cd trc khi về nhà chồng 5 củ
Mâm ngũ quả + heo quay: 3,6+1,4=5 củ,
Thiệp cưới cái 1.5k
Thuê xe 16c 1.5 củ, xe dâu tự chạy xe máy do nhà gần 😃
Trang điểm mặt cd+mcf: 8 xị
Rạp cưới + thuê hội trường: 4.5 củ,
Lì xì hội bưng tráp: 50k x 7 = 350k
Tính ra rẻ phết 🤣
@Trần Nguyễn Nam ĐÔng Nhớ chi tiết từng khoản vậy bạn? Mình giờ chả còn nhớ các con số đã chi cho đám cưới của bản thân cách đây hơn chục 5 trước 😁
hix, tốn kém ghê. Vụ ảnh cưới thì tự edit video cũng đc chỉ thuê thợ chụp vài chỗ là đủ
@toilatoi199x Vấn đề là ko có năng khiếu edit video thì mần kiểu chi? 😁
số tiền này nhà trai gánh hết hở bác. Yêu cầu nhà gái gánh 1 phần có bị "mất dâu" ko 😁
@toilatoi199x Thường tổ chức ở bên nào thì bên nấy chịu 😁
Thật ra nếu tiền không có nhiều thì có những khoản có thể cắt giảm vì không cần thiết lắm như mua áo cưới + vest cưới. Với cả khi chụp hình cưới,hiện nay đều có combo trọn gói cả nên có thể tiết kiệm hơn. Nói chung vẫn có thể tiết kiệm hơn nếu tính toán hợp lý nên anh em không cần hoảng, chứ nhìn vào con số dự trù sơ sơ trên thì thật ngán lắm
@tiger16032001 Tất nhiên tuỳ từng trường hợp sẽ có những con số cụ thể khác nhau nhưng cứ nhìn list các chi phí như này để liệu cơm gắp mắm & có cơ sở để tham khảo trước 😁
@crazysexycool1981 nhưng mà nghĩ đến chi phí này thôi cũng đủ ngán bác nhỉ
@tiger16032001 Sau này sẽ còn ngán hơn vì vật giá ngày một tăng, trong đó các khoản chi cho dịch vụ sẽ ko có chiều hướng giảm mô 😁
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chơi hệ độc thân , nên ... kệ bà nó , ko quan tâm
Cười vô mặt
@Mr Loyal Ko muốn duy trì nói giống à? 😁
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Nhà có đống cháu trai rồi , lo gì nữa 😁😁😁
Chơi đi cho đời thoải mái 😆
Chả đứa cháu nào bằng chính con mình đẻ ra mô 😁
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Có ở chung đâu mà cần bằng hay không , mình quan niệm thoáng hơn nhiều 😁
Đấy là ăn cưới 30 mâm chứ anh trai mình đã cưới 100 mâm, 6 triệu/mâm. Riêng tiền cỗ bàn đã 600 triệu roai.
@Phan Vương Quốc Anh Làm to thế này chắc tiền nhiều, ko biết tiền thu lại so với tiền chi phí bỏ ra như nào? 🤓
bishamoon
TÍCH CỰC
3 năm
Chụp ảnh cưới, chụp ảnh tiệc cưới, váy cưới, áo dài, đồ cho phù dâu, phù rể, đồ bưng quả trong tiệc nguyên combo ở HongKong Wedding có 18 củ, chụp ở phim trường, chụp Dalat thêm chừng 5 củ nữa
Trang điểm cũng tính trong gói luôn, trang điểm thêm 1 lần tính 1tr/lần

Trang trí tiệc cưới tính trong giá bàn tiệc rồi, bàn tiệc 5 củ mà không có trang trí à, bàn tiệc của tui có 3tr/bàn ở SG, ở AG thì ks Hoà Bình có 4tr/bàn, trang trí luôn sảnh khánh tiết, hồi bạn tui cưới đặt ở ks sân gold Tân Sơn Nhất cũng có 3tr5/bàn, cái đó là tính tổng rồi chia ra á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019