[Infographic] Cứ 10 người thì có 8 người thừa nhận đã vi phạm giao thông trong 3 tháng gần đây

BaroTo
2/12/2016 12:52Phản hồi: 125
[Infographic] Cứ 10 người thì có 8 người thừa nhận đã vi phạm giao thông trong 3 tháng gần đây
An toàn giao thông đang là vấn đề lớn được cả xã hội quan tâm. Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến tai nạn giao thông như: cơ sở hạ tầng giao thông còn kém, phương tiện giao thông không an toàn,…Tuy nhiên nguyên nhân hàng đầu dẫn đến tình trạng tai nạn giao thông ở Việt Nam tăng cao hơn hẳn so với các nước trên thế giới vẫn là ý thức người tham gia giao thông.

Thống kê mới đây từ khaosat.me cho thấy lỗi chuyển hướng không xi nhan, leo lề, đi ngược chiều, lấn làn, vượt đèn đỏ,... là những lỗi phổ biến nhất khi tham gia giao thông. 83% người tham gia khảo sát thừa nhận đã từng vi phạm giao thông trong ba tháng gần nhất, trong đó lỗi vi phạm chạy trên vỉa hè (leo lề) chiếm đến 43% và chỉ có 19% trong tổng số những người vi phạm bị cảnh sát giao thông bắt gặp và xử phạt.

Nghiên cứu này được thực hiện trên 1.000 người từ 20-32 tuổi ở hai thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội. Mời các bạn theo dõi infographic sau đây!

125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới bị phạt vì đi sai làn đường hôm 22/11. Đường đông đứng sang phần đường giành cho người rẽ trái 1 chút. Không để ý mấy anh CA từ chân cầu vượt chạy ra tuýt. Quá đen. May 200k các anh ấy cho đi.
vnpegasus
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NGhị Nguyễn 91 bạn có quyền để bắt xe 30 ngày mà, lần sau bạn nhớ để người ta giữ xe nhé
Eldimio
CAO CẤP
7 năm
@Do Xuan Tuong Lỗi đó xe máy 60-80K, ô tô 100-200K.
baduy90
TÍCH CỰC
7 năm
@Do Xuan Tuong May gì, lỗi đó 130k gì đó thôi, mất oan mà kêu may hả bác.
@baduy90 Không cầm đăng kí nữa bác nhé. Với bị bắt, giữ bằng lái lúc đi nộp phạt với lấy bằng bách nhục ấy.
_ Nửa năm qua chưa 1 lần vi phạm bất cứ lỗi gì kể cả thể loại " vượt đèn đỏ lúc còn 3 giây " với cả ra vòng xoáy cần xi nhan 😁
@iceteazz Z bn quá hay r. chứ h đi bộ còn có thể vi phạm luật giao thông nữa là.;)
@seaphantom _ Qua đường ko đúng theo vạch kẻ và đèn thì là vi phạm ... 😁
@seaphantom Thề vơi bạn là cái hiệu ứng tránh xe xong xe kia tránh theo cùng hướng với mình sợ thôi rồi.
Mình đi bộ như cô kia thì có cái xe chừng 50km/h lao trên đường Trần Đại Nghĩa Bách khoa,đầu tiên mình cô bước chân nhanh đê xe nó sẽ đi sau lưng mình xong bươc lên thi xe đi vê phía trước mặt mà lùi thì xe quẹo về phía lưng. Mình bất giác đứng im 1s cho tới khi xe cách mặt chừng 1 mét thì phản xạ nhún chân nhảy mạnh lên phía trước. Cái xe xoẹt qua lưng cách lưng chừng 30cm. Tránh xong tim đập thình thịch. Ông lái xe có vẻ gấu quay lại nhìn.
Thôi gửi mấy bạn hay đi vội thì săp xêp đi cho đúng giờ hoặc thì đi đường đông người qua đường thì chậm lại mà đi.vượt đèn đỏ rồi cố phóng nhanh thì cungz ko tiết kiệm đc bao nhiêu phút đâu. Còn máu tốc độ thì chịu, còn máu thì có ngày cũng đổ máu trên đường.
Lại nhớ ông ngoại kể đi đường có thằng lạng lách vượt đèn đỏ, lát sau ở ngã tư tiếp theo ông thấy thằng đó đang nằm trên đường giãy...
@seaphantom Ghê thiệt, đi bộ mà còn cố ý đụng xe máy luôn. Thử sức trâu hay tính làm tiền?!?
mascehuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iceteazz Cháu của Cuội đây rùi hè hè:D.Just joking
Nếu khảo sát ở VN chắc cú 2 người còn lại đều nói dóc.
@Đẹp Quá Đáng ksat nay ơ tphcm vs hnoi ma bác.
@Đẹp Quá Đáng bác nhầm rồi. 2 ông còn lại ko biết là mình đã vi phạm vì ko rõ luật
@Đẹp Quá Đáng Chuẩn cml, mình cũng nghĩ thế KKKK
còn 2ng là nói dối hoặc biết đi xe. chứ ô nào ma chả đi sai làn hoặc đôi khi quên k xi nhan.......
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Chắc khảo sát ở nông thôn hoặc là người được khảo sát không trung thực. Nếu khảo sát người đi xe máy ở các thành phố thì mình nghĩ 100% số người đc khảo sát đã vi phạm luật giao thông trong 1 tuần gần đây. Lỗi nhiều nhất là chuyển làn không xi nhan, rồi tới lỗi lấn tuyến, leo lề, bật đèn pha ban đêm, quẹo ko xi nhan...
monkey_nami
ĐẠI BÀNG
7 năm
1. 2 thanh niên còn lại xạo lol
2. 2 thanh niên ru rú ở nhà, méo bao h ló mặt ra đường. hoặc đi bộ từ nhà ra ngõ rồi vòng về.
3. đi bus hoặc ngồi sau ng lái.
4. đi sai mà méo biết mình sai.
latoan339
TÍCH CỰC
7 năm
cứ 10ng thì 8ng thừa nhận , còn lại 2ng không dám thừa nhận 😁
Có bác nào 3 tháng nay ko mắc mấy lỗi này:
- Đi bộ sang đường tại nơi ko có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ
- Đi bộ dưới lòng đường
- Không giảm tốc độ khi tới nơi có vạch dành cho người đi bộ sang đường
- Không có tín hiệu chuyển hướng khi qua lại giữa các làn đường
@If you dont mind đi bộ thì cũng 3 tháng rồi ko đi bộ ngoài đường toàn chạy vào các khu giải trí đi vòng vòng trong đó -> lỗi thứ 2 k mắc
cái thứ 3 thì khi qua tới đường có vạch kẻ nhìn có ai qua đường mình mới giảm tốc còn ko thì thôi =))
cái cuối thì sure rồi =)) mình đi bên tân bình ko xi nhan là lụm vô liền
mình chỉ vi phạm quá tốc độ thôi =))
email007vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@If you dont mind Mấy lỗi đó thì tôi k có nè !
Chỉ có leo lề, vượt đèn đỏ góc ngã tư cấm quẹo khi đèn đỏ, chạy quá tộc độ, Lấn làn đường xe ôtô (nhưng có xi nhan)😁:D:D:p:p:p
@If you dont mind Có tui nè, bị bó bột hổm rày có đi ra đường đâu.
gaucon3503
TÍCH CỰC
7 năm
Lỗi vô ý thì không nói, chỉ sợ toàn cố ý.
Và đừng đổ tội tại giao thông VN thế này thế kia nên chấp hành khó. Mình đi mấy năm nay chỉ duy nhất có lần quên bật đèn và một lần gmap nó lừa rẽ vào đường cấm rẽ, còn lại đều tuân thủ đầy đủ.
gaucon3503
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind Đấy đuợc tính là không có vỉa hè mà. Bạn cứ hiểu rộng ra, vỉa hè không thể đi đuợc thì luật cũng coi đó là không có vỉa hè và cho phép đi xuống dưới.
Chỗ mình ý hả, toàn nơi không có vạch sang đường, phải đi hầm đường bộ muốn gãy cả chân. Nhưng cứ nhìn mấy cái hầm ở mình vắng như chùa bà đanh là đủ hiểu dân đi kiểu gì rồi.
@gaucon3503 Mấy cái hầm đó không dành cho dân "hiền" nha bạn. Trong đó là xứ sở tụi quái vật và nó hay ăn hiếp người ta lắm nên ai cũng ngại.
gaucon3503
TÍCH CỰC
7 năm
@heobanhki Hư cấu. Mình ở HN đi suốt. Một là hầm không có ai đi, hai là hầm toàn người tập thể dục. Có thể bạn ở vùng khác.
superboyvc
TÍCH CỰC
7 năm
Đi đường đẹp vắng người, giới hạn 55 km/h thì làm sao mà chịu nổi :'(
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
7 năm
@superboyvc 55 mà bác còn kêu á 😁 đây quê e đường to vật, vắng mà nó còn cho 40 nè, có thằng ô tô tải chở cát ko che bay mù trời mình phi 51 vượt lên nó bị bọn c.a ra tóm luôn nhé:D thằng xe tải chắc sẽ đc bọn nó tuyên dương ngầm cho xem :rolleyes:
@superboyvc Vắng nhưng biết đâu nó phi từ ngõ ra. Ngoại trừ cao tốc thì chả có gì an toàn
tui có vượt đèn đỏ (buổi sáng vắng hoe)
tui có đi ngược chiều (độ dài khoảng 30m). Tui ở thành phố nhỏ.

Lấn làn: đại ghét thể loại này, mình muốn đi nhanh thì phải để dành lối cho ngược chiều đi với chớ)
kienhai93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xuhariver Lấn làn ở đây bao gồm cả lấn làn xe tải . oto nữa . Đường có 3 làn 1 dành riêng cho oto mà có vài chiếc le hoe chạy là thành đường xe máy lun .

Còn cái vụ lấn làn ngược chiều thì ôi thôi , cứ giờ cao điểm bắt đầu đông đông là nhiều người bất chấp chạy gần hết luôn phần đường ngược lại đủ cho 1 dòng xe máy , khi oto chạy tới thì chuẩn cơm mẹ nấu luôn , kẹt một nhùi .
Mình ko bao giờ vượt đèn đỏ hay đèn vàng. (Có chăng lâu lâu quên xi nhan thôi hiếm lắm) lấn tuyến thì hên xui vì mỗi nơi nó quy 1 kiểu chả hiểu chạy sao cho đúng. Nhưng vẫn ghét bọn nẹt bô rồi oto bóp còi to lạng lách đặc biệt dị ứng bọn xe ben và bus. Riêng bọn chạy mất dạy đó tống hết nhà xác cho nhẹ
_ Thực ra ở vn chẳng cần khảo sát gì nhiều về có vi phạm giao thông hay không, chứ xem số tai nạn từ nhỏ như va quệt, tới lớn như chết người, tính tổng số lượng là hiểu thực trạng rồi. Số tai nạn là tổng hợp toàn bộ yếu tố về giao thông từ đường xá, xe cộ, tới giáo dục ý thức, thiếu 1 trong 3 đều ko được và ở vn thì thiếu cả 3 😃
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Đường VN muốn đi đúng luật cụng khó
Meomuopxu
TÍCH CỰC
7 năm
Khi luật pháp ko còn ăn thua thì tôi ước có 1 siêu anh hùng như trong phim xuất hiện khi mấy kẻ nghênh ngang vượt đèn đỏ , đi láo , bạt tai cho phát , tụt quần búng 1 phát rõ đau trước mắt hàng trăm người vượt đèn đỏ , vậy mới đáng
iamcuong
TÍCH CỰC
7 năm
Theo mình, nê hạ thấp mức phạt những lỗi cơ bản như xi nhan, lỡ lấn làn. Còn tăng thật mạnh những lỗi do ý thức như vượt đèn đỏ, uống rượu hay không đội mũ bảo hiểm.
với những lỗi cơ bản, khoảng 100k chẳng hạn, mình sẵn sàng nộp thằng vào Ngân sách nhà nước, chứ không phải luồn cúi nộp vào ngân sách của kẻ-mà-ai-cũng-biết-là-ai-đấy
VN ko vi phạm leo lề thì đứng đó hít bụi , khói thải
gaucon3503
TÍCH CỰC
7 năm
@NganTran85 Không vượt đèn đỏ nữa. Ak còn không đi ngược chiều nữa, phải quay đầu nhiều mệt lắm.
Thôi các bạn cứ phát huy vậy đi. Có ích cho các bạn đấy.
hd79
CAO CẤP
7 năm
Các bác quản lý kiểu thả cá ra sông rồi bắt ấy mà. Sao ngay từ đầu, khi thi bằng lái không làm nghiêm túc, chặt chẽ và liêm chính đi ? Ngoài ra phạt thích đáng nữa. Đảm bảo 99% giao thông an toàn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019